1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mỗi người mỗi nghề !!! Suy nghĩ về công việc của chính mình.

Chủ đề trong '1981 Gà -Hà Nội' bởi 209, 19/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. goam028

goam028 Thành viên mới

CĂ lĂo NOK nĂ, haitac nĂ. CĂn ai nữa khĂng nh? ? Giơ tay lĂn....
  2. beman

beman Thành viên mới

Bạn gĂi của BEMAN cũng 'ang lĂm về XNK nĂ,
  3. NguyenCoNuong

NguyenCoNuong Thành viên mới

THế à. giỏi nhờ. mình rất ... rất.. .rất.. ngưỡng mộ các bạn gái làm XNK !
    Còn các bạn gái nào làm IT (trước có người hỏi nhưng tớ chả biết là gì cả ) chắc ... siêu nhân lắm nhờ !
  4. Cunhat

Cunhat Thành viên quen thuộc

xem ra ở đây nghề của em là chẳng có đồng nghiệp nào nhi?hic,mọi người toàn dân kỹ thuật.
    Nghề của em vất vả tý,nhưng mà cũng hay phết.Thôi để ra ngoài viết 1 bài hoành tráng rồi paste vào ko thì hơi tốn tiền 1269 nhỉ,hehhehe
  5. foureye

foureye Thành viên mới

Fải nói là con gái làm XNK thì cũng vất vả (nếu fải trực tiếp đi làm thủ tục nhập)
    Tôi cũng thường đi nhập hàng nên cũng gặp nhiều girl làm XNK, fải nói là con gái làm XNK thì tính cách nhanh nhẹn hơn và .......mạnh bạo hơn.........
    (Còn tiếp.......tui post sau, bi giờ Gunbound đã .........:D đc hum t7 rảnh)
  6. Cunhat

Cunhat Thành viên quen thuộc

Biết nói thế nào về nghề nghiệp của mình nhỉ?
    Có lẽ cái nghề của em hơi đặc biệt một tý,chẳng có quy chuẩn nào cho nghề cũng như không phải cứ học là làm được.Không biết người khác nghĩ sao chứ riêng em thì thấy cái nghề này cần năng khiếu và sự say mê nhiều hơn là sự cần cù để bù đi cái thiếu ?otố chất? để có thể trụ lại được với nghề nghiệp
    Ai cũng nhìn nghề truyền hình theo cách nghĩ đó là cái nghề bóng bẩy,nhàn nhã,rằng làm TH thì chắc là phải dẫn chtrình,hehe,nhưng mà khi mọi ngươì hỏi,em hay đùa em là cu li TH với đúng nghĩa của nó.Thực sự đó là 1 công việc nặng nhọc và đau đầu ,dùng từ culi là chính xác.
    Có đúng là culi không khi 1 ngày anh phải mài mặt tới 8 h liền ghi hình, ăn cơm hộp và không hề được nghỉ ngơi,nói liên tục,chạy liên tục,và còn đủ thứ linh tinh khác nữa.Chỉ một nỗi khổ là đứng cả ngày trên 1 đôi guốc cao 12 phân chắc mấy ai hiểu là cũng vất vả đến thế nào?
    Có một cái khó nữa là anh ko thể làm 1 mình 1 chtrình,mà kiểu gì cũng phải đi theo cả kíp.May mắn thì anh có bên cạnh mình 1 kíp làm việc ăn săm,còn không,chỉ 1 bộ phận hỏng thôi là sẽ hỏng hết. Đôi khi ao ước giá mình là anh làm báo viết,chỉ 1 cây bút,1 quyển sổ,1 cái máy ghi âm là nhẹ tênh,xong cả chục bài,chẳng phụ thuộc ai.Còn TH ư, đợi quay phim, đợi diễn viên. Đủ người thì máy tính trúc trặc, âm thanh hỏng, đạo cụ sai đề co,hic.Nõi không ngoa thì làm việc cũng như đánh xổ số,may thì suôn sẻ,mà dở hơi thì sẽ quay cả ngày, đến khi nào xong thì thôi.Vậy đấy.
    Nhưng nói gì thì nói,cái nghề này cũng có những điều hấp dẫn không thể cưỡng lại.Em ko thể hình dung nổi việc giả sử mình sẽ là 1 kế toán suốt ngày ngồi bàn giấy hoặc làm 1 công việc hành chính nhàn nhã nào đó.Làm TH nghĩa là cái đầu phải luôn hoạt động,và buộc phải thích nghi với rất nhiều công việc khác nhau.Phaỉ thích nghi với đủ loại môi trường làm việc. Đó là khó khăn,nhưng cũng là 1 điều thú vị. Đi nhiều,quen biết nhiều đồng nghĩa với việc những rắc rối sẽ tăng lên nhưng vốn sống cũng nhiều hơn.Túm lại em yêu 1 công việc mà con người luôn phải vận động và sáng tạo,dù công việc này thực sự lấy đi của mình rất nhiều thứ, đôi khi là sự hy sinh káh lớn lao.
    Cũng khó,làm sao mà đòi hỏi mọi thứ đều tròn trịa,phải không.Thôi thì còn trẻ,cứ tha hồ bay nhảy. Đến khi mỏi mệt rồi thì tính xem nên làm gì tiếp.Em thích câu nói này?hãy cho tôi tuổi 20 của bạn nếu bạn không dùng nó vào việc gì cả?.hêhhê!!!!
    Bài diễn văn của em đến đây là tạm kết thúc.Xem nào,dài phết đấy!!!!
  7. ebunba

