1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mỗi ngày ... Đời thường ... Sống và vươn lên phía trước ...

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi onggiachayratnhanh, 25/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. onggiachayratnhanh

onggiachayratnhanh Thành viên rất tích cực

Mỗi ngày ... Đời thường ... Sống và vươn lên phía trước ...

Mỗi lần ngã là 1 lần bớt dại ... Mình vừa ngã xong , lại bớt dại dột đi ... Chia tay , phải , dù sao thì nhẹ lòng hơn rồi ... Vết thương tình cảm rồi cũng sẽ qua thôi ... Chia tay rồi , trước thì luôn sống vì em ... Giờ phải sống cho chính mình đã . Một mùa hè đi qua với bao nhiêu nỗi niềm cùng em .
    Có một mùa hè với những cơn mưa
    Bất chợt đến bất chợt đi...huyền ảo
    Đôi mắt biếc , gió phập phồng tà áo
    Vá môi hồng bừng nắng xôn xao.

Có một mùa hè với những khát khao
    Cứ cháy mãi cái màu áo hoa đỏ ấy
    Ai bảo chia tay có ngày gặp lại
    Em chia tay rồi , mùa hè bâng khuâng.

Phía trước em là những con đường
    Em sẽ đi mang mùa hè cháy bỏng
    Có một mùa Thu trời xanh gió lộng
    Sẽ cùng em đi tiếp chặng đường dài ....
    Mãi với mình , những kí ức đã qua chỉ thoảng thức thôi ...
  2. onggiachayratnhanh

Nếu còn chút thời gian , mình đã trở về Hải Phòng rồi . Vì nơi đó là cảm giác bình yên sẽ luôn đến với mình . Sáng , dậy , một con mèo nằm lăn lóc trước cửa phòng mình ... trông nó gầy quá , hình như bị bỏ rơi ... Giờ thì mình đã có 1 người bạn mới trong nhà rồi ...
    Cách đây mấy hôm ra HN thấy trời thu mà sao nóng thế ... Nhưng thỉnh thoảng cũng có cơn gió mát ... Mùa thu mùa chia li ... Cuối cùng mùa thu năm nay mình lại chia tay thật rồi . Nhưng cũng đỡ đau buồn hơn hồi trước .
    Trước kia , ngày nào cũng nhớ em lan man , giờ thì thôi ... Cái gì cũng chỉ 1 thời gian thôi ....
    Mưa bay nghiêng
    Và gió tạt
    Mịt mù ngõ nhỏ
    Lá bàng rơi
    Cửa sổ nhà ai phập phồng ngơ ngác
    Cánh chim cô đơn lướt thướt
    Hoàng hôn.
    Tiếng đàn buông
    Trượt dốc rêu phong
    Mái ngói lô xô hắt hiu nghiêng đổ
    Chợt mắt em hiện ttên khung cửa
    Phím dương cầm
    Da diết giọt mưa.
    Bóng người đi thấp thoáng giăng mờ
    Cành lưng bước trong chiều ngược gió
    Vành nón nghiêng choàng mái phố
    Xao xác
    Nét thu gầy.
    Bản nhạc mưa dồn ứ tình say
    Thôi đi em
    Mắt ướt
    Anh sẽ đến trong làn mưa nghiêng buốt
    Và muôn chiều mái phố
    Heo may ...
  3. onggiachayratnhanh

