1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mỗi ngày một câu tục ngữ, thành ngữ, ca dao ...

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi yeungon, 23/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cundc

cundc Thành viên mới

Ôi anh levant57 với cả em Lá rụng_ven_sông tình cảm quá á á á!!!!!!!!!!
    Cứ như là liền anh liền chị hát đối đáp ý. Hị hị... thật là một cách giao duyên đậm đà bản sắc tông dật...à..dân tộc....hị hị... Tự nhiên thấy box Tiếng Việt tràn ngập không khí... tình củm. Tự nhiên thấy tiếng Việt có duyên quá đi mất. Khà....
    Thức lâu mới biết đêm dài...
  2. thu_trong_mat_em

thu_trong_mat_em Thành viên mới

Người ơi người ở đừng về.Người về em hỏi (í a).....
    Anh ơi!Em cảm phục với những hiểu biết về thời tiết Việt Nam,đặc biệt là các vùng đồng bằng Bắc bộ...của anh quá!Nhưng anh đừng sính chữ như thế!Không biết rõ thì đừng nói...Kẻo người ngoài có biết thì cười ra.
    Gió heo may đã về
    chiều tím loang vỉa hè
    và gió hôn tóc thề
    rồi mùa thu bay đi
    trong nắng vàng chiều nay
    anh nghe buồn mình trên ấy
    chiều cuối trời nhiều mây
    đơn côi bàn tay quên lối
    đưa em về nắng vương nhè nhẹ ​
    Mình mới lấy về quyển truyện "9 chúa;13 vua" thấy có câu "Kỳ đà cản mũi".Nó được xuất phát từ câu chuyện của vua Gia Long.Có gì em xin kể cho mọi người nghe.
    A.. levant57 ơi!Vẫn chưa phục đâu.Đây "Đươc voi,vòi...Hai Bà Trưng"
  3. thu_trong_mat_em

Người ơi người ở đừng về.Người về em hỏi (í a).....
    Anh ơi!Em cảm phục với những hiểu biết về thời tiết Việt Nam,đặc biệt là các vùng đồng bằng Bắc bộ...của anh quá!Nhưng anh đừng sính chữ như thế!Không biết rõ thì đừng nói...Kẻo người ngoài có biết thì cười ra.
    Gió heo may đã về
    chiều tím loang vỉa hè
    và gió hôn tóc thề
    rồi mùa thu bay đi
    đơn côi bàn tay quên lối
    đưa em về nắng vương nhè nhẹ ​
    Mình mới lấy về quyển truyện "9 chúa;13 vua" thấy có câu "Kỳ đà cản mũi".Nó được xuất phát từ câu chuyện của vua Gia Long.Có gì em xin kể cho mọi người nghe.
    A.. levant57 ơi!Vẫn chưa phục đâu.Đây "Đươc voi,vòi...Hai Bà Trưng"
  4. thu_trong_mat_em

Trong cuộc chiến với Tây Sơn,Nguyễn Ánh từng trải qua lắm gian lao.Nhiều truyền thuyết,truyện kể còn lưu truyền trong dân gian.Suốt 25 năm,Nguyễn Ánh chạy gần khắp nơi trong Nam,khi về Cà Mau,khi trốn ra đảo Phú Quốc,khi lại phiêu bạt sang Xiêm...
    Vào tháng 4 năm Nhâm Dần thứ 3(1782)(?),Nguyễn Ánh vào Hà Tiên,đi thuyền nhỏ giữa đêm tối như mực;bỗng có vật gì như dội dưới đáy thuyền,mờ sáng ông mới hay là một bầy rắn.Bầy tôi ai cũng sợ hãi,Nguyễn Ánh giục chèo thuyền mau,một lúc sau bầy rắn đi hết,thuyền ra được đảo Phú Quốc.Cái tích "Gặp rắn thì đi,gặp quy thì về" xuất hiện từ đó.
    Có lần thuyền Nguyễn Ánh định ra khơi,bỗng có con kỳ đà lội qua sông chặn đường không cho thuyền ra biển;sau Nguyễn Ánh mới rõ nếu ra thì bị quân Tây Sơn chặn bắt.Tích "Kỳ đà cản mũi" sinh ra từ truyện này.
  5. thu_trong_mat_em

Trong cuộc chiến với Tây Sơn,Nguyễn Ánh từng trải qua lắm gian lao.Nhiều truyền thuyết,truyện kể còn lưu truyền trong dân gian.Suốt 25 năm,Nguyễn Ánh chạy gần khắp nơi trong Nam,khi về Cà Mau,khi trốn ra đảo Phú Quốc,khi lại phiêu bạt sang Xiêm...
    Vào tháng 4 năm Nhâm Dần thứ 3(1782)(?),Nguyễn Ánh vào Hà Tiên,đi thuyền nhỏ giữa đêm tối như mực;bỗng có vật gì như dội dưới đáy thuyền,mờ sáng ông mới hay là một bầy rắn.Bầy tôi ai cũng sợ hãi,Nguyễn Ánh giục chèo thuyền mau,một lúc sau bầy rắn đi hết,thuyền ra được đảo Phú Quốc.Cái tích "Gặp rắn thì đi,gặp quy thì về" xuất hiện từ đó.
    Có lần thuyền Nguyễn Ánh định ra khơi,bỗng có con kỳ đà lội qua sông chặn đường không cho thuyền ra biển;sau Nguyễn Ánh mới rõ nếu ra thì bị quân Tây Sơn chặn bắt.Tích "Kỳ đà cản mũi" sinh ra từ truyện này.
  6. thu_trong_mat_em

