1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mở rộng Hà Nội, bạn nghĩ gì?

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi Rua_Lat_Ngua, 09/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tp1102

tp1102 Thành viên mới

Hà Nôi là phía trong sông , mở rộng vậy còn gì ý nghĩa nữa . Mở xong nên đổi tên là Thăng Long thì hay hơn , mình thích cái tên đó hơn .
  2. lan123

lan123 Thành viên mới

Đúng rồi " Hà Nội" là phía trong sông, thế mà mỗi lần điều chỉnh, Vĩnh phúc lại nhường một ít " Vì Thủ đô". Hà Nội mới giờ nên đổi tên Thăng Long nghe hợp lý hơn. Ai lỵ gọi là Hà Nội mới hay Hà Nội mở rộng bao giờ! Nghe kỳ lắm
  3. cm2

cm2 Thành viên mới

Bạn đã hiểu gì? Biết gì về HN trong khoảng thời gian "chưa đầy 2 thàng" trong vòng bao nhiêu năm mà nói như đúng rồi, bạn quả là có một sự tưởng tượng tuyệt vời phong phú. Cưỡi ngựa xem hoa mà hiểu thấu từng chân tơ kẽ tóc của Hà Nội
    Bạn ơi, Hà Nội thu gọn Hà tây + các huyện khác thì sẽ bị Hà tây và các huyện khác hút hết, đốt cháy cái tinh hoa hả bạn? Sao bạn lại ví von hay thế nhỉ Mà nếu xảy ra trường hợp ấy thì phải trách cho cái mà bị nuốt ấy nó nhạt nhòa quá, nó chẳng thể sống được chứ sao lại trách khi các nơi khác về Hà Nội chứ.
    Thế bạn có nghĩ rằng người Bắc Ninh họ sẽ nghĩ như thế nào khi "bị" sát nhập và Hà Nội không? Mà bạn có biết Hà Tây cũng có 1 nền văn hóa còn hơn cả Hà Nội không? Ở đâu có làng có 2 vua? Ở đâu có làng nghề lụa Vạn Phúc? Ở đâu có truyền thuyết Sơn tinh, Thủy tinh có đền thờ 2 vị vua đó? Ở đâu có hai Bà Trưng? Phải chăng ở Hà Nội "ngàn năm văn hiến"? Phải chăng ở Bắc Ninh? bạn nghĩ xong trả lời hộ tôi nhé
    Và Làng nghề dệt lụa Vạn Phúc, Hà Nội, èo vãi Tiếng thơm vãi
    Cái gọi là văn hóa Hà Thành nó mất lâu rồi chứ đâu phải đến tận bây giờ? Người dân Hà Nội bây giờ toàn từ các tỉnh khác về đấy chứ, có mấy ai gốc Hà Nội đâu. Thử xem lại trên cái CMT của bạn xem nguyên quán bạn ở đâu rồi hãy đề cập đến VĂN HÓA HÀ THÀNH, èo, cao siêu quá, hãnh diện quá!
    ====>>> Các bạn có nghĩ rằng khi Hà Tây và các huyện còn lại nhập vào Hà Nội thì người dân các nơi ấy sẽ "tràn " vào Hà Nội, làm Hà Nội ngàn năm thanh lịch xô bồ, tạp nham... oài, nản vãi.
    Xin thưa các bạn rằng, người dân ở các nơi ấy vẫn cày cấy trên mảnh đất của họ, vẫn bán mặt cho đất, bán lưng cho trời để kiếm miếng ăn, không xin được miếng ăn nào của người dân trong nội thành Hà Nội đâu ạ!
    Họ vẫn luôn biết rằng mình là người nhà quê, nhưng kể từ giờ họ sẽ không tự hào được về cái văn hóa mà mình đang có, chỉ vì cái danh hão HÀ NỘI mà nhà nước áp cho họ.
    Có cái khác chỉ là trên giấy tờ, hộ khẩu của họ chỉ có dòng chữ Hà Nội, thay cho Hà Tây, Hòa Bình, hay Vĩnh Phúc thôi ạ!
    Cái bất lợi trước mắt làcác em học sinh đi thi Đại học bị mất cơ số điểm cộng khu vực.
    Thế thôi, cũng chả sung sướng gì.
    Cứ nghĩ Hà Nội thời điểm hiện giờ nó là cái gì? Nó bao gồm những người dân ở đâu: Thanh Hóa, Nghệ An, Lào Cai .......Và sao tất cả những cái xấu hiện nay và sắp tới lại đổ tiệt vào người dân sắp sáp nhập, nản vãi
  4. slash_88

slash_88 Thành viên mới

vâng,chẳng kiếm được gì,nhưng giá đất cũng lên 3-4 lần thôi,ặc,sau quả này lại mọc lên nhiều dân chơi hộ khẩu Hà Nội kiểu dânchơi@.cầu vượt.hatay.cơm lắm đây
  5. Rua_Lat_Ngua