Em gửi cho mình lá thư , nói rằng vết thương rồi theo năm tháng lành lành lặn thôi . Chị cũng hỏi thăm mình nhiều . 9 tháng sắp qua nhanh , sao nhanh đến thế . Mới đầu tháng còn vạch ra 1 kế hoạch tương lai với em . Đến cuối tháng mình đã chia tay rồi . " Anh sống tốt nhưng đừng quá vì người khác nhiều , nếu vì chị ấy , anh sẵn sàng đánh đổi tất cả thì anh sẽ mất chính bản thân anh . Anh phải tự thương bản thân anh nữa ... " . Bé à , anh trai tỉnh táo ra rồi . Phải biết yêu quý chính bản thân mình nữa chứ . Mấy hôm anh ra thăm mộ mẹ anh , dường như mẹ cũng nói với anh rằng anh phải gắng gượng dậy , còn nhiều điều đang chờ đón anh , ko thể vì chuyện tình cảm mà bị chi phối nhiều được .
    Giờ thì sau cơn đau vừa qua , anh hơi trầm đi 1 chút , nhưng lại nghị lực , tin tưởng vào chính bản thân anh nhiều hơn ...
    Có nỗi buồn xa lạ
    Bỗng dưng ướt đẫm tâm hồn
    Vách ngăn vô tình sẽ chia đôi ngả
    Xộc xệch hai màu trắng đen .
    Có những niềm u ám thấp hèn
    Quẩn quanh thắt nút
    Trái tim âu sầu ủ dột
    Hai bàn tay bị trói sau lưng.
    Ta đi tới cõi vô cùng
    Nỗi buồn vô cớ rơi trên tóc
    Như bông hoa lìa cành đứt lộc
    Để vấn vương xao xuyến chân trời.
    Có nỗi buồn nhuộm tím niềm vui
    Và em sống với nụ cười nhẫn nhục
    Cùng lời hát nỗi đợi chờ ẩn nấp
    Cứ âm thầm khắc khoải thời gian.
    Có nỗi buồn trên mỗi phím đàn
    Như gió rừng rung lên xào xạc
    Làm nguồn vui đổ tràn như thác
    Và bụi mưa bừng sắc cầu vồng.
    Có nỗi buồn day dứt mênh mông
    Gánh đẫy trên vai như số mệnh
    Vượt qua mọi niềm vui toan linh
    Và cùng em đi suốt cuộc đời .
  4. onggiachayratnhanh

Thoang thoáng buồn thôi . Bé bảo mình phải cười lên , cười lên đi để quên chuyện buồn . Ai mà chẳng có lúc buồn , chia tay rồi , thời gian sẽ làm lành vết thương ... Thế nhé , bé , anh và bé cùng gắng vượt qua đươc sự chia tay này ...
  5. onggiachayratnhanh

Đêm ... Lại cứ khóc ... Bé đã can đảm nói hết lòng bé ... Cứ khóc để cho lòng em nhẹ nhàng hơn nhé . Em đừng buồn ... Khóc xong rồi em hãy hướng tới tương lai ...
  6. onggiachayratnhanh

Hôm nay vui thật . mình đã làm được nhiều điều cho bản thân và cho thằng bạn nữa . Nó mới tìm được hạnh phúc mới cho nó . Chúc mừng mày nhé . Còn mình thì tạm dừng đã . Kỉ niệm ngày quen em hôm nay , hơi nhớ về kỉ niệm cũ với em chút , nhưng ko sao , ngày hôm nay lại trôi qua đi nhanh thôi mà .
    Mong Giáng sinh đến mau mau lên , để mình còn ra ngoài Bắc thăm chị và em mình nữa , những người thân yêu nhất của mình ....
    Sáng nay , đi học , được 1 cô gái làm quen với mình .. Hờ , thế mà mình dửng dưng , cũng phải thôi , trái tim mình giờ thì ngăn lại đã , chưa muốn yêu ai nữa sau sự chia tay vừa rồi với em . Có thể giờ này em cũng đang nhớ về kỉ niệm ngày xưa của mình và em nhỉ ? Lại nghe đứa bạn kể ngoài HN , trời hôm nay đẹp lắm , chắc ngày mai còn đẹp hơn nữa , mùa thu , mùa tuyệt vời nhất trong nam , mà hỏi bất kì ai ở HN , thì 99% họ đều nói thích nhất mùa thu HN mà ....
    Em sẽ hát cùng bình minh ... Đang khao khát hạt mưa anh ... Tình yêu kết thành làn trái chín cho cây xanh thêm ... Em sẽ nói cùng biển khơi , nương náu nhờ , từng con sóng , em sẽ hát thầm khi yêu anh ....
    Chính em đã hát những lời này với anh mà ...Thành kỉ niệm rồi nhỉ ? Nghĩ lại mà vẫn thấy hạnh phúc khoảng thời gian trước bên em ...
    Một dòng sông trôi về biển lớn , trôi đến hoang vu ... Ngày chờ tia nắng tới ... gọi quỳnh hương trong vườn hoa ....
  7. onggiachayratnhanh

