1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mọi người nói về phong tục của những người đạo Thiên Chúa cho tui biết với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi giacmoxua01, 19/02/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Còn một điều nữa không thể không nói : Giai nhà bạn muôn đời không thể thăng quan tiến chức được.
  2. shimohara

shimohara Thành viên quen thuộc

Kể chiện vui chút..
    Cô bạn học chung với tớ lấy chồng theo đạo củng phải miễn cưỡng theo đạo, nhưng không tin. Một lần, ông cha tập hợp những người ngoài đạo có chồng vợ trong đạo để giảng dạy gì đó. Giảng xong, cha quay lại từng người hỏi "các con có tin không" thì hầu hết, các vị kia đều đáp "con tin " vì muốn làm nở mày nở mặt bên vợ hoặc chồng mình. Riêng cô bạn tớ lại bảo "con không tin. Con thấy vô lý lắm". Mà hôm í cả gia đình bên chồng lại đi dự nữa. Thằng chồng tái mặt bấm tay cô vợ, nhưng cô này vẫn cương quyết "Theo là một chuyện. Còn thấy vô lý thì phải nói chứ"
    Giờ thì 2 chúng nó rất hạnh phúc. Anh chồng cũng đã bớt tin Chúa hơn. Bắt đầu cúng bái các kiểu.. Thế đóa.
  3. mhtn

mhtn Thành viên mới

Tớ thì nghĩ đơn giản hơn. Tớ nghĩ là rất có thể Chúa, Phật đều chỉ là một người nhưng tuỳ vào từng đạo mà cách thờ cúng, tín ngưỡng có thể khác nhau. Thế nên những lúc bế tắc tớ có thể vào Chùa, cũng có thể vào nhà thờ, mỗi tội tớ không biết làm lễ đúng kiểu nên tớ cứ ngồi xuống ghế rồi nói chuyện với Chúa như một người biết lắng nghe tớ ấy, sau đấy thường đầu óc tớ thông minh sáng láng hẳn, xử lý mọi việc ngon nghẻ, thế nên tớ tin Chúa, dù tớ chẳng biết gì mấy về đạo.
  4. bebechance

bebechance Thành viên rất tích cực

Không nhất thiết lấy chồng có đạo thì phải theo đạo đâu. Đó là trước kia thôi. Giờ đã thay đổi rồi. Chị gái em mới lấy chồng, chồng không có đạo. Nhưng vẫn xin Nhà thờ cho làm lễ trong nhà thờ được. Bên đạo bây giờ tiến bộ rồi. Cho ai giữ đạo nấy. Nên nếu ai không tin, hoặc không thích theo, muốn giữ đạo của mình thì cứ giữ, không ai ép đâu mà sợ.
    Còn nữa, bác nào nói nhà không có bàn thờ tổ tiên cũng không đúng. Gia đình bên ngoại nhà em mấy chục đời theo đạo. Có vài người đi tu luôn. Mà nhà vẫn vừa thờ Đức Mẹ, Chúa, vừa lập bàn thờ thờ ông bà. Cùng một bàn thờ. Nói chung là niềm tin là điều thiêng liêng. Nhưng bên đạo cũng không có dạy là mình phải bỏ bàn thờ gia tiên để thờ mỗi Chúa. Các bác không biết đừng phán bậy nghe kỳ lắm.
    Lại còn chuyện lấy nhau thì bỏ. Đâu cũng thế cả thôi. Đừng so sánh bên Tây, bên Ta. Thề thốt trước bàn thờ Chúa/Ông Bà là một chuyện. Ăn ở với nhau thế nào lại là chuyện khác. Bên Tây bây giờ lớp trẻ đa phần vẫn ra tòa thị chính để đăng ký kết hôn chứ không phải ai cũng vào nhà thờ các bác ạ.
  5. bebechance

bebechance Thành viên rất tích cực

Lan man mà quên câu hỏi chính của topic. Có một phong tục các gia đình Công giáo hay tuân theo đó là không mê tín dị đoan (ví dụ cưới chồng, cưới vợ thì không đi xem bói tuổi tác), còn các phong tục khác như sống đàng hoàng, không chửi thề nói tục, ... thì chắc giống các đạo khác rồi. Nói chung đạo nào cũng dạy ta những điều tốt ấy mà. Còn chuyện trước khi ăn cầu nguyện là tùy phong tục từng nhà. Riêng nhà tớ thì không ai làm thế cả. Mỗi bà chị họ hồi xưa đi tu "hụt" thì giờ vẫn giữ nguyên phong tục ấy thôi.
  6. nhumayphudu

