1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mọi người nói về phong tục của những người đạo Thiên Chúa cho tui biết với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi giacmoxua01, 19/02/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. voxydent

voxydent Thành viên mới Đang bị khóa

Cái bạn thấy hoàn toàn ngược lại với cái tôi thấy. Tôi chưa thấy nhà nào theo Công giáo không có bàn thờ ông bà cha mẹ cả.
  2. copcai2410

copcai2410 Thành viên mới Đang bị khóa

ặc ặc. chẳng lẽ đạo này mỗi nơi biến tướng theo 1 thể khác nhau [/b]
  3. voxydent

voxydent Thành viên mới Đang bị khóa

Chẳng lẽ bạn không có khả năng kiểm chứng trên mạng sao?
    Tôi không theo Công giáo nhưng ông thầy dạy võ Bình Định của tôi có theo. Thầy của ông ấy là người không theo Công giáo (họ gọi là lương). Lúc ông thầy của ông thầy tôi mất, ông thầy tôi đến lễ thầy quỳ lạy đàng hoàng chứ không đứng gật gà gật gù như các bạn ngoài Bắc tự nhận mình là theo ?olương? đâu nhé.
  4. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Tôi thì đã thấy cả hai.
    ngoài bắc khác, trong nam khác.
  5. tincan

tincan Thành viên mới

Nhảm nhí , chắc đấy là loại đạo gì , chứ không phải người Công giáo
  6. bebechance

bebechance Thành viên rất tích cực

Nhảm nhí , chắc đấy là loại đạo gì , chứ không phải người Công giáo
    [/quote]

Chắc là nhầm qua Tin Lành. Nghe đồn bên TL bắt đóng tiền hay sao đó. Chứ bên Thiên Chúa Giáo không có bắt đóng tiền đâu.
    Gia đình tớ đang ở bên Pháp này cũng đạo dòng nè. Nên là tớ có căn cứ để nói nhé.
    Ở VN hay ở bên Pháp này, thì cũng như nhau, đóng góp tùy tâm. Thường là sau mỗi buổi lễ nhà thờ có 1 hộp tiền nhỏ nhỏ được chuyền tay cho người tham dự đóng góp trước khi kết thúc lễ. Ai thích đóng thì đóng, không thì thôi à, ở VN thì bỏ vào vài nghìn, ở Pháp thì 1,2,. Còn đám cưới thì không phải đóng tiền gì hết, trừ tiền góp cho nhà thờ để mua hoa trưng thêm cho đẹp thôi.
  7. xinhnhatttvn

xinhnhatttvn Thành viên mới

vậy thì đến nhà mình đi bạn .bây giờ đều có bàn thờ gia tiên .nhưng đặt dưới bàn thờ Chúa 1 chút .bạn ko biết thì đừng có phán bậy .ở VN bạn vào được bao nhiêu nhà theo đạo mà ko có bàn thờ gia tiên mà dám phán thế vậy bạn
  8. emilyle86

emilyle86 Thành viên mới

Đạo Chúa có ba?n thơ? Chúa riêng va? ba?n thơ? gia tiên riêng.vâfn đốt nhang cho ba?n thơ? bi?nh thươ?ng như bên Phật va? nếu đi Chu?a thi? ngươ?i Đạo ko quy? lạy Phật vi? tín ngươfng quan trọng la? chi 1.Cho du? bạn tin bên Nha? Phật nhưng ko quy? lạy, cúng báy.Với nhiê?u ngươ?i Su?ng Đạo thi? khá khắt khe va? quan trọng la? đi lêf nga?y Chu? Nhật cu?ng các nga?y Lêf buộc.Đạo Chúa cufng có nga?y ăn Chay(thứ 4 Lêf Tro va? thứ 6 tuâ?n Thánh ) như bên Phật nhưng chi? cấm ăn thịt co?n Cá va? Seafood vâfn duoc quyê?n ăn. co?n vê? chuyện HÔn nhân thi? fai hoc Giáo Lý Hôn nhân mới duoc la?m lêf o Nha? thơ? (bên VN) tuynhie6nsau khi ký tên va?o sô? Công Giáo thi? việc ly dị được coi la? tội trong Đạo vi? "Sự gi? Thiên Chúa đaf sắp đặt loa?i Ngươ?i ko được phân ly" Cho nên fai suy nghif chín chắn nếu muốn va?o Đạo co?n ko thi? như diêfn viên Kim Hiê?n ấy, cứ đám cưới va? sống nếu thấy OK thi? học va?o Đạo.
  9. nhumayphudu

nhumayphudu Thành viên mới

Khẳng định: ko phản đối gì Công giáo lẫn Tin Lành, ai muốn theo là đức tin của họ.
    Từ 1 đến 7 là nói về những gì chứng kiến và kiểm nghiệm từ hội truyền giáo VN ở nước ngoài, hội Tin Lành. Ko 1 câu nào nói sai cái đã chứng kiến. Mâu thuẫn mà bác bôi vàng ấy: là vì đứng từ phía người ngoài đạo nhìn vào, Cơ Đốc hay Tin Lành thì cũng cầm quyển kinh thánh rao giảng cả, vậy mà 1 ông cho lập bàn thờ, 1 ông thì cấm tiệt, biết ông nào đúng bây giờ???
    Bác quả đúng là dân học võ, cách trả lời bộc lộ tính cương trực, ko đúng ý bác là bác nói sai luôn. Cái này tuy khâm phục nhưng lại thấy hơi thiếu óc hài hước^^
  10. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

1. Đúng
    2. Láo quá
    3. Vẫn lập bàn thờhưuơng khói như thường --> kì quá
    4. Chúa còn chả tránh đc việc bị câu rút trên thánh giá nữa là, làm sao lại có phép màu như vậy cho cả tỉ con chiên với 1 tỉ lũy thừa 25 những mong muốn
    5. Một là cải đạo , hai là bỏ đạo, 3 là ...lằng nhằng
    6. Kiểu thế, đọc kinh tối ngày nếu mộ đạo, nếu ít mộ hơn thì chỉ đi lễ cn và những ngày đại lễ.
    7. Chỉ thuết phục được người già, phụ nữ và trẻ con ko biết gì. Hoặc loại ngớ ngẩn
    (mở ngoặc ko lại đụng chạm ,những người có học thức hiểu biết mà vẫn tin theo thì là do họ đã bị cải đạo từ bé nên cứ mang trong mình cái niềm tin đó, mặc dù la họ có thể vẫn cảm thấy có gì ko ổn, nhưng thôi như thế, nếu bỏ nó thì lại phải 1 phen vật lộn. Biết tin vào cái gì bây giờ, dù sao có niềm tin thì vẫn đc an ủi hơn)
    $^&$#@ Chủ đề cũng xôm đấy nhỉ