1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

mo hinh hoa- mo hinh Qual2K.

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi niin, 16/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. niin

niin Thành viên mới

Hien minh dang lam 1 de tai ve mo hinh Qual2K.
    Nhung co vai cai k hieu??!!!!
    Nen rat can su ho tro.
    Cho minh hoi cau hoi dau tien: khi nhap cac so lieu nhu "CHAT LUONG THUONG NGUON", " CHAT LUONG NGUON THAI" ... thi fai lam day du va dung cac thong so o nhiem da duoc dinh san a? K duoc tu chon sao?
    Mong nhan duoc hoi am!
  2. KHACHGlANGHO

KHACHGlANGHO Thành viên tích cực

Về nguyên tắc thì nhập càng đầy đủ số liệu thì độ chính xác của mô hình càng cao. Ở bộ chương trình QUAL, do tất cả thông số chất lượng nước ít nhiều đều có sự liên quan đến một hay nhiều thông số khác mà việc bỏ qua một thông số có thể dẫn đến sai số lớn hơn cho kết quả.
    Không hiểu ý bạn hỏi về vấn đề tự chọn, tự chọn ở đây có nghĩa là tự chọn thông số ô nhiễm ban đầu hay là tự chọn giá trị của thông số đó. Nếu là thông số ô nhiễm, thì với 16 thông số chất lượng yêu cầu nhập, bạn có thể bỏ qua một số cái, cho dù nó có thể dẫn đến kết quả có sai số lớn, nhưng chương trình đâu có bắt mình phải nhập đầy đủ giá trị của tất cả thông số đâu. Ví dụ như muốn tính hàm lượng Nitơ mà bạn bỏ qua các thông số về tảo và vi sinh vật thì chương trình vẫn tính ra cho bạn, nhưng mà kết quả thì.. hết nói. Đấy là tảo và vi sinh vật còn liên quan trực tiếp đến hàm lượng nitơ đấy.

Giá trị thì mình phải thay đổi cho phù hợp cho từng trường hợp cụ thể mình tính chứ.
    Have fun
  3. daigia55

daigia55 Thành viên mới

để cho kết quả đúng thì cần phải nhập đầy đủ các thông số
    để chọn được các tham số phù hợp cho khu vực tính toán cần có đủ số liệu để Hiệu chỉnh và Kiểm chứng mô hình
    vấn đề thuỷ lực đã khó
    vấn đề chất lượng nước và sinh thái học càng khó hơn vì nó liên quan đế 1 mớ các chất có quan hệ trực tiếp hoặc gián tiếp với nhau
  4. maxpayII

maxpayII Thành viên mới

CÓ BÁC NÀO BIẾT MUA HAY TẢI PHẦN MỀM AUTODESK INVENTOR 10 Ở ĐÂU KHÔNG GIÚP EM VỚI,EM ĐANG CẦN ĐỂ CHẠY CÁI MÔ HÌNH CƠ KHÍ CỦA EM.CÁM ƠN CÁC BÁC RẤT NHIỀU
  5. niin

niin Thành viên mới

Cám ơm bạn nhiều.
    Hiện nay mình đã nhập và hiểu phần nào về số liệu của mô hình này. Tuy nhiên mình vẫn chưa có chạy được mô hình, vì mình chưa biết cách làm đường biên cho đoạn sông chính. Hơn nữa, bản đồ của mình là từ CAD chuyển wa, CAD lại do mình tự vẽ, vậy không biết có khó khăn hơn so với dùng bản đồ số ngay từ đầu không nhỉ?
  6. KHACHGlANGHO

Theo mình thì chẳng có vấn đề gì ở đây cả, vì chạy QUAL2K có liên quan gì đến bản đồ số đâu. Nếu bạn đã có được bản đồ số, ngoài việc đã có sẵn các thông số địa hình như kinh, vĩ độ, độ cao tương đối, độ dốc (bản đồ xịn thì mới có các lớp này), etc. thì bạn vẫn phải trực tiếp làm các thao tác phân chia đoạn sông (phụ thuộc chủ yếu vào các điều kiện địa hình), đấy là chưa kể phải tự xác định độ dốc này, hệ số nhám này, độ uốn này, v.v. của từng nhánh. Nếu không sử dụng ngôn ngữ lập trình của GIS (như arcView chẳng hạn) thì bạn còn phải nhập vào chương trình trực tiếp cơ. Mà mình thấy nhập các thông số nhánh sông của QUAL2K là đã đỡ rất nhiều, chứ như QUAL2E ngày trước phải ngồi mò mẫm đánh số cho từng đoạn sông đến khổ, nhất là làm với các con sông có nhiều nhánh, sai một cái là chương trình chạy sai ngay.
    Vậy ở đây điều mình thấy bạn cần làm chỉ là phân chia con sông cần tính toán thành các nhánh cho hợp lý là quan trọng nhất
  7. khongaibiet2000