ebunba Thành viên mới

Lâu lắm không vào diễn đàn này thấy nhiều nghề quá. Nhiều bạn năng động thật. Không biết mình có chọn nhầm nghề nữa không đây
  8. NgUyeNc0nu0nG

NgUyeNc0nu0nG Thành viên mới

Mình lúc nào cũng sai ! Bây giờ mình chuyển thành dân sành điệu rồi ! hehe
  9. NOIRetLONG

NOIRetLONG Thành viên rất tích cực

Hôm qua chat với em Cún, mới biết em yêu nghề như thế nào. Lỡ mồm chọc vài câu làm em ý nổi xung lên, , tội nghiệp con bé, ko biết hôm nay thi công chức có đậu thủ khoa như mong ước ko biết nữa, lại còn đang ốm dịch thì phải.
    Nào thì than phát, kẻo mang tiếng spam.
    Em ý thì yêu nghề như thế, chả bù cho mình, ngày nào cũng như ngày nào, sáng 8h cắp cặp đến công ty, tối 10h có mặt ở nhà, ăn cơm, lên mạng, ngủ. nhàm
    Ngồi ở văn phòng mà chỉ mong ước đến cuối tuần để bia và tán phét. Bảo mình chán cũng không phải, kể ra có cho mình nghỉ, ngồi ở nhà cả ngày cũng ớn. Bạn bè đều bận cả.
    Việc của mình cũng ko tệ : tham gia thiết kế một cái hầm, 2 tầng xe chạy, dài khoảng 6km. Dù sao cũng là sinh viên thực tập, nên chúng nó cũng chẳng đòi hỏi gì nhiều, ( tất nhiên là lương thì cũng thế : được khoảng 50% lương cơ bản nhà nc quy định , chứ đừng nói gì đến hệ số của kĩ sư. Bác nào có máy tính bấm hộ em cái xem 1 tháng được bao tiền? )
    Mình cũng chẳng cần phải cố hết sức. Kĩ sư có tính toán tốt đến thế nào đi chăng nữa thì cũng đâu có đc lưu danh sử sách, thà cứ thiết kế thiên về an toàn cho công trình (an toàn cả cho mình nữa , miễn là khách hàng hài lòng )
    Được cái có văn phòng, có máy tính, máy lạnh, điện thoại chùa... chán thì ra làm cốc cafe, vào mạng chat chit.
    Đấy, nó cứ thế, sau này chắc cũng thế. Muốn ngóc đầu lên cũng ko ngóc được. Thôi đành rình rình đợi cơ hội khác chụp giật sau vậy.
  10. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

SMIC = 1154,18euro/mois pour 35h/semaine
    50% =(1154,18/2)*20000 ~ 11 triệu nghe hãi nhể
    Bác nào ở VN làm được chừng đấy tiền 1 tháng ko hề hề