1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mối quan hệ : Mẹ chồng - Nàng dâu

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thuytien2004, 03/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

Ngứa mồm quá, thôi thì lại "tát nước theo mưa"
    Chả nói đâu xa, bố mẹ tớ đang cưu mang 2 mẹ con chị hàng xóm cũ, mẹ chồng nghiệt vô cùng, phá bằng được hạnh phúc gia đình chị ấy, thường xuyên hạ nhục chị ấy, chửi bới cả hàng xóm nhé, đơm đặt đủ chuyện về con dâu với con giai, con giai nghe mẹ mà chửi mắng vợ, đánh vợ, hôm nọ đánh chị ý gẫy cả sống mũi, chị ý gọi bố mẹ tớ sang cứu mới đc bố tớ đưa đi bv, cấp cứu đến 1h đêm mới về.
    Chị ý sống với gia đình chồng hết lòng hết dạ, mà cuối cùng lại có kết cục ấy đấy
  2. ashiteru

ashiteru Thành viên mới

Ngoài đường bây giờ, nhìn ngứa mắt nó nhảy vào đánh ấy chứ cần gì phải có lý do
    Huống chi là người muốn trù dập, xã hội có nhiều loại người lắm!
    Thôi sang topic chuột vàng cho lành, chả ở đây nữa đâu
  3. emlacuoide

emlacuoide Thành viên rất tích cực

Mọi nguời đừng nói nặng lời với chị ash thế^^
    Em thấy chị ý cũng ko có gì quá đáng đâu (chỉ trừ 1 số câu nói cho vui miệng hơi "ấy" 1 tí thui).
    Em thì chưa cưới chồng nên ko dám nói gì về chuyện mc-nd cả, chỉ vào đây học hỏi thôi. Nhưng cũng muốn "thanh minh" 1 phần cho chị ash vì em nghĩ tính em khá giống tính chị ash, dễ buồn nhưng cũng dễ quên^^.
    Tức là con người nhạy cảm, nhưng lại khá lạc quan, ko bi quan nhiều. Ví dụ dễ hiểu như em chẳng hạn: em cãi nhau với ng y hay có chuyện gì buồn mà đau khổ lắm lắm, em chỉ cần ngồi 1 mình khóc 1 trận ngon lành, chỉ cần khóc 1 mình thôi, hoặc là lên ttvnol vào box tâm sự viết 1 bài vừa viết vừa khóc xả cho bõ. Nhưng khóc xong, viết xong, xả xong thì lại quay lại hoàn toàn bình thường, vui vẻ ngay như ko có chuyện gì ý^^.
    Vậy nên nói chị ash là "người hai mặt" thì nặng lời quá, vì đơn giản là chị ý muốn giấu những cảm xúc ko hay của mình, có thể đau khổ, có thể buồn nhưng lại rất nhanh quên và bỏ qua cho người khác, chỉ thích phô ra với mọi người trong gia đình cảm xúc vui vẻ của mình mà thôi.
    """"Lúc nào em mà cãi nhau với ng y chẳng hạn, lúc viết bài tâm sự em cũng hay nói nọ nói kia, nói xấu ng y, nói ghét nói tức giận này nọ, nhưng cho bõ tức thôi, sau đấy hết cơn là lại yêu nồng nàn thắm thiết ngay. Cũng như chị ash sau khi xả đc nỗi ấm ức của chiịý ở đây, thì về nhà chị ý vẫn thấy thương, vẫn thấy biết ơn mc chị ý^^

4. ashiteru

ashiteru Thành viên mới

Kể cả trong những lúc buồn nhất với mình nhưng vẫn cười được với người khác! Đi làm, mình buồn nhưng cũng ko ai biết, ko nói xấu mc ở cty cũng ko nói tốt đẹp bao giờ. Cứ bt như chả có chuyện gì cả, tính mình thế! Không bao giờ để ảnh hưởng đến công việc! Chưa bao giờ biết đi nói xấu người khác với ai, chỉ viết blog và bây giờ thì xả ở đây!
    Giờ lại đang vui như tết! Cứ buồn chuồn đi mua sắm một mình, tự thưởng cho mình cái áo hay cái váy thế là xong!
  5. intense_emotion

