1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mối quan hệ giữa những cô con dâu!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi konhu_loaicodai_85, 19/12/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. konhu_loaicodai_85

konhu_loaicodai_85 Thành viên mới

Mối quan hệ giữa những cô con dâu!

Em mới cưới được một tháng.Nhà chồng em có 4 anh em trai. Chồng em thứ hai, bên dưới còn hai anh nữa thì người thứ 3 lấy vợ trước rồi. Trải qua 4 năm tìm hiểu với sự phản đối kịch liệt của chị dâu cả bên nhà chồng. Lý do theo như em được nghe kể lại thì 1. Nhỏ bé, (em cao 1m53, chồng em 1m78) ko xứng với em chồng chị ý. 2. Em hay ốm vặt-->sức khoẻ kém. 3. Em gái chị ý thích chồng em lâu rồi.
    Em làm việc cho gia đình chồng em 3 năm nay và thường xuyên có va chạm về công việc với những người trong gia đình anh ấy. Vì là doanh nghiệp gia đình nên chồng em hay cả nể, còn em khi chưa cưới thì em được giao mọi nhiệm vụ quản lý bán hàng và xuất nhập kho. Vì có nhiều mâu thuẫn từ vấn đề công việc nên ko ai thích em cả. Chị dâu cả anh ấy hay đt sang cty chửi em và gián tiếp cho anh ấy quen với một người khác để anh ấy chia tay với em. Người mà chị dâu giới thiệu cũng đã nhiều lần vu khống em trước anh ấy ( VD: bảo em đang đt chửi chị ấy trong khi anh ấy đang đi ăn với em, bảo là em đi vào NN với một người đàn ông) nhưng khi bảo chi ấy đưa chứng cứ thì chị ấy nói là ko giữ. Chị dâu anh ấy còn thường xuyên đt về nhà bố mẹ anh nói là em hay nói láo, ko được dạy dỗ đàng hoàng và biển thủ tiền của cty. mẹ anh ấy đêns gặp em vào 12h đêm để chỉ thẳng vào em và nói rằng "chỉ có con dâu bác mới đc quyền cầm chìa khoá két, cháu ko phải con dâu bác nên cháu ko đc cầm". Nhưng lúc đó anh ấy đến và quyết định "mẹ ko cưới cho con thì con sẽ tự cưới". Cuôí cùng thì gia đình anh ấy đứng ra cưới cho bọn em. và em thầm cảm ơn họ vì điều đó khiến cho bố mẹ em, những con người nhà quê hiền lành cảm thấy công nuôi dưỡng đc đền đáp.
  2. konhu_loaicodai_85

Em xin chia làm hai bài để các bác dễ đọc.
    Xong phần kể lể. Em sẽ nói thẳng vào vấn đề luôn đây ạ.
    Em xác định, đã là người trong một gia đình, thì dù là nước lã cũng phải cố mà uống. Hơn nữa em xin thề với chúa là em ko hề để bụng những chuyện trước đó và ko lấy làm ghét ai cà. E đối xử bt. Chỉ có điều em ít nói chuyện. (Vì dù sao những gì chị dâu anh ấy đã làm với em vẫn còn khiến em nhức nhối). Vẫn còn cái gì đó gượng gạo và chị dâu anh ấy vẫn hay để ý em từng chữ trong câu. Mặc dù những gì chị ấy nói xấu nhà chồng em nghe đc thì ko phải ai cũng dám nói.
    Vấn đề ko dừng ở đó, đến lượt một "người đàn bà trong gia đình" khiến em gai người, đó là em dâu anh ấy. Theo như em nhận xét thì đó là một người lươn lẹo, biết đánh sau lưng và lắm chuyện kinh khủng. Thí dụ như em vô tình tâm sự một câu " hôm qua chị thấy mẹ giặt quần áo" ngay lập tức tối về em ý kể với cả nhà là " chị H ơi - chị dâu cả - chị P (là em) bảo là chị ko đc để mẹ giặt quần áo nữa". Ngay lập tức, chị dâu lườm e một cái dài đến tận đuôi mắt. Em dâu anh ý có con 16 tháng tuổi, cứ thấy em về nhà là ôm con cho bú mặc dù đã cai đc 3 tháng, rồi sai em hết việc này việc khác.
    Nói thế để các bác hiểu là em cũng phải nhịn để cơm dẻo canh ngọt. Nhưng quả thực em ko muốn mình thành một "kẻ đáng thương" dưới nhận xét của chính em và là một "kẻ ngu ngốc" dưới mắt những người trong gia đình chồng em. Quả là khó để thay đổi nhưng em biết là em sẽ phải chung sống với "họ nội" của con em sau này, và em nghĩ e cần phải cải thiện. Hãy giúp em tìm biện pháp để thoát khỏi tình cảnh này, làm sao cho mỗi người đều phải tôn trọng và thực sự sống chân thành với nhau. Và có ai muốn tâm sự cũng xin vào đây để em học hỏi đôi chút kinh nghiệm làm dâu.
    Em xin cảm ơn ạ!
  3. 050580