Cuộc tình duyên của bà Tam cung Lê Thị Ngọc Bình với vua Gia Long cũng khá lạ kỳ.Sau khi thắng trận trở lại Phú Xuân,Nguyễn Ánh gặp bà vợ trẻ của Quang Toản là công chúa Ngọc Bình đang còn ở lại trong cung,không kịp chay theo vua Tây Sơn.Say mê trước sắc đẹp của bà,Nguyễn Ánh quyết định lấy bà,sau đó đã phong làm Đệ Tam Cung.
    Bà Ngọc Bình lấy hai đời chồng đều làm vua (Cảnh Thịnh và Gia Long) nên dân gian có câu :
    Số đâu có số lạ lùng!
    Con vua mà lấy hai chồng làm vua.​
    Bà Lê Thị Ngọc Bình là con vua Lê Hiển Tông,em Ngọc Hân công chúa.
    Cũng là một sự trớ trêu!Nguyễn Huệ Quang Trung chồng bà Ngọc Hân công chúa;Nguyễn Ánh Gia Long chồng bà Ngọc Bình công chúa,em gái Ngọc Hân;hai kẻ cừu địch không đội trời chung ấy lại trở thành anh em "cột chèo!"
    Được thu_trong_mat_em sửa chữa / chuyển vào 13:03 ngày 12/09/2004
  7. thu_trong_mat_em

Cuộc tình duyên của bà Tam cung Lê Thị Ngọc Bình với vua Gia Long cũng khá lạ kỳ.Sau khi thắng trận trở lại Phú Xuân,Nguyễn Ánh gặp bà vợ trẻ của Quang Toản là công chúa Ngọc Bình đang còn ở lại trong cung,không kịp chay theo vua Tây Sơn.Say mê trước sắc đẹp của bà,Nguyễn Ánh quyết định lấy bà,sau đó đã phong làm Đệ Tam Cung.
    Bà Ngọc Bình lấy hai đời chồng đều làm vua (Cảnh Thịnh và Gia Long) nên dân gian có câu :
    Số đâu có số lạ lùng!
    Con vua mà lấy hai chồng làm vua.​
    Bà Lê Thị Ngọc Bình là con vua Lê Hiển Tông,em Ngọc Hân công chúa.
    Cũng là một sự trớ trêu!Nguyễn Huệ Quang Trung chồng bà Ngọc Hân công chúa;Nguyễn Ánh Gia Long chồng bà Ngọc Bình công chúa,em gái Ngọc Hân;hai kẻ cừu địch không đội trời chung ấy lại trở thành anh em "cột chèo!"
    Được thu_trong_mat_em sửa chữa / chuyển vào 13:03 ngày 12/09/2004
  8. levant57

levant57 Thành viên mới

Nhưng anh đừng sính chữ như thế!Không biết rõ thì đừng nói...Kẻo người ngoài có biết thì cười ra.
    Gió heo may đã về
    và gió hôn tóc thề
    rồi mùa thu bay đi
    đơn côi bàn tay quên lối
    đưa em về nắng vương nhè nhẹ [/i] [/center] [/red]
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    Chào lá rụng, không phải là anh sính chữ đâu mà do cẩu thả thôi. Bái hát anh rất thích mà chẳng ao giời thuộc cả, tệ thật. Tuy nhiên, rất cảm ơn em vì đã chỉ ra cho thấy cái sai. Ngượng quá!!!
    Hẹn gặp lại,
  9. levant57

levant57 Thành viên mới

Nhưng anh đừng sính chữ như thế!Không biết rõ thì đừng nói...Kẻo người ngoài có biết thì cười ra.
    Gió heo may đã về
    và gió hôn tóc thề
    rồi mùa thu bay đi
    đơn côi bàn tay quên lối
    đưa em về nắng vương nhè nhẹ [/i] [/center] [/red]
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    Chào lá rụng, không phải là anh sính chữ đâu mà do cẩu thả thôi. Bái hát anh rất thích mà chẳng ao giời thuộc cả, tệ thật. Tuy nhiên, rất cảm ơn em vì đã chỉ ra cho thấy cái sai. Ngượng quá!!!
    Hẹn gặp lại,
  10. cundc

cundc Thành viên mới

Rủ nhau xuống biển mò cua
    Đem về nấu quả mơ chua trên rừng
    Em ơi chua ngọt đã từng
    Non xanh nước bạc ta đừng quên nhau​
    Theo em nên đặt đầu đề cho văn bản (bài ca dao) này là gì? Tại sao?
    -----------
    Thưa các liền anh liền chị!
    TRên đây là đề bài kiểm tra của bọn đàn em năm thứ 2 trong giờ Tiếng Việt 2. Xin mời các liền anh liền chị có hứng thú tham gia làm bài!!