Chưa ăn sáng , thôi , chuẩn bị out để đi ăn ....
    Tối qua , thằng bạn lại say khướt , nó bảo nó cãi nhau với người yêu nó , ko khéo lại chia tay cô ta mất . Ôi , bạn của tôi ơi , sao lại chia tay vậy . Khổ thế , giờ thì mình và nó cùng ngán cái cảnh chia tay người yêu rồi .
    Tuần này vẫn ở lại lớp , 2 tuần nữa lại đi thực tập ở Thủy Điện Yaly , hờ hờ , lại lên tât nguyên chơi cho thay đổi ko khí cái nèo . Tuần này , 2 ngày đầu tiên đi qua rồi , nói chung với mình là rất . Cuối tuần này lại rủ thằng bạn lượn xuống đằng chợ Bình tây chơi ... Chào ngày mới với cái bụng đói meo nào .Hôm qua thì bồi hồi kỉ niệm với em .... Sáng nay dậy lại tỉnh bơ như ko . Thế là tốt , mình đã biết kiềm chế và ko còn nhớ nhung nhiều gì về em nữa .... Đấy , nói cố gắng là được mà ....
  8. con_vitt_bau_chet_duoi

con_vitt_bau_chet_duoi Thành viên mới

Tất cả rồi sẽ qua thôi,chẳng còn gì đâu
    Cơn mưa nhỏ dưới chiều nhút nhát
    Chiếc là rơi nỗi buồn em dẫn nát
    Một chút buồn - 1chút ngóng trông ai
    Rồi tất cả sẽ qua thôi như chuyện đời thường
    Em nhặt hết yêu thương về làm kỷ niệm
    Ngày ấy, bằng lăng tím như là hư ảo
    Nhặt nắng gió đầy tay...
    Em níu gữi khung trời kỷ niệm
    Để bây giờ........
    kí ức chợt lao xao
  9. onggiachayratnhanh

Tớ nghĩ thì nếu có kỉ niệm cũ nào buồn quá , ta nên quên đi , chứ cứ nhất thiết nhớ mãi kỉ niệm cũ đã qua , ta càng thêm đau lòng ... Hướng tới những cái mới trên nền tảng hạnh phúc ta đang có .....
  10. iandyou118

iandyou118 Thành viên mới

Xin lỗi mọi người trong box này nhé , tui có vài ý kiến ngoài lề câu chuyện của các bạn , mong các bạn bớt chút thời gian đọc và ủng hộ chúng tôi .
    HÃY GIÚP THUẦN ĐƯỢC SỐNG!
    Ngày 5/9/2005 nhập học cùng biết bao sinh viên khác của khoa kinh tế trường ĐHQG Hà Nội .Thuần đến lớp với bao hi vọng lớn lao ....Ngày 23/9/2005 sau ngày nhập học chưa đầy một tháng gia đình bạn bè và người thân thật sự choáng váng khi nhận được tin kết quả xét nghiệm từ bệnh viện , Thuần đã mắc phải căn bệnh hiểm nghèo ...ung thư máu giai đoạn cuối ..!
    Để lo cho số tiền viện phí 2 triệu đồng / ngày của con gái Cha mẹ Thuần đã phải cố gắng và vay mượn rất nhiều , bởi ông bà biết rằng cuộc sống của con gái mình giờ đây đang được tính từng ngày , phụ thuộc vào số tiền có được để nộp viện phí .Trong khi Thuần chua hay biết về căn bệnh quái ác của mình , Thuần vẫn luôn tin rằng ngày mai thôi mình cũng sẽ được ra viện , được đi học cùng bạn bè .
    Tôi vẫn nhớ mãi câu nói đầy tự tin : '''''''''''''''' Con còn sống ngày nào thì mẹ phải cho con học ngày ấy '''''''''''''''' của Thuần , vẫn hi vọng mà chưa hay biết về căn bệnh quái ác của mình và cuộc sống đang rời xa mình.
    Tôi _ Bạn và tất cả chúng ta đều có thể giúp đỡ Thuần kéo dài thêm cuộc sống .Hãy tham gia và ủng hộ cùng chúng tôi để thắp lên niềm tin và hi vọng cho cuộc sống.
    ( Mọi thư từ chia sẻ , đóng góp và ủng hộ xin hãy gửi đến cho chúng tôi : Đoàn thanh niên _ Hội sinh viên khoa kinh tế ĐHQG Hà Nội , Giảng đường G1 , 144 đường xuân thuỷ , cầu giấy , hà nội .)
    Chi tiết mới nhất : Hôm qua ngày 10/10 Thuần đã ra viện về quê ( Quỳ Hợp , nghệ an) điều dưỡng vì không đủ tiền tiếp tục nằm viện . Trong những ngày về nhà Bố Mẹ Thuần đang cố gắng tiếp tục vay mượn để cho Thuần tiếp tục nằm viện , kéo dài sự sống .
    Cảm ơn các bạn và mong các bạn ủng hộ phong trào vì sự sống của người bạn tội nghiệp này.