nhumayphudu Thành viên mới

Đạo thiên chúa phân chia thành nhiều nhánh lắm. Ko biết ở VN bây giờ là đạo tin lành hay cơ đốc chiếm đa số. Nhưng nếu theo tin lành thì mình có biết 1 ít ^^ lệ làng phép chúa như sau:
    1. trước bữa ăn là lẩm nhẩm cám ơn chúa đã ban cho thức ăn.... ( câu dài quá nên mình quên rồi) xong sờ trán sờ vai trái sờ vai phải cho 3 ngôi Cha Con và Các thánh thần amen
    2. tất cả các vị thánh thần của Châu Á, các tôn giáo khác... như Phật, Brahman, Hằng Nga Hậu Nghệ đều là ma quỷ.
    3. ko được lập bàn thờ, thờ cúng tổ tiên vì chính là quỷ làm mê muội con người ( mặc dù hình như Vatican đã thông qua việc cho bà con theo thiên chúa vẫn được thờ cúng tổ tiên nhang khói...)
    4. cứ xin thực tâm là sẽ được Chúa đáp ứng, ví dụ như muốn có đôi giày hạ giá, lẩm nhẩm cầu chúa là sẽ được... vì vậy hàng ngày phải cầu nguyện, trước khi đi ngủ phải cầu nguyện, người ốm đau bệnh tật thì tất cả con chiên sẽ cùng nắm tay nhau cầu nguyện.
    5. lấy vợ lấy chồng thì phải cùng theo đạo. Nên nếu người kia ngoại đạo thì phải cải đạo.
    6. các buổi sinh hoạt cầu nguyện định kì, trong đó có giảng kinh thánh và hát các bài hát ca ngợi Chúa
    7. vào đạo thì có như sau, đầu tiên 1 người ngoại đạo sẽ được các vị hương chức đến thuyết giảng thuyết phục vào đạo, rồi sau đó đi sinh hoạt, rồi đến 1 kì hội trại sẽ tổ chức lễ totem( hay lễ gì mình quên tên rồi) đại loại là các con chiên sẽ bị nhấn đầu vào 1 chậu nước, văn minh hơn là sẽ dẫn ra sông hồ gì đó nhấn đầu xuống 1 cái ( cha sứ làm) lôi lên, coi như đã được rửa sạch linh hồn thể xác và được Chúa tiếp nhận dưới vòng tay che chở của Ngài.
    Ầy, nhớ vậy thôi, tớ phải chuồn đây, nhớ được gì tớ về kể tiếp^^
  7. voxydent

voxydent Thành viên mới Đang bị khóa

Bài viết của bạn hoàn toàn là những thông tin sai lạc. Lý do là vì bạn đã định nghĩa sai lầm về đạo Thiên Chúa. Tôi có thể nói bạn định nghĩa sai là vì nó có mâu thuẫn. Cụ thể là hai cái vàng vàng mâu thuẫn với nhau.
    1. Nếu bạn cứ khăng khăng rằng Vaticăng có quyền cho phép người theo đạo Tin Lành làm thế này làm thế nọ thì tôi tò mò muốn biết theo quan niệm của bạn thì đạo Tin Lành nằm trong tổ chức của Vaticăng như thế nào.
    2. Nếu bạn nhận thấy phần viết trên của bạn có mâu thuẫn thì bạn vui lòng khẳng định lại những phần bạn viết trên (đánh số từ 1 đến 7), đoạn nào nói về Tin Lành, đoạn nào nói về Công giáo Roma?
  8. voxydent

voxydent Thành viên mới Đang bị khóa

Mình thấy hình như bên Công giáo người ta không quan trọng mê tín hay không mê tín mà quan trọng là những thứ ?omê tín? đó thuộc chủng loại nào. Nếu như nó là những việc mang tính chất kinh nghiệm như bói chỉ tay, xem tướng, xem chữ ký (nói chung là đoán tính cách con người và nặng về vật chất) thì họ không cấm. Còn nếu những loại có dính dáng đến các thế lực siêu nhiên (chẳng hạn như bói bài, cầu cơ, xin xăm, đồng cốt?) thì mới bị cấm. Vì khi đã tin về những thế lực siêu nhiên khác thì sẽ mất lòng tin nơi Thiên Chúa.
    Được voxydent sửa chữa / chuyển vào 19:04 ngày 19/02/2010
  9. tuelinhnn

tuelinhnn Thành viên mới

Nếu so sánh giữa đạo Phật và Thiên Chúa thì tớ thấy đạo Phật ôn hòa hơn rất nhiều. Đạo Phật ko cấm đoán quá nhiều (mê tín), ko ép buộc quá nhiều (muốn kết hôn thì phải học giáo lý, kể cả không cải đạo cũng phải học), ko xen quá nhiều vào chính trị.
    Bạn trai tớ là người theo đạo Thiên Chúa và tớ phải tham gia vào các khóa học ấy. Nói thật là tớ thấy không thoải mái chút nào vì mình từ trước đến giờ chẳng bao giờ biết Chúa là ai, nhưng vẫn phải ra rả cám ơn Chúa vì Chúa đã ban cho ta mọi thứ từ cơm ăn đến áo mặc.
    Bạn gì ở trên nói anh rể bạn ko theo Đạo cũng được. Vì anh ý đâu có phải sống với gia đình bạn đâu. Nhưng phận con gái lại khác, họ phải về làm dâu, phải sống với gia đình nhà chồng. Cứ thử ko theo xem, cuối tuần cả nhà đi lễ mà mình ko đi, rồi trước bữa ăn cả nhà cầu nguyện, mình không cầu, lúc cả nhà nói chuyện về Chúa, mình không tham gia xem. Mình sẽ trở thành kẻ lạc lõng trong gia đình. Nên nếu làm dâu, dù muốn hay không, dù tin hay không bắt buộc người con gái phải theo.
    Dù thế nào đi chăng nữa, tớ thấy tâm hồn mình thanh thản hơn rất nhiều khi bước vào cửa chùa, còn khi bước chân vào nhà thờ, tớ thấy nặng nề vô cùng.
  10. giacmoxua

giacmoxua Thành viên mới

Chaj. đạo Thiên Chúa phức tạp thế kia ah. Nhà trai và nhà minh ở xa nhau nên nếu ngày Chủ Nhật xuống chơi với mình thì trai toàn đi nhà thờ lúc 4h sáng. chẹp chẹp chẹp