1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mỗi người mỗi nghề !!! Suy nghĩ về công việc của chính mình.

Chủ đề trong '1981 Gà -Hà Nội' bởi 209, 19/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. win_arc

win_arc Thành viên mới

Không than ở đây thì chú định mò đến than với sếp à...........
    Còn không thích thì đã không bỏ công ra luyện thi, học 5 năm rồi để ra đi làm đâu.........
  2. north_girl

north_girl Thành viên mới

Chính xác....thế ma? có ngươ?i sau khi đọc ba?i viết cu?a tớ va? một số bạn khác lại cho ră?ng chúng tớ đang đánh bóng tên tuô?i bă?ng than vafn...Nghe ma? vafi cuời.
    Bây giơ? ngươ?i khôn cu?a khó, công việc nhiê?u áp lực...không ai la? không có nhưfng vấn đê? trong công việc. Sau 1 nga?y la?m việc vê?, có ai nhăn nhơ? cươ?i ca? tối được ko?
    Môfi nga?nh môfi nghê?, tất nhiên la? đê?u có mặt hay va? dơ?. KHông thê? chi? viết ra nhưfng điê?m mạnh ma? co?n pha?i chi? ra điê?m nhược. Chi? ngô?i gặm nhấm nhưfng huy hoa?ng thi? cufng chi? la?m con ngươ?i ta mơ mộng hafo huyê?n ma? thôi.
    Nếu đơn gia?n hơn la? muốn biết ai đang la?m gi?...hafy đặt một câu ho?i ngắn gọn la? : Bạn la?m nghê? gi??
    Co?n đaf gợi cho ngươ?i khác cái gọi la? suy nghif cu?a bạn thi? hafy tôn trọng nhưfng suy nghif cu?a ngươ?i ta, đư?ng có de? bi?u, chê bai. Hay thi? khen, không hay thi? đê? bụng ma? biết. Đấy ngươ?i ta gọi la? cách đối nhân xư? thế. Một ngươ?i được coi la? có học thức, lại đi la?m rô?i, chă?ng lef phép lịch sự tối thiê?u na?y cufng ko có sao?
    Được north_girl sửa chữa / chuyển vào 14:09 ngày 30/05/2005
  3. greenrose112

greenrose112 Thành viên quen thuộc

Nghe câu hỏi của North: Bạn làm nghề gì? Tự nhiên muốn trả lời thử, mà biết trả lời thế nào nhỉ, hix ... Lại thêm một người nữa vào đây mà than vãn đấy North!
    Nói ra thì cũng thật khôi hài, hai năm ra trường, qua 5 cơ quan, đến giờ cũng chưa trả lời được là mình làm nghề gì nữa. Nhiều khi thấy mình cứ như đứng giữa ngã ba đường, chông chênh. Nhìn mọi người xung quanh, ai cũng có nghề nghiệp rõ ràng, có chuyên môn ổn định, còn mình... Nhớ lại hồi mới ra trường, cầm tấm bằng : Cử nhân Quan hệ Quốc tế, Chuyên ngành Chính trị Quốc tế và Ngoại giao Việt Nam đi xin việc. Đến đâu người ta cũng hỏi: Thế cái ngành này học cái gì hả em? Cũng chả biết trả lời thế nào nữa. Đi học, rồi ra trường, vẫn luôn yêu và say mê ngành học ấy, vẫn tự hào với những gì mình tâm huyết, vẫn muốn được tiếp tục nghiên cứu nhưng rồi phải thừa nhận một sự thật là ko phải cái gì mình muốn mình cũng làm được, khoảng cách giữa muốn và làm là hiện thực. Ngành là một chuyện, còn nghề nữa chứ, ở mỗi cơ quan lại làm một công việc khác nhau. Mới có hai năm mà đã thấy cái mớ kiến thức mình vốn tự hào khi cầm tấm bằng cử nhân đã đáng vứt vào sọt rác rồi. Tủi kinh khủng! Nếu ko nhanh nhẹn, ko năng động, ko học hỏi thêm, cũng ko biết mình kiếm đâu ra tiền để đủ sống trong 2 năm ấy. Để rồi bây giờ nói đến chuyện đi xin việc đã lại thấy ngại rồi. Làm gì bây giờ, khi trong tay mình chẳng có gì cả. Kinh nghiệm thì mỗi thứ một ít, quay đi quay lại cũng chỉ là thư ký, lễ tân, phiên dịch..., vậy mà có làm cũng ko xong, bởi vì chốt lại một câu: năng lực thì có nhưng mà chuyên môn thì ko!!! Đến ngay như bây giờ, khi ở vào vị trí chuyên viên hợp tác quốc tế ở một cơ quan quản lý nhà nước - danh thì oai như cóc cụ mà vẫn là vấn đề chuyên môn thì quả thực là ko hiểu nổi!
    thôi, kể lể, đánh bóng tí, chắc là đã sáng choang lên rồi đấy, North nhỉ Cuối cùng thì ai cũng phải sống cả. Cái bản năng sinh tồn nó ko cho phép con người ta được lùi bước. Kêu ca hay than thở mãi cũng vẫn chỉ là những lời nói, gió thổi là bay. Ai cũng có cái nghiệp riêng của mình, vẫn phải sống và làm việc, vẫn phải lo toan ngày ba bữa chuyện cơm áo gạo tiền. Hay hay dở cũng chỉ mình mình hiểu và cảm thông được. Đôi khi cũng thấy ngậm ngùi, tủi tủi, nhưng rồi nhìn lên thì chẳng bằng ai, nhưng nhìn xuống cũng có nhiều người chưa bằng mình. Cứ cố gắng, túc tắc mãi rồi cũng phải khá lên chứ. Đấy là lời nói lạc quan mà lúc buồn mình đã tự an ủi mình. Cũng muốn nhắn với bạn bè, những ai đang trắc trở trong công việc lời chia sẻ ấy.
    Được greenrose112 sửa chữa / chuyển vào 13:28 ngày 30/05/2005
  4. foureye

