1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mộc nhĩ và Ý nhĩ là gì?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi littlestarhcm, 01/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Mộc nhĩ và Ý nhĩ là gì?

Em đọc sách nghe bảo nhân ý nhĩ nấu với đậu đỏ làm cháo ăn rất ngon. Em chả biết nấu thế nào.
    Mà thật lòng thì em cũng chẳng biết ý nhĩ nó ra sao, nó khác mộc nhĩ thế nào. Em nghĩ ở siêu thị chắc có bán. Nhưng em ko biết nó hình thù ra sao ạ?
    À, mọi người có biết đường đỏ là gì ko ạ? Nào giờ em chỉ nghe đường vàng, đường phèn, đường trắng mà thôi. Em cũng nghe nói đường đỏ tốt lắm.
    Em cám ơn mọi người
  2. preludeNo1

preludeNo1 Thành viên rất tích cực

Chả bao giờ nghe thấy ý nhĩ cả chỉ có ý dĩ thôi, đây là một vị của thuốc bắc. Các bác cứ ra hàng thuốc bắc mà hỏi, xem tận mắt cho biết chứ miêu tả nó thế nào thì em kém lắm. Có nhiều vị thuốc bắc được dùng trong nấu nướng ví dụ: đại táo, quế chi, quy bắc, tam thất... Em hay đi cắt thuốc bắc cho mẹ nên hay mua thêm các loại trên về nấu, nhất là tần gà.
  3. nth261272

nth261272 Thành viên mới

Mộc nhĩ là một loại nấm rừng bạn hay được ăn trong nhân bánh bao, nem hoặc nấu miến. Còn ý dĩ là một loại ngũ cốc dùng như một vị thuốc đông y còn được gọi dân dã là hạt bo bo, còn cái vụ để ninh với đậu thì đích thị là ý dĩ rồi, bạn cứ ra hàng khô ở các chợ lớn trong trung tâm thế nào cũng có cả hai loại "ĩ". (thêm một chữ "ĩ" nữa là bạn hơi bị ấu trĩ đấy )