1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

<Mời các bạn tham gia làm Rôbốt>

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi ngocsut, 06/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TuLa

TuLa Thành viên quen thuộc

Halo !
    Nếu để đi thi thố Robocon thì phải xin tài trợ là cái chắc; còn nếu để học hỏi lẫn nhau, để kiếm chác kinh nghiệm và sau đó là ăn thua với xã hội thì tự mình phải xì tiền ra là cái chắc :-D
    Việc của chúng ta có lẽ nên làm là: tự xìa tiền ra mua linh kiện còn trang thiết bị thì phải "ké nhờ" các công ty của chúng ta hoặc .....
    Tôi xin đề xuất các mảng kiến thức chính mà chúng ta sẽ phải tiến hành như sau:
    - Phải có thiết bị nạp rom.
    - Phải có bộ não của Robot của ta là một "chú chip con".
    - Phải có tài liệu về tập lệnh, các nguyên tắc giao tiếp của chip, các giao diện của chip....
    - Phải có bộ dịch code mà ta đã lập trình ra dạng mã máy hay hex,... để sau đó dùng bộ nạp vào ROM cho chạy thử.
    - Sau nữa là nên có bộ thu phát hồng ngoại và giải mã cho các lệnh điều khiển từ xa....
    - Và phần Cơ Khí cũng rất quan trọng: để bác AIVOGES trình bầy :-D
    Hiện giờ tôi đang rất cần mảng: thu phát hồng ngoại bằng photo diode, bác nào có tài liệu và kinh nghiệm thiết kế thực tiễn thì chỉ bảo rùm, tôi đã từng đọc mấy cái "Luận Văn Thạc sỹ" về cái này nhưng cũng chỉ là nguyên lý tùm lum, chẳng làm gì cho đời :-D.
    //
    viết bởi Tula ngày 13/11/2002
    *.tus
  2. aivoges

aivoges Thành viên quen thuộc

Chào bác TuLa. Tôi chẳng mong để thi thố gì cả, nhưng đây là ý địng nghiêm túc và không phải chỉ mang ra đây để bàn chơi thôi đâu. Hiện tôi đang là giảng viên khoa Cơ Khí, trường CĐ Công nghiệp HN, thuộc bộ Công nghiệp (đồng thời cũng là lập trình viên cho 1 cty phần mềm) nên chắc chắn là chủ đề này sẽ theo tôi cả đời. Mà không phải chỉ là robot con thôi đâu, dần dần ta phải tiến đến robot công nghiệp. Đó mới là cái đích thực sự phải hướng tới.
    Bộ não của robot chính là bộ PLC (programmable logic control) cho phép ta lập trình can thiệp những hoạt động của robot. Những robot hiện đại thì còn phải lập trình xử lý ảnh, chẳng hạn như phân tích địa hình qua camera (mắt robot), phải có bộ phận phản hồi đề điều chỉnh độ chính xác...
    Phần Cơ khí thì nhiều đó, mà toàn là những thứ đắt tiền thôi, nhất là robot công nghiệp vì yêu cầu về độ chính xác rất cao. Sơ sơ thì phần cơ khí có thể gồm:
    - Các khớp (quay, tịnh tiến, khớp cầu, Các-đăng, khớp lăng trụ tuỳ thuộc vào mức độ hoạt động của robot)
    - Phần thân, cánh tay, bàn tay: phải cững vững, linh hoạt để đảm bảo độ chính xác chuyển động. Riêng bàn tay máy để gắp được một vật nặng tương đối cũng phải thiết kế bộ kẹp, tính toán lực hợp lý.
    - Động cơ (động cơ servo, động cơ bước): yêu cầu có quán tính nhỏ, gia tốc tốt, độ chính xác định vị cao. Để đảm bảo độ chính xác thì động cơ servo phải được điều khiển tự động bằng hệ thống điện tử có phản hồi, giám sát liên tục chuyển động quay, từ đó sinh ra tín hiệu đk tốc độ và chiều quay. Các robot con thường chỉ dùng và tận dụng các động cơ bước do yêu cầu độ chính xác ko cao, công suất nhỏ.
    Tôi chỉ nói sơ sơ như vậy thôi, vì thực tế phần cơ khí là vô cùng quan trọng, nhất là các robot công nghiệp. Nếu các bác có ý định nghiêm túc thì phải xác định đây là công việc lâu dài đó, trước mắt thì để học hỏi nhau là chính. Tôi không có ý định chỉ làm robot con thôi đâu, đó chỉ là thứ đồ chơi mà chẳng có ý nghĩa thực tế nào cả (xin lỗi bác Anderson vì bác đang tham gia :), bác nào đã làm robot con rồi thì xin hãy tập trung trí tuệ của mình vào robot CN nhé, đó mới chính là khoa học và công nghệ thực thụ, và ý nghĩa của nó thì các bác biết rồi đấy, cứ nhìn bọn Nhật, Mỹ, Đức mà xem
    aivoges
  3. TuLa

