1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mới học nên chọn mua bộ trống jazz nào

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi hanmatu, 29/11/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hanmatu

hanmatu Thành viên tích cực

Mua một bộ trống jazz để học tập và tập luyện rất hữu ích, bởi âm thanh thực và đúng nghĩa với việc chơi trên bộ trống acoustic. Nhưng để lựa chọn được bộ trống phù hợp, bạn cần xem xét các vần đề như thương hiệu, giá thành, chi tiết bộ trống...

Ngay cả người mới chơi trống jazz hay phụ huynh mua trống jazz cho con em mình học tập thì đều khác bâng khuâng và mơ hồ không biết mua sao cho phù hợp, một số ít thì nhờ vào sự giúp đỡ của các thầy dạy.

Hôm nay, Công ty âm nhạc Việt Thanh chia sẻ đến các bạn một số cách mà bạn có thể tự tay lựa chọn cho mình được bộ trống jazz giá rẻ, ưng ý và phù hợp cho việc học tập, tập luyện tại nhà.

1. Thương hiệu trống

Thương hiệu cũng khác quan trọng trong việc chọn mua trống cho con bạn. Hiện tại Việt Nam, có các thương hiệu được phân phối chính hãng như là: trống Premier, trống, Sonor, trống Pearl, trống Yamaha, trống Cadeson.

Mỗi thương hiệu có thiết kế riêng của mình và bạn nhìn vào sẽ cho mỗi cảm giác thưởng thức khác nhau. Đặc biệt hơn hết, mỗi thương hiệu đều có các model dành cho học tập, như: trống Premier có dòng trống PHS (tên đầy đủ là Power House).

2. Giá thành 1 bộ trống

Một bộ trống jazz dành cho tập luyện cũng như học tập rơi vào mức giá từ 15 triệu - 25 triệu đồng. Tùy thuộc vào kích thước của bộ trống và bộ trống đó bao gồm như gì? như là kích thước trống Bass (trống cái), trống snare (trống dây), bao nhiêu trống Tom, trống Trung.

Bộ trống jazz Premier PHS có giá 19.600.000 VNĐ hay bộ trống APK, có giá: 22.600.000. Lưu ý: khi bạn mua bộ trống thương chưa có cymbal nha, hardware thì đã có đầy đủ.

3. Các phụ kiện mua thêm

Một phụ kiện nhất thiết phải mua là cymbal, đơn giản nhất là bạn mua bộ cymbal bao gồm: 2 lá hihat 13", 1 lá Crash Ride 18", 1 lá Crash 14". Thêm ghế trống, dùi trống (nếu trong thùng chưa có)

Ngoài ra, bạn muốn sinh động thì có thêm thêm các phụ kiện như: mõ kim loại, chuông gió...

4. Cấu hình một bộ trống jazz

Cấu hình một bộ trống chuẩn bào gồm: 01 trống bass, 01 trống snare, 02 trống Tom, 01 trống Trung, 02 lá hihat, 01 lá Crash Ride, 01 lá Crash.

Thí dụ thực tế cho bạn bộ trống Premier PHS:

Thông số kỹ thuật:

- 10" x 8" Quick Tom
    - 12" x 9" Quick Tom
    - 16" x 16" Floor Tom
    - 22" x 16" Bass Drum
    - 14" x 5.5" Snare Drum

Màu sắc: bạc, đỏ và đen

Vậy, để tự tay bạn chọn một bộ trống jazz, bạn cần nắm rõ 04 mục tiêu chí trên. Chú bạn chọn được bộ trống jazz ưng ý.

>> Xem thêm: bộ trống điện tử