Rua_Lat_Ngua Thành viên mới

6. Rua_Lat_Ngua

7. Rua_Lat_Ngua

8. cm2

cm2 Thành viên mới

Nói như vậy phải chăng là bạn đang ghen tị với cái người dân "Hà Nội mới" không biết có sắp được hưởng hay không? (Hay lại rơi hết vào túi của bọn đầu cơ?)
    Đừng như thế chứ, vì cùng là một người dân đất Việt, thêm một người dân Việt ấm no, giàu có thì xã hội cũng đỡ phải lo lắng chu cấp cho họ, phải không bạn? Người Hà Nội thì chẳng bao giờ hẹp hòi như thế, nhất là người HÀ NỘI "cũ" - thanh lịch, ngàn năm văn hiến, bạn nhỉ!! Ui, nghĩ đến cảnh người Hà Nội "cũ" thanh lịch ghen tị - tớ cố tưởng tượng ra mà chả tưởng tượng ra được đâu đấy.
    Còn dân chơi hatay.cơm như bạn nói thì giỏi lắm cũng chỉ bằng mấy anh dân chơi ở Mỹ ĐÌnh, Long Biên hay Từ Liêm của Hà Nội cũ là cùng thôi, sao đú bẩn được, phải không bạn? Dân quê các huyện và tỉnh hà tây vẫn nghèo lắm, làm sao mà đú lại các "anh chị" trên ấy, thẹn thẹn là
    @Rua_Lat_ngua: Vâng, vậy thì sau ngày 1 tháng 8, mời bạn ghé chân lại những chốn bạn đã dừng chân hay dạo gót ngọc qua xem có gì thay đổi không nhé! Và nhớ chú ý góc đường, con phố, ..... xem có ai quỳ khóc như người dân Hàn quốc khóc lóc tang thương cái cổng gì gì đó của họ bị đốt cháy không nhé! Ví với chả von, mệt người!
  9. 12OaksEstate

12OaksEstate Thành viên mới

He he, giờ cái topic này lại sắp hot đây. Bà con "cũ" "mới" ăn nói cẩn trọng nhé không lại mang tiếng anh em một nhà đá nhau.
    Tôi chỉnh sửa vài điều bạn trên đây nói trong lúc tự ái nhé:
    Nó sống đã ngàn năm rồi đấy, bà con "cũ" sợ anh em "mới" chưa thể ngay lập tức tới chuẩn của nó thôi Cái gì tốt đẹp thì phải giữ gìn bảo vệ. Bạn muốn thành thị hóa nông thôn hay nông thôn hóa thành thị?
    Cẩn thận câu này nhe, dễ khơi mào cho một cuộc chiến đấy. Những gì bạn kể đều đúng, nhưng giải thích hộ tôi tại sao chưa bao giờ có câu "ngàn năm Hà Tây"?
    Vàng 1: Không phải là tràn vào, mà chỗ họ sống thành một phần Hà Nội rồi, và lo ngại xô bồ là đúng. Người ta vẫn hay nói cuộc sống ở Sài Gòn xô bồ, chứ tới nay chưa có một ai dám nói thế về Hà Nội cả Năng động ồn ào là tốt nhưng không được tạp nham như cái thùng nước gạo.
    Vàng 2: Bạn bảo nó là danh hão, vậy với riêng cá nhân bạn tôi nói thế này: "Vậy thì trả lại cho tôi đi, xin cảm ơn"
    Vàng 3: Nghĩa là các bạn được đặt trước một thách thức lớn hơn, một chuẩn cao hơn để chứng tỏ bản lĩnh và tài năng của mình rồi đấy. Bà con cũ vẫn thi đâu có được cộng điểm, nói như bạn thì anh em mới không có điểm cộng thì ối đồng chí thi trượt về nhà cày ruộng nhỉ kém quá kém quá ...
    Vàng 4: Không phải tất cả, "cái xấu hiện nay" thì đổ cho anh em mới thế nào được. Mong rằng các đồng chí đừng có tích cực góp phần vào thôi
  10. Rua_Lat_Ngua

THÔI THÌ ĐÂY CŨNG COI LÀ "SUY NGHĨ" CỦA BẠN VẬY.