050580 Thành viên mới

4. be_heo

be_heo Thành viên mới

Ối phức tạp quá nhỉ, bạn ko được lòng ai trong số 2 chị em dâu và cả nhà chồng thì cũng khó thật đấy. Thực ra thì mới đầu có thể mọi người chưa hiểu, mình cứ sống thực với mình, chân thành và có tâm, rồi thời gian sẽ trả lời hết thôi. Quan trọng là phải NHẪN, đừng để 1 phút xích mích cáu giận tan tành bao nhiêu cố gắng.
  5. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Ôi đọc bài bạn, thấy chắc bạn ko Nhẫn nổi nữa rồi . Sao 2 vc ko bàn ra ở riêng nhỉ?
    Nếu tiếp tục sống chung thì phải tiếp tục nhẫn - nhẫn - nhẫn......
  6. konhu_loaicodai_85

Vâng, đúng là mình cũng phải nhịn nhiều. Nhưng mình biết là sức người có hạn, và mình muốn cải thiện tình hình. Mình muốn thể hiện một chút ko phải để làm gì đâu, mà chỉ muốn mọi ngwời tôn trọng mình thôi. Thí dụ như em dâu mình ăn cơm xong hay sai mình rửa bát tựa như là " P ơi rửa bát nhé". Hic, mình là chị mà, ko phải để oai đâu mà chỉ muốn đc tôn trọng thôi. Hơn nữa nói trống không với mình thì cũng coi như là ko tôn trọng chồng mình vì chồng nó là em của chồng mình mà. Liệu có nên ko nhỉ?
    Chú thích chút: Gia đình chồng mình có thói quen ăn thì ăn chung còn ở thì riêng. Tụi mình thuê nhà bên ngoài nhưng tối đi làm về thì phải qua nhà anh cả ăn xong mới vể nhà trọ ngủ. Bố mẹ chồng thì ở Sơn Tây chứ ko ở đây. Mình thì giờ lại đc lòng mẹ chồng vì chồng mình bảo là mẹ nói " nó ít nói nhưng chịu khó và nhanh nhẹn, ko hay nịnh nọt như người ta". Đấy là mình nghe bác Chẩn nhà chồng mình nói lại thế nên mình nghĩ mẹ chồng mình ko phải quá thành kiến như lúc đầu.
  7. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn tìm cách nói chuyện vu vơ với em rể + em dâu và xưng "chị" và "chú/thím" hay gì gì đó cho họ biết.
    Chỉ sợ làm vậy thì k cải thiện đc tình hình, :P
  8. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

Điều bạn muốn chẳng thể ngay và nhanh được đâu, muốn cải thiện tình hình thì điều trước tiên phải làm vẫn là Nhẫn nhịn thôi bạn à. Mình cứ sống chân thành và trách nhiệm với mọi người là được rồi. Chẳng phải mẹ chồng bạn cũng đã bắt đầu nhận ra điểm tốt ở bạn rồi hay sao?
    Em chồng tớ hơn tớ 2 tuổi, tớ là chị dâu 2 năm nay, gặp nhau chả ít, nhưng số lần cô em chồng gọi tớ là chị đếm được trên 10 đầu ngón tay. Có lúc tớ cũng cảm thấy không được tôn trọng, nhưng tớ cũng chả chấp. Mình muốn thì mình xưng chị, không thì xưng tên, quan trọng là vui vẻ hoà thuận với nhau, không thì mình cũng mang tiếng này nọ, mà chồng mình cũng khó xử.
  9. huyson212

huyson212 Thành viên mới

Các bài viết cua bạn hay quá
  10. konhu_loaicodai_85

Uh. hai cậu em chồng mình một cậu sinh 79, một cậu sinh 81 đều hơn tuổi mình. Nhiều khi mình cũng ngại trong chuyện xưng hô nhưng mình khắc phục = cách gọi "chú" xưng "chị". Các em chồng thì ko sao nhưng em dâu thì hết nói nổi, vừa láo mà lại còn hay ý kiến, so đo. Nói ra thì mình thành nhỏ nhen nhưng ko nói thì cứ bị cho là ngốc, là ngu ngơ, và bị sai vặt từ bếp lên đến nhà. Nhiều khi mình coi như ko nghe thấy thì lại bị gièm pha với mẹ chồng "con có con nhỏ nhờ chị ấy chút mà cũng ko đc, thôi sau này con chẳng dám nhờ, tưởng chị em thì thế nào chứ"