1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mọi người nói về phong tục của những người đạo Thiên Chúa cho tui biết với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi giacmoxua01, 19/02/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mhtn

mhtn Thành viên mới

Tức là ở nước ngoài thì không phải học giáo lý 6 tháng hả bạn? Hí hí, may quá
  2. giacmoxua

giacmoxua Thành viên mới

Tui thấy nhà trai tui thì bàn thờ Thiên Chúa để ở trên cao hơn, bàn thờ tổ tiên thì để thấp hơn
  3. 200tuoi01

200tuoi01 Thành viên mới

Tớ có cậu bạn cả nhà (cả làng luôn) theo Thiên chúa, nhưng riêng cậu ấy thì chả tin chúa chiếc gì. Khi lấy vợ thì cô người yêu cũng phải cải đạo mà theo nhà chồng. Thế là phải học rồi được sát hạch của nhà thờ đàng hoàng mới được cưới. Nhưng cả 2 vợ chồng chả ai tin vào chúa cả. Họ sống rất hạnh phúc.
  4. tuelinhnn

tuelinhnn Thành viên mới

Tớ thích thế này này
  5. voxydent

voxydent Thành viên mới Đang bị khóa

Thếthì ngược lại với tớ, tớ chả theo Cônggiáo, chả theo Tinlành, chả theo Chínhthống. Nhưng tớ tin có Chúa.
    À mà cũng chẳng phải là tin. Tớ thấy thế.
  6. mhtn

mhtn Thành viên mới

Tớ thì có niềm tin vào Chúa, nhưng tớ ngại học và ngại cả những nghi lễ cứng nhắc. Chúa trong tim tớ là đủ rồi.
  7. nemesistan