intense_emotion Thành viên mới

Ko biết các chị vào đây kể chuyện mẹ chồng có sợ anh xã đọc đc hay ko chứ riêng em thì em cho đọc thoải mái.
    Em ghét nhất ai ki bo T__T,tiết kiệm thì đc nhưng tiết kiệm thái quá đến mức độ bần tiện thì em chịu hết nổi.Em ko lấy làm lạ nếu các cụ U60 trở lên tiết kiệm,đằng này MC em mới có 46t,kinh tế gđ rất khá giả,ngước lên chả bằng ai nhưng nhìn xuống cũng mấy ai bằng mình ,song tiết kiệm thì đúng là cũng mấy ai bằng mình luôn.
    Em xin kể vài ví dụ : từ bát nc mắm thừa,nhỡ fa nhiều wá thì bắt chấm từ bữa này sang bữa khác,từ ngày này sang ngày khác đến hết thì thôi,đôi khi hứng chí lên nấu cháo cho cháu thì có thể gợt hạt chanh,hạt ớt ra rồi đổ vào nấu cháo cho cháu cho đỡ fí.Máy giặt thì cấm chỉ ko đc giặt quần áo,chỉ đc giặt chăn màn,giặt tay vừa sạch vừa đơ tốn điện tốn nc.Nhiều lần em đi làm về mệt quá có bỏ quần áo vào máy giặt cũng bị mắng ko ra j,chủ yếu là " mày dùng nhiều thế,tốn điện tốn nc,lại hại máy giặt của tao"Song vài lần thấy em vẫn giặt,bà "Đành" đem cái khay đựng bột giặt nc xả cất đi,cho em hết cái dùng.Đã thế lại còn bắt em giặt quần áo cho cả gđ,từ cái quần chip cho tới cái áo con..Mùa hè nóng như đổ lửa ko bao giờ cho bật điều hoà (chỉ có fòng ông bà đc fép bật lúc ngủ đêm ,con cháu hãy đợi đấy)....vv...
    Nói chung là còn nhiều cái tiết kiệm ích kỉ lắm,em chịu hết nổi fải ra ăn riêng.Tuy nhiên vẫn sống chung 1 mái nhà vì ông bà tuyên bố nếu dọn đi thì ko nhìn mặt nữa (chồng em con trai duy nhất).Mà cái cảnh ăn riêng nhưng chung bếp nó cũng lắm chuyện dở khóc dở cười lắm ạ.
    Nói đến đây thì em chợt nhớ chưa rửa bát,fải xuống rửa ngay kẻo lại bị chửi như hôm trc (ăn xong ko rửa ngay thì mua bát giấy về ăn ko từ mai đừng có dùng nhà bếp của tao nữa )
    Lúc nữa lên buôn bán với các chị sau,tranh thủ ngày nghỉ lên mạng giao lưu tí.
    Được intense_emotion sửa chữa / chuyển vào 14:16 ngày 11/07/2009
  6. YuKiTo_64

YuKiTo_64 Thành viên mới

Khiếp, chịu thua mẹ chồng bạn thật đấy
    Tớ thì ko cùng hoàn cảnh với bạn,tớ ở cách xa mẹ đẻ nửa vòng trái đất nên từ khi tớ có thai đến khi sinh em bé đến giờ mẹ chồng đều chăm hết.Em bé nhà tớ hiện tại mới được có 10 ngày tuổi thôi,bà nội chỉ việc đi làm về là tắm cho cháu,giặt đồ cho em bé,nấu cơm còn em bé thì tớ trông.Chồng tớ đi làm về mệt nhưng cũng đỡ đần tớ khoản chơi với con để cho tớ nghỉ ngơi.Nhưng riêng bố chồng tớ thì....cháu ngoại là N1.Từ lúc tớ và con tớ ở bệnh viện về thì chỉ nhòm cháu đúng 1 lần,còn đừng hòng ông bế hay làm bất cứ việc gì giúp mẹ cháu hết
    Mẹ chồng tớ thì tuyệt vời nhưng bố chồng tớ thì....
    Chỉ riêng việc con tớ ko chịu ty mẹ,phải vắt sữa rồi cho vào bình ty thôi mà bố chồng tớ săm soi,nói nhiều đến đau cả đầu
    Chả nhẽ lại nói luôn là con đủ kiến thức nuôi con àh
    Có nhìu chuyện lắm nhưng thôi con tớ khóc đòi ăn
    lúc khác vào tâm sự vậy
  7. ashiteru