TuLa Thành viên quen thuộc

Halo bác aivoges !
    Ý kiến của tôi cũng rất nghiêm túc đấy ! Hiện giờ tôi đang làm "lập trình nhúng" phần mềm điều khiển cho các board mạch. Và cái nghiệp của tôi trong tương lai có lẽ sẽ rất giống như những đặc điểm mà bác đã mô tả ở trên :-D xem ra "chúng ta đụng nhau rồi", bác học khoa Cơ khí BK còn tôi học khoa Điện tử =&gt; sắp đủ thành một bộ rồi.
    //
    viết bởi Tula ngày 14/11/2002
    *.tus
  4. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

Nghe noi qua cung biet hai ban nay mot la dan co khí, một là dân ĐTử rồi. Làm Robot ma làm PLC thì robot này chắc sẽ là một cái machine mất rồi, no robot. Nếu các bạn muốn làm Robot CN thì phải hiểu yêu cầu tối quan trong là thẩm mỹ tức nhỏ, gọn, đẹp, thông minh. Muốn vậy bạn chỉ có một trong hai lựa chọn là Micro controler và micro processer còn nếu bạn thật sự giỏi thì sự chọn lựa duy nhất của bạn là VLSI-ULSI mà phổ biến hiện nay là FPGA. Làm robot khó nhất là đẹp và rẻ, còn công nghệ ta chỉ là cái đuôi của thiên hạ. Nói chung làm robotcon này cũng phù phiếm lắm, mấy trăm người làm chỉ có một nhóm vinh quang mà thật ra nhóm này chẳng giỏi lắm đâu, tất nhiên thầy hướng dẩn họ làm thì giỏi rồi. Cái của họ làm không biết có đáng gọi là robot không nữa, nên gọi mà remoted machine thì đúng hơn. Robot thì phải tự suy nghĩ và hành động chứ không phải từ bộ óc của một con người điều khiển từ xa.
    Nếu có gì muốn trao đổi các bạn cứ post lên nhé, gõ TELEX mệt quá.NNT.
    Nam Tran
  5. aivoges

To ntran10: Cám ơn bạn về những quan điểm của bạn về Micro controler và micro processer cũng như về quan điểm thẩm mỹ của bạn. Bạn nói rất đúng. Tuy nhiên những "con" robot công nghiệp hiện nay lại đang dùng những bộ PLC đấy. Có nghĩa là ta có thể lập trình can thiệp và quy định chuyển động của robot.
    Một ý nữa mình muốn nói với bạn là robot thì không thể tự suy nghĩ và hành động được, có lẽ là còn lâu mới đạt đuợc mức độ như vậy! Suy cho cùng thì robot cũng là những machine như bạn nói. Một trong những nguyên tắc chế tạo robot, đó là: "Hoạt động của robot phải tuân theo những quy tắc do con người đặt ra", và những quy tắc này thi ta phải lập trình mới có được. Robot công nghiệp, chẳng hạn như trong ngành CN ôtô, thậm chí có chuyển động rất hạn chế, có khi chỉ có mỗi động tác gắp lấy đinh và đóng vào chỗ cần thiết. Thực ra robot cũng chẳng "thông minh" theo đúng nghĩa của từ này đâu, nó phụ thuộc vào người lập chương trình cho nó thôi. Chẳng hạn như: phân tích ảnh qua camera, nếu thấy chướng ngại vật thì bước qua....
    Xin chào bác TuLa nhé, có lẽ tôi phải học hỏi bác nhiều về chuyên môn của bác. Hay là lúc nào bác cho tôi được tiếp kiến nhể!
    aivoges
  6. ngocsut

