1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mối quan hệ : Mẹ chồng - Nàng dâu

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thuytien2004, 03/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuytien2004

thuytien2004 Thành viên mới

Mối quan hệ : Mẹ chồng - Nàng dâu

Mình ko biết mọi người nghĩ sao về vấn đề này,nhưng đối với mình thì mĩnh nghĩ nó đơn giản hay phức tạp đều tuỳ thuộc vào cả mẹ và con.

Khi mới lấy chồng mình nghĩ rất đơn giản đó là mình sẽ cố gang là 1cô con dâu tốt --->tuy nhiên mọi sự cố gắng của mình đều là số 0.Vì giữa mẹ chồng và mình là 1khoảng cách khá lớn trong suy nghĩ cũng như việc chăm sóc con cái và mình cũng ko biết cách khéo léo nịnh nọt mẹ chồng.Và mối bất hoà này cũng ảnh hưởng khá lớn đến hp gia đình mình.
    Và bây giờ khi gđình bé nhỏ của mình sắp tan rã thì mqhệ giữa mình và mẹ chồng lại tốt đẹp hơn,mẹ rât quý mình mặc dù mình vẫn là chính mình vẫn ko thể khéo léo hơn,...
  2. thuytien2004

thuytien2004 Thành viên mới

Bạn bè mình hầu như ai cũng có gđình và gần như tât cả đều có bất hoà,bất mãn với mẹ chồng cả,...Buồn nhỉ,có ai ko muốn là con dâu tốt đâu ,các cụ nghĩ thoáng 1chút thôi là gđình con mình giảm bớt được nguy cơ đổ vỡ biết nhường nào.
    Tuy nhiên mình có 1cô bạn cực kì sướng nhé,lấy chồng được mẹ chồng chiêu hơn cả mẹ đẻ,con đc 3tuổi mà chưa bao giờ biết nấu bột hay cháo cho con,lại được mẹ cho tiên mua xe,rồi mẹ sắm sửa đồ đạc trong nhà cho...nói chung là sướng. Chẳng biết trong cs này có đc bao nhiêu bà mẹ chồng yêu quý con dâu như vậy nhỉ??????????
  3. camilla

camilla Thành viên mới

ặc, gì mà bi quan dữ vậy hả pà chị... Cứ nghĩ thoáng thế này, mình lấy con trai người ta, mình tôn trọng mẹ chồng vì đó là người lớn tuổi và lại sinh ra chồng mình ( như sau này con trai mình có vợ ấy ). Nếu cảm thấy dễ gần chia sẻ được thì năng đến năng chuyện trò, nếu bà mẹ chồng hắc dịch khó tính thì mình chịu khó né đi, đại khái là lúc nào thấy vui và có sức chịu đựng dẻo dai nhất thì đến gặp mẹ chồng cười phớ lớ, he he
  4. Pittata

Pittata Thành viên rất tích cực

Trong cuộc sống ko phải lúc nào cũng được như mình muốn chị à.
    Thời gian và sự cố gắng sẽ đem lại kết quả tốt.
    Quan trọng là kiên trì và ko bỏ cuộc sẽ có hạnh phúc.
    Cứ nghĩ sau này con trai mình lấy vợ , có khi mình còn kinh hơn mẹ chồng bi giờ ý chứ, mẹ thương con là bình thường mà
  5. bleave

bleave Thành viên mới

To noi that, neu to la chong chi tt nay, to chia tay tu lau roi.
    Gi chu voi to, bo me (hai ben) la bat kha xam pham, da la con thi nen luon biet lam vui long bo me, dung co nay no.
  6. bleave

bleave Thành viên mới

Luc nay buc minh qua, chua kip gui cai nay:
    http://www9.ttvnol.com/forum/HanhphucGiadinh/Yeu-bo-me-chong/924241.ttvn
    Chuc chi vui, it nguoi con trai nao vi vo, vi nguoi yeu ma co thai bo voi bo me lam, chi co vi bo, vi me ma nguoc lai thoi. Ket cuc dang den gan cua ban co le cung ko nam ngoai quy luat ay. Mong rang ban kip nhan ra ma thay doi.
    Chang ong chong/nguoi yeu co the yeu ban gai/vo minh khi ma luc nao cung thay cang thang.
    Co nhung nguoi thi mac du co van de voi me chong/me nguoi yeu nhung ho van lam nguoi yeu/chong vui thi van co the thanh cong. Nhung co gai nhu the thi ko nhieu.
    Noi chung la cuoc song phuc tap, nhung ma ngay be duoc hoc, truyen Kieu day rang: ben tinh ben hieu ben nao nang hon????
  7. snowprincess

snowprincess Thành viên mới

Bạn không ở trong hòan cảnh người ta sao bạn lại nói chuyện chủ quan như thế. Ai mà chẳng có thiện chí, nhưng đôi khi sự chịu đựng cũng có giới hạn.
    Như nhà mình này. Mẹ chồng mình đã nghỉ hưu nhưng sống sôi nổi trẻ trung lắm. Thường xuyên tụ tập bạn bè đi chơi ăn uống. Mình đi làm cả ngày phải phụ trách luôn hầu hết việc nhà: nấu cơm, rửa chén bát, dọn dẹp, đổ rác, giặt quần áo... Mẹ chồng mình phụ trách việc đi chợ nhưng một tuần đi một hai lần, bỏ tủ lạnh,có lúc năm sáu giờ chiều mới vội vàng ra chợ, lúc ấy thức ăn chẳng còn gì ngon nữa rồi. Mình sáu giờ chiều đi làm về, tất bật rửa chén nấu cơm (lúc ấy mẹ chồng đã đi chơi).
    Hiện giờ hai mẹ con luôn vui vẻ với nhau, nói chuyện nhiều với nhau, mình muốn giữ một không khí vui vẻ trong nhà nên dù có quay cuồng cả ngày vẫn cố chịu.
    Chỉ có điều không biết chịu đựng được bao lâu thôi.
  8. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Ở với bố mẹ chồng được hơn 2 tháng. rất vui vẻ.
    Tuy nhiên, chưa nói được gì.
    Tự nghĩ rằng: chắc bố mẹ chồng cũng giống bố mẹ mình. Mình có lòng yêu kính thì mọi thứ chắc tốt thôi.
  9. be_heo

be_heo Thành viên mới

Bố chồng thăm chúc tết ông bà thông gia, nói với 2 cụ "con dâu hòa nhập rất nhanh, cũng khéo léo, 2 mẹ con ríu rít cả ngày, về đến nhà thấy mẹ con nó bày ra nấu ăn phát sợ!" . Mẹ gọi điện nói với con gái "mẹ cũng yên tâm"!
  10. lovepr8668

lovepr8668 Thành viên mới

Mình cũng sống chung với bố mẹ chồng. Cuộc sống không thể cho ta tất cả những gì ta mong muốn. Tuy nhiên, mọi sự cố gắng đều mang lại một kết quả nhất định. Mình không muốn phân biệt bố mẹ chồng với bố mẹ đẻ. Vì khi phân biệt như thế, vốn nó đã là một khoảng cách rồi! Chúc các bạn luôn hạnh phúc. Dù thế nào thì có một gia đình, một bà mẹ để cố gắng làm vừa lòng cũng đã là hạnh phúc lắm rồi!