1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

*Mơ Đăm San Trở Về : Âm nhạc và Văn hoá Tây Nguyên (Mục lục trang 1)

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi Madking, 12/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

Ô, thì ra tớ "ăn chặn" Tiếng sáo" cua bmtzooz à? Xin lỗi nhé, nhưng cậu còn công việc...sửa lời hộ tớ trong bài đó nữa đấy.
    Ừ, lần sau post Tháng ba TN đi nhé. Trên VOV có realplayer bài này, một ông và một bà hát(xin lỗi các vị , tôi chả biết các vị tên gi!) nghe buôn cười nhưng cũng hay đáo để! Nhưng, tớ cung không nghe rõ lời...
    À mà cậu có nhiệm vụ gì mà ghê gớm thế?

lys
  2. tigerlily

Ý kiến tuyệt quá đấy. Lâu nay tớ cứ cay đắng tự hỏi tại sao nhạc TN hay như thế mà không có được một album nào cả??Trong khi những thứ như Đan Trường với Lam Trưòng với Mắt Ngọc thì cứ nhan nhản nhan nhản, đi đâu cũng phải nghe, quờ tay đâu cũng thấy CD của họ! Ức quá!
    Về nhạc TN, tớ mới có Siu Black Ly cafe Ban Mê, Chuyện tình trên thảo nguyên (nhiều ca sĩ, nhiều tác giả), và tớ đã cắn răng mua một cái CD xịn 37,000VND diễn tấu các nhạc cụ truyền thống của Ede. Tất tật chỉ có bằng ấy. Và rải rac một số bài nằm trong dòng "nhạc đỏ" nữa. Thế thôi. Thậm chí hồi xưa khi chưa có CD Chuyện tình trên thảo nguyên, một lần tớ "rình" thu được Kasim-YZack hát "Đi tìm lời ru Nữ thần Mặt trời", tớ quí cái băng cassette ấy như vàng!
    Sẽ có một Album nhạc TN thật sự chứ hả bmtzooz??????
    lys
  3. tigerlily

Ý kiến tuyệt quá đấy. Lâu nay tớ cứ cay đắng tự hỏi tại sao nhạc TN hay như thế mà không có được một album nào cả??Trong khi những thứ như Đan Trường với Lam Trưòng với Mắt Ngọc thì cứ nhan nhản nhan nhản, đi đâu cũng phải nghe, quờ tay đâu cũng thấy CD của họ! Ức quá!
    Về nhạc TN, tớ mới có Siu Black Ly cafe Ban Mê, Chuyện tình trên thảo nguyên (nhiều ca sĩ, nhiều tác giả), và tớ đã cắn răng mua một cái CD xịn 37,000VND diễn tấu các nhạc cụ truyền thống của Ede. Tất tật chỉ có bằng ấy. Và rải rac một số bài nằm trong dòng "nhạc đỏ" nữa. Thế thôi. Thậm chí hồi xưa khi chưa có CD Chuyện tình trên thảo nguyên, một lần tớ "rình" thu được Kasim-YZack hát "Đi tìm lời ru Nữ thần Mặt trời", tớ quí cái băng cassette ấy như vàng!
    Sẽ có một Album nhạc TN thật sự chứ hả bmtzooz??????
    lys
  4. bmtzooz

bmtzooz Thành viên mới

Này tôi thử Post nhạc bài H'Zen lên rẫy nhé! Không biết có được không . Tôi đã cất nó thành 3 File và gửi từ từ cho các bác, dung lượng mỗi File gần bằng 1 đĩa mềm. Các bác Down về xem có được không nhé. sau đó các bác chạy File H'Zen len ray.exe để nối chúng lại nhé ! Tôi hy vọng cách này sẽ thành công. Các bác nhớ Down cho đủ 3 File nhé, không thôi không nối lại được đâu.
    Đây là File thứ nhất (File.exe đó)
  5. bmtzooz

bmtzooz Thành viên mới

Này tôi thử Post nhạc bài H'Zen lên rẫy nhé! Không biết có được không . Tôi đã cất nó thành 3 File và gửi từ từ cho các bác, dung lượng mỗi File gần bằng 1 đĩa mềm. Các bác Down về xem có được không nhé. sau đó các bác chạy File H'Zen len ray.exe để nối chúng lại nhé ! Tôi hy vọng cách này sẽ thành công. Các bác nhớ Down cho đủ 3 File nhé, không thôi không nối lại được đâu.
    Đây là File thứ nhất (File.exe đó)
  6. bmtzooz

bmtzooz Thành viên mới

Tôi nói thật đấy. Hiện nay tôi có khoảng 15 bài như : H'Zen lên rẫy, Lời ru tháng 3 ... tôi sẽ tìm thêm nhiều bài "tít" nữa rồi các bác sẽ có dịp hưởng thụ.
    Tôi định gửi theo kiểu file đính kèm theo bài viết, nhưng chắc la không được rồi.
    tôi không thấy cái File tôi gửi kèm theo đâu cả
    Làm sao để tôi gửi được file đính kèm hả các bác ?
    Hu hu ... cách này không được thì các bác đừng buồn nhé !
  7. bmtzooz