nemesistan Thành viên rất tích cực

Không phải cứ vào đạo là được sống hạnh phúc, nhiều bạn trên này hay nhầm tưởng. Tôi là ngoại đạo, vốn chẳng tin gì vào thánh thần, lấy vợ theo đạo, quá trình cũng khó khăn nhiều lắm, chủ yếu là thuyết phục phụ huynh là chính. Đã có lúc tôi nghĩ rằng thôi cứ lấy về rồi sau này bỏ đạo cũng chẳng sao, nhưng nói thực là đã vào rồi ngại bỏ. Với Chúa, thực sự tôi vẫn chưa tin nhiều lắm với một đấng toàn năng như thế, thâm tâm vẫn nghĩ rằng Chúa là 1 người lãnh đạo tốt với tư tưởng của con người. Những lúc bế tắc thì ngồi dưới nhà thờ nhắm mắt có thể trò chuyện với Chúa, thâm tâm sẽ được thoải mái hơn. Nhiều bạn ko hiểu hoặc có thể hiểu nhưng chưa sâu nghĩ rằng, theo đạo sẽ phải thế này thế khác, cuộc sống phức tạp, nào là đi lễ lạy, nói chuyện hơi tý là thở ra Chúa thế nọ thế kia, Chia sẻ với các bạn thế này, đó đều là do những người cha người mẹ đó được giáo dục bởi 1 niềm tin (có thể là thái quá theo cách của người xưa) vào Chúa quá lớn, nên khi bạn có y định lấy con cái họ, họ sẽ lại "tuyên truyền", ko biết dùng từ nào, lại cho bạn y như những gì họ được dạy. Cái đó bạn có thể hơi khó chịu ban đầu, vì cứ rót vào tai mình những điều vo lý, mặc kệ bạn ạ. Nếu bạn theo đạo, ko nhất thiết bạn phải làm y đúc như thế, xã hội thay đổi, ngay cả tòa ************* cũng đưa ra các luật lệ mới để "mở" hơn cho mọi người chứ ko rập khuôn cứng nhắc như ngày xưa đâu. Ban đầu tôi cũng vậy thôi, đi lễ còn muốn trốn nữa là khác, nhiều bài giảng nghe muốn buồn ngủ, nhưng có thể khác với bạn, tôi rất thích nghe thánh ca, vợ tôi và tôi đều là ca viên ca đoàn Giuse của nhà thờ HÀm Long. Khi đó việc đi lễ như ý nghĩa hơn nhiều.
    Chia sẻ vậy, tư vấn cho bạn nếu bạn lấy chồng theo đạo, bạn sẽ trải qua khóa học giáo lý dự tòng và giáo lý hôn nhân khoảng 4-6 tháng tùy nhà thờ, nếu bạn tới Hàm Long thì chỉ mất 4 tháng thôi. Các phong tục thì cũng không nhiều lắm bạn ạ, trước khi ăn bạn chỉ phải làm dấu thôi, ko phải đọc kinh gì cả (đây là 1 bước thay đổi lớn rồi), trước khi ngủ bạn cũng chỉ phải đọc tối thiểu 3 kinh "Lạy cha, kính mừng, sáng danh" nếu bạn muốn đọc nhiều hơn thì càng tốt, sau khi đọc xong theo tâm linh mỗi người, bạn có thể cầu chúc cho mọi người trong gia đình được khỏe mạnh, qua khỏi các hoạn nạn.... Chủ Nhật là bắt buộc phải đi lễ nhà thờ, tùy nhà thờ nào có lễ vào giờ nào thì bạn bố trí thời gian để đi (chứ ko phải cứ 4-5h sáng bắt bạn dậy đi lễ đâu). Tôi hát lễ nhà thờ Hàm Long là 7h tối cơ, giờ giấc thoải mái, ăn uống xong rồi đi lễ thật linh động. Trong năm có các ngày lễ trọng khác, nó ko khác mấy ngày Rằm và mùng một đâu, chỉ khác là ko thường xuyên thôi, tháng có tháng không, bạn sẽ được thông báo. Khi bạn học xong, phải kiểm tra đẻ có chứng chỉ, bạn sẽ bị khảo kinh (khoảng 18 kinh các loại, khá dài nhưng nếu biết cách học thuộc thì chỉ mất 2-3 ngày là thuộc) Sau đó bạn sẽ được tham gia nghi thức rửa tội tại nhà thờ, và bạn đã gia nhập đạo chính thức. Khi đó nếu bạn tổ chức cưới hỏi, sẽ thêm một phần khác nữa so với bình thường thôi, đó là cưới tại nhà thờ, cái này trang trọng, hoành tráng hơn rất nhiều, bạn sẽ có cảm giác như khi xem film vậy. Tạm thời thế, nếu bạn còn thắc mắc gì cứ PM cho tôi sẽ giải đáp hết cho bạn.
    Còn vấn đề bàn thờ, tùy mỗi nhà, riêng nhà mình, ko làm bàn thờ, chỉ treo thánh giá trong nhà thôi, trên gác vẫn còn bàn thờ gia tiên (nhà tôi bên lương, mình tôi theo đạo) ko ảnh hưởng gì cả bạn ạ
    Được nemesistan sửa chữa / chuyển vào 10:19 ngày 20/02/2010
  8. khongaihet01

khongaihet01 Thành viên mới

Chẳng qua là bạn đang yêu anh chàng nào đó với đạo Thiên Chúa thôi Chứ với khả năng nào đấy anh ý là người theo đạo Hồi thì có lẽ bạn lại sẽ phát biểu "Thánh Alah ở trong tim" hoặc là "có niềm tin vào Mohamed"
  9. khongaihet01

Tức là bác tin (hoặc là thấy) 1 ông Chúa hay hình tượng ông ấy. Hay là bác tin (hoặc thấy) "tính Chúa"
  10. khongaihet01

Thế bao giờ bác đã thử hỏi người bạn của mình, "ông ko tin vào đạo Chúa, thế sao ông còn theo nó" "Phải chăng việc làm đó thật ngớ ngẩn"