khongaibiet2000 Thành viên quen thuộc

Bạn khách giang hồ nói hay quá, bạn có nhận làm dịch vụ cái Qual2k cho 1 đoạn không, chất ô nhiễm dạng bền vững, POPs. Thóc thật! trong vòng 2 ngày phải trả kết quả. (5/1/08 phải có dang bảng số liệu)
    Đề bài thế này: tớ chỉ có 13 điểm có kết quả đo và phân tích trên đoạn sông dài 11km, nồng độ nhỏ (ng/l), số liệu dòng thì giả định đều, bộ số liệu dọc sông có sự tăng đột biến tại 2 điểm có thể do có nguồn gây ô nhiễm gần đó. cần xác định được tốc độ lắng, giá trị trầm tích và ngoai suy vị trí (vùng) có tác động thêm.
    Bạn trả lời sớm nhá! $ tớ sẽ chuyển vào tài khoản của "mèo ướt" hoặc của bạn.
    Rỗi rãi quá thì làm việc thiện đi!
  8. KHACHGlANGHO

Gớm, anh già KAB dạo này cũng hay từ thiện nhỉ, kiếm đâu cái hợp đồng hay thế. Chắc bận quá hay tiền kiếm dư dật rồi mới bố thí đến thằng em đấy .
    Có điều dùng QUAL2K mà chạy để tính POP chẳng bõ chúng nó cười vào mặt các nhà khoa học Việt Nam bác ợ . Dòng chương trình QUAL chỉ dùng để tính các thông số ô nhiễm cơ bản chủ yếu là pH, DO, BOD, COD, Algae, Pathogens và các chất ô nhiễm hữu cơ dễ phân huỷ có gốc Nitơ hoặc phốt pho thôi . Cái POPs của bác mà đưa vào khéo chương trình nó trả lại cái dòng lệnh mà ngày xưa bác vẫn dùng cho cái chương trình tính phát thải khí đấy: Ngu thế, nhập lại đi. Nghe cứ như bác hô ù bạch định có lèo.
    "Chộm" vía bác chứ cả cái thằng nào ra đề bài cho bác cũng có vấn đề mịa nó dzồi. Tốc độ lắng, giá trị trầm tích thì mời bác mặc bộ bảo hộ của Quan trắc mà bò ra thực địa lấy mẫu dùm nhá, chương trình nào mà tính cho được. Em xui bác nhé, bác về dựng cả 13 cái điểm đo trên Excel xem, cứ cái điểm nào mà tăng đột biến về hàm lượng thì lại vác xe ngựa đến lấy mẫu ở cái nguồn thải trước điểm đấy là đủ khẳng định, cần gì phải thuê nhà em chạy QUAL nữa, đây là POPs cơ mà.

Mà không phải là cái dự án của "Kính gọng đỏ" đấy chứ? Ở nhà mà dự án làm POPs thì chỉ có kính gọng đỏ nhà mình thôi.
  9. khongaibiet2000

khongaibiet2000 Thành viên quen thuộc

thế mà vấn ép làm mới đau. chả cần POP, 13 điểm mà làm được mô hình hơn chục km cũng hoạ là điên rồi.
    Đang định add thêm khoảng 50 điểm nữa rồi chạy excel cho ra cái đồ thị
    Cái này nó không có CSDL nên với cái đống hổ lốn kia khó mà yên thân, thế mới vẽ ra chạy mô hình. Đúng là khoa học. hic hic hic OL phát đi
  10. KHACHGlANGHO

Không thôi bác chuyển dữ kiện cho em xem nào. Nghịch lý này đã từng được làm với con sông Hoàng Long và sông Ngũ Huyện Khê đấy .
    Với lại bác xem lại hộ xem 13 điểm quan trắc đấy chỉ là về POPs thôi đúng không, vậy các thông số đo đạc ô nhiễm cơ bản, thuỷ sinh cơ bản và địa hình cơ bản có không, nếu không thì có làm được, tính được ra cũng chẳng có ý nghĩa gì đâu.
    Chíuuuuuuuuuu