bmtzooz Thành viên mới

Tôi nói thật đấy. Hiện nay tôi có khoảng 15 bài như : H'Zen lên rẫy, Lời ru tháng 3 ... tôi sẽ tìm thêm nhiều bài "tít" nữa rồi các bác sẽ có dịp hưởng thụ.
    Tôi định gửi theo kiểu file đính kèm theo bài viết, nhưng chắc la không được rồi.
    tôi không thấy cái File tôi gửi kèm theo đâu cả
    Làm sao để tôi gửi được file đính kèm hả các bác ?
    Hu hu ... cách này không được thì các bác đừng buồn nhé !
  8. tigerlily

Linh Nga Niek Dam có bài Mưa cao nguyên (hay Mưa Tây Nguyên) thì phải. Bạn nào có nhạc và lời bái hát đó không? Một làn tớ được nghe Hồng Hải hát trên TV... (hình như thế...hình như...)

lys
  9. tigerlily

Linh Nga Niek Dam có bài Mưa cao nguyên (hay Mưa Tây Nguyên) thì phải. Bạn nào có nhạc và lời bái hát đó không? Một làn tớ được nghe Hồng Hải hát trên TV... (hình như thế...hình như...)

lys
  10. tigerlily

http://vnexpress.net/Vietnam/Van-hoa/Guong-mat-Nghe-sy/2001/02/3B9AE0EC/
    Thêm một link nữa, lần này là giới thiệu Nguyễn Cường, nhắc đến một số ca khúc của ông. Tớ thấy có nhiều cái có thể coi là độc đấy! bmtzooz thử xem đã có những bài đó chưa nhé !
    Nhạc sĩ Nguyễn Cường: "Tình yêu Tây Nguyên là định mệnh"
    "Có thể sẽ không khiêm tốn nếu tôi nói rằng những tác phẩm của mình là sự hợp huyết giữa văn minh sông Hồng và Tây Nguyên". Nhạc sĩ Nguyễn Cường đã nói như vậy về các ca khúc của mình.
    Tốt nghiệp trung cấp violoncelle năm 1965, Nguyễn Cường viết đơn tình nguyện vào chiến trường B nhưng nhà trường lại phân công về công tác tại Đoàn Ca múa Tây Nguyên (nay là Đoàn Ca múa Đam San). Năm 1980, sau khi tốt nghiệp khoa Sáng tác Nhạc viện Hà Nội, Đoàn Ca múa Đăk Lăk mời anh và nhạc sĩ Trần Tiến về sáng tác. Anh tâm sự: Tôi đã gắn bó với mảnh đất này được 20 năm. Tình yêu trong 20 năm đó như một mối tình, cũng có giận hờn, trắc trở nhưng đối với tôi, Tây Nguyên là một thiếu nữ trẻ mãi không già... Người nhạc sĩ này đã lý giải tình yêu với mảnh đất đại ngàn Tây Nguyên trong ca khúc đầu tiên Đến với Tây Nguyên thật giản dị: Vì một bình minh rừng thu sương tan/ Vì một trường ca, trường ca Đam San/ Vì một tình yêu, tình yêu Miết Man/ Có mênh mang đồng cỏ...
    Mảng sáng tác về vùng đất này của Nguyễn Cường có khoảng 60 ca khúc và tác phẩm khí nhạc. Nhiều bài hát đã được các ca sĩ Tây Nguyên Y Moan, Siu Black thể hiện thành công như Xôn xang mênh mang cao nguyên Đăk Lăk, Đến với Tây Nguyên, Em muốn sống bên anh trọn đời, Ly cà phê Ban Mê, Đôi mắt Pleiku, Nghiêng nghiêng rừng chiều... Bản giao hưởng concerto Dinhpah anh viết đầu tiên về Tây Nguyên được tạp chí Âm Nhạc bình chọn là một trong những sự kiện âm nhạc Việt Nam.
    Để có những cảm hứng sáng tạo lâu bền như vậy, Nguyễn Cường khẳng định: "Lần đầu tiên lên Tây Nguyên vào năm 1981, tôi đã bị hút hồn vào thiên nhiên và con người nơi đây, mảnh đất này đã cho tôi cơ hội bộc lộ những mãnh lực trong tâm hồn". Anh dự định vào tháng 11 năm nay sẽ tổ chức một chương trình ca nhạc gồm các ca khúc viết về Tây Nguyên để kỷ niệm 20 năm gắn bó với mảnh đất này.

lys

Được tigerlily sửa chữa / chuyển vào 09:07 ngày 26/07/2002