1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mọi người ơi làm thế nào bây giờ???

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi mimiconuong, 16/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mimiconuong

mimiconuong Thành viên mới

Cám ơn kat nhá, hix, nhưng mờ kat ơi, tớ nghỉ quá 7 ngày sau khi uống vỉ đầu tiên rùi huhu, vì đi khám thấy bà bác sỹ bảo là ko hợp với thuốc tránh thai nên ngừng đi nên tớ ko uống vỉ thứ 2 mất rùi . hôm nay là muộn 3 ngày rùi thì uống có kịp ko hay là phải để đến kỳ kinh sau lại bắt đầu lại từ đầu hả kat?
  2. Scorpio_kat

Scorpio_kat Thành viên mới

Đành đợi đến đợt 2 bạn nhé. Nếu bạn muốn uống thì kiêng quan hệ trong 2 tuần nếu uống vào 5 ngày đầu tiên của chu kỳ kinh. Mình nhớ hướng dẫn sử dụng là vậy. => Hướng dẫn sử dụng này dành cho vỉ đầu tiên. Còn vỉ thứ 2 trở đi thì uống sau 7 ngày ngưng thuốc. Bạn đang uống vỉ thứ 2 phải ko?
    Nhưng thật sự hướng dẫn sử dụng thuốc rất gắt gao mà bác sĩ thì hướng dẫn sẽ thoáng hơn 1 chút. Ví dụ trong vỉ người ta bảo chỉ quên 1 viên trong 12 tiếng, nhưng thật sự quên trong 24 tiếng vẫn ok. Thế nên bạn hỏi thêm bác sĩ tư vẫn thời gian 2 tuần có thể xuống thành 1 tuần. Vì đợt gì mình quên 2 viên liền, bác sĩ khuyên mình dùng biện pháp tránh thai khác trong 1 tuần thì thuốc mới có tác dụng.
    Mà bạn ơi, bạn uống sau 7 ngày ngưng thuốc, chứ ko phải uống vào ngày đầu tiên của chu kỳ kinh nhé. Thế nên mình đoán bây giờ vẫn kịp.
    Được Scorpio_kat sửa chữa / chuyển vào 14:12 ngày 17/08/2007
  3. Scorpio_kat

Mình sợ sẽ hơi muộn, bạn nên đợi đợt 2 vậy.
  4. Scorpio_kat

Ngay vỉ đầu tiên, viên thuốc đầu tiên có tác dụng nếu bạn uống vỉ đầu tiên với viên đầu tiên vào đúng ngày đầu tiên của chu kỳ kinh.
    Bạn nghĩ nó làm kinh đều thực chất là ko phải thực sự đâu. Đó là hiện tượng máu giả thôi. Còn trứng thì ko rụng. Mà kinh đều là ở chỗ trứng rụng đều. Vì thế nghĩ nó tốt thì cũng ko hẳn
    Vì thế bác sĩ khuyên 6 tháng nên nghỉ 1-2 tháng, 1 năm nên nghỉ 3 tháng và muốn có thai thì phải đợi 3 tháng sau trở lên mới nên có thai để cho trứng và niêm mạc tử cung hoạt động lại bình thường mà ko có hoocmon nào của thuốc tránh thai còn sót lại.
    Nói chung uống thuốc này cũng khá vất vả, bạn ngưng thuốc thì mụn lại trở lại thôi, song có nhiều bác sĩ kê thuốc tránh thai để trị mụn cho 1 số người đấy. Mình nghĩ bạn chỉ dùng với mục đích tránh thai thôi nhé !!!
  5. mimiconuong

mimiconuong Thành viên mới

huhu, kat ui thế túm lại là phải đợi đến khi có kinh và bắt đầu uống thuốc lại vào ngày đầu tiên của kỳ kinh à ?
  6. anhvaem69

anhvaem69 Thành viên mới

Được anhvaem69 sửa chữa / chuyển vào 21:22 ngày 17/08/2007
  7. anhvaem69

anhvaem69 Thành viên mới

Ý có thể kỳ kinh sau của bạn sẽ chậm hơn đấy vì còn ảnh hưởng của thuốc!
    Được anhvaem69 sửa chữa / chuyển vào 21:23 ngày 17/08/2007
  8. Scorpio_kat

Đúng là có thể chậm hơn.
    Dùng cái này vất vả, nhưng thực sự thoải mái lắm, tha hồ bay nhảy
    Cố gắng lên bạn à, đây là biện pháp rất nhiều bạn gái mình chọn từ khi chưa lập gia đình cơ, bi giờ sòn sòn vài đứa
  9. thanhxinhdep

thanhxinhdep Thành viên mới

10. Scorpio_kat

viên đầu tiên của vỉ đầu tiên uống vào ngày có kinh đầu tiên :D
    thế nghĩa là sau khi hết kinh thì tớ đã uống đc 5-6 viên, như thế là đã có tác dụng và sau đó có thể qh mà vẫn an toàn rồi hả?
    thế mà tớ nghe "đâu đó" là fải sau 1-2 tháng mới nên qh mà ko dùng BCS.
    thế nào là đúng hả ấy ?
    Nếu ấy làm đúng như tớ thì chắc chắn ko vấn đề gì cả.
    Còn nếu uống sau ngày thứ 1 mà vẫn trong 5 ngày đầu tiên của chu kỳ kinh thì phải dùng biện pháp khác trong 14 ngày.
    Ở trong vỉ thuốc có hướng dẫn sử dụng, nó ghi rất kỹ rồi ý.
    Tớ đã có gia đình với cả dùng cái này cũng lâu rùi nên mới dám nói hướng dẫn sử dụng trong vỉ thuốc ra chứ.