foureye Thành viên mới

Cò ai hòc vĂ? XuẮt nhẶp khĂ?u, ra là?m XNK khĂng nhì??
  5. NguyenCoNuong

NguyenCoNuong Thành viên mới

CĂu hỏi hay 'ấy. Nhưng giờ 'ang bận, lĂt về trả lời sau nhĂ !
    Ch? biết nĂ cĂ nghĩa lĂ kinh tế ''i ngoại ! Đi 'Ăy lĂt nữa t> sẽ 'Ănh bĂng tĂn tu.i ... sau !
  6. ebunba

ebunba Thành viên mới

to ni_co_tin: ngành nghề nào cũng giống nhau, có người giỏi người kém. Minh là người kém trong số những người giỏi còn bạn lại là người giỏi trong số những kẻ kém cỏi( theo như bạn nói đấy nhé!) vì vậy tôi có thể khẳng định rằng: chúng ta rất hợp nhau, hoàn toàn hợp nhau .....
    Có ai cùng nghề IT không? hôm nào offline ngồi cùng mâm cái nhẩy ?????????
  7. NOIRetLONG

NOIRetLONG Thành viên rất tích cực

Ôi dào, mới ráo máu đầu, ngồi chỗ làm chưa ấm mông đã than với thở, cứ như nhiều việc lắm làm không hết, làm những thằng già đời mà vẫn còn phải cắp sách đi học như mình ức chế vãi đái.
    Mọi người thử khoe khoang cái nghề mình đang đi làm tốt đẹp thế nào đê, để những thằng đang đi học còn phấn đấu mà chuyển hướng .
  8. amour

amour Thành viên quen thuộc

He he, bĂnh tĩnh nĂo bạn hiền, ko thĂ lại như ngĂy 'ầu bạn m>i vĂo box bĂy giờ..
    ĐĂ lĂm cĂi nghề mĂnh chọn thĂ tất nhiĂn lĂ phải cĂ vui bu"n, nhưng 'i lĂm mĂ toĂn thấy bu"n v>i ức chế thế thĂ 'i lĂm lĂm gĂ.
    MĂnh cũng 'i lĂm, tất nhiĂn mĂnh ko bằng lĂng v>i những gĂ mĂnh 'ang cĂ, nhưng mĂnh cũng ko chĂn vĂ ko cảm thấy m?t mỏi v>i cĂng vi?c mĂnh 'ang lĂm.
    ChĂ win-arc nĂy, ko phải ch? cĂ mĂnh chĂ m>i Ăn thi vĂ học 5 nfm 'Ău , nhiều người cũng thế vĂ vẫn 'ang cắp sĂch 'ến trường 'ều 'ặn 'f phục vụ cho mục 'Ăch kiếm tiền nhiều vĂ d. hơn. CĂn dĂn XD v>i nhau cả, thấy chĂ cĂ vẻ khĂm nĂm sợ s?t v>i mấy thằng chủ 'ầu tư quĂ.
  9. NOIRetLONG

NOIRetLONG Thành viên rất tích cực

He he đem tập thể ra doạ ai đấy cưng?
    Dạo này đi làm thế nào rồi, thịt được phó phòng chưa?
  10. bokinhvan1201

bokinhvan1201 Thành viên mới

Sáng nay.... đang ngủ.... được tin nhắn..... hấp tập chạy đến. Đúng là cún, nhục ...............