ngocsut Thành viên mới

Chao cac bac !
    Tôi hơi ngạc nhiên khi bài viết của mình cách đây "3 tháng" đến bây giờ mới được hưởng úng một cách "nhiệt liệt" đến thế (chắc là do phong trào Robocon thúc dục các bác) không bù lại lúc tôi đưa ra ý tưởng thì lèo tèo vài bác hưởng ứng.
    Đầu tiên xin lỗi là lâu tôi không vào ttvn (do một thời gian nó chết queo, tôi tưởng nó die hẳn rồi) cho nên không biết tin tức.
    Tôi cũng xin giới thiệu lại là tôi học K43-ĐTVT, kinh nghiệm có phần cứng cũng có đôi chút, không "kinh khủng" như các bác. 3 tháng trước tôi có ý định thành lập nhóm làm Robot nhưng rất tiếc là có quá ít người hưởng ứng, sau đó người ta cắt tài trợ luôn.
    Tôi cố gắng kiếm tài trợ trên khoa, nhưng cái khoa ĐT của tôi làm ăn quan liêu nên trả được cái gì.
    Bây giờ còn nguồn tại trợ duy nhất theo thông tin tôi biết được là chịu khó đăng ký tham gia làm Eobôcn cho trường ĐHBK-HN, nếu dự án khả dĩ thì được tài trợ (1 phần) mà không biết hết hạn chưa ?.
    Nhung dù sao chăng nữa tôi thấy ý kiến thành lập nhóm làm Robot không bao giờ trể cả, va tôi cảm thấy bây giờ đã đủ điều kiện rồi: Một bác gì đó có biết về Cơ-Điện tử, một em K47 có nhiều kinh nghiệm, và các bác khác cũng không kém. Nếu chúng ta có dịp hẹn gặp nhau ở đâu đó thì hay biết mấy (Rất tiếc là thời gian này là thời gian thi của trường tôi, nên không biết qua tháng 12 được không ?)
    NSUT
  7. aivoges

Chào mừng *******c Sứt đã trở lại với box. Bác nói đúng đó, chúng ta nên gặp nhau để biết mặt và khả năng cụ thể của từng người đã. Bác muốn sau tháng 12 thì cũng được thôi. Đây là việc lâu dài, có gì mà phải vội vàng. Tuy nhiên bác đừng lặn một hơi như lần trước đấy nhé. Tôi tin bác mừ
    aivoges
  8. anderson

anderson Thành viên mới

cảm ơn các bác nhiều lắm
    em cũng có những ý tưởng như bác Ngocsut nhưng nhiều khi không dủ điều kiện để thực hiện
    Em cũng đang tham gia ROBOCON rồi nói chung là không vấ đề gì cả còn hạn nộp đơn đăng kí thì hình như là hết rồi thì phải
    nhưng bên DTH TW họ cũng linh động lắm nên nộp muôn chút cũng không sao
  9. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

Thế bây giờ là năm 2003 rồi,tình hình robot của các anh the nào rồi?Năm nay liệu co'' lập nhóm nữa không cho em tham gia với.Em cũng học ĐTVT BKHN K45 giờ là K46,em cũng học qua hết một lượt chuyên nghành rồi.
  10. ck79

ck79 Thành viên mới

Anh oi em thay toan BK tham gia thoi. Ko biet truong khac tham gia co duoc ko. Vi du nhu HVKTQS chang han.