ashiteru Thành viên mới

Khiếp, cái nàng này Vừa mới sinh đã sờ vào máy tính rồi, hỏng mắt đấy Hồi trước tớ cứ rình mò ra cái máy bàn là bị quát, rình vào phòng mở máy xách tay còn bị quát ác hơn Kể ra kiêng được cho mình thôi, nàng cố kiêng đi!
    Bốc phét thế chứ tớ thì đẻ xong, khoảng 15p sau khi xuống gường nằm là nghịch điện thoại rồi
    intense_emotion: Vẫn còn nhiều bà quái thai hơn mẹ chồng tớ nhiều, há há
  8. intense_emotion

Em chán cái cảnh chung nhà mà sinh hoạt riêng như thế này lắm.Sinh hoạt riêng là chỉ có ăn riêng thôi,còn tất cả cv nhà đều đến tay em,ko ai chịu đụng đến bao giờ,có đỡ hơn 1 chút là em ko fải giặt đồ cho bm và em chồng nữa.Đến cái việc nhỏ nhặt như đổ rác,em mà ko đổ thì ko ai đổ.Có đợt đi ct bên TQ 5 ngày về,1 núi rác chồng chất,ko ai thèm đổ,bốc mùi hôi thối.Tuần trc đi Quảng ninh 2 ngày về thì cũng lại 1 núi rác và khuyến mại thêm 2 cái chiếu (chiếu mẹ chồng cả em chồng hay dùng để ngồi ăn cơm,mặc dù bàn ăn có nhưng ko ngồi).Thế là lại xắn tay vào đi đổ rác rồi ngồi giặt chiếu.Nhà có bé nhỏ cho cam,rộng ơi là rộng mà lúc nào cũng 1 mình còm cõi lau chùi,tuyên ngôn của mẹ chồng em là cái j riêng của bà thì bà lo,còn cái j chung thì 1 mình em fải gánh.Nhục 1 nỗi là mình đã chăm công nghìn việc rồi,ngoài giờ làm lại chăm con,nhà cửa chắc chắn ko thể suốt ngày lau chùi đc,1 tuần 2 lần là quá rồi.Thế mà vẫn suốt ngày bị chửi là lười việc nhà.Trong khi những ng ở nhà thì "chăm quá",chả ma nào sờ đến bao giờ.Từ hồi em về làm dâu đến nay đã đc 3 năm,số lần MC và EC dọn nhà chỉ đếm trên đầu ngón tay.MC em bảo đấy là việc của nàng dâu (MC em chưa fải làm dâu 1 ngày nào).
    Lúc em sinh con thì còn nản hơn,em đẻ vào 25 tết,mẹ đẻ em lên chăm đến 30 thì fải về lo lễ tết ở nhà vì mẹ ở với bà nội,mà bố em thì mắt lâu rồi.Mc em nấu cơm cho em ăn đc mấy ngày tết còn đâu khoang 10 hôm em đã fải ngồi dậy tự nấu,tự giặt,tự tắm cho con,tự dọn dẹp lấy rồi.Mẹ đẻ em thì cũng bận kinh doanh nên ko lên với con với cháu suốt đc,đến bàn với MC em thuê tạm 1 ng júp việc vài tháng đỡ đần thì MC em cứ ậm ừ,rồi đến lúc mẹ em về là quay ra nói mát mẻ em luôn,kêu nhà này ko có thói thuê ng giúp việc,ko đến mức độ fải nhờ thông gia đến thuê dùm.Thế là em cứ đánh vật với con nhỏ,với cv nhà đc 1 năm thì fải cai sữa cho con rồi đi làm.
    Em ko ngại làm nh việc nhưng đã làm mà vẫn còn bị đòi hỏi quá đáng,chả ai chia sẻ đỡ đần thì cũng mệt mỏi thể xác lắm,rồi thi thoảng tra tấn tinh thần,rõ là chán
  9. intense_emotion

Khiếp, chịu thua mẹ chồng bạn thật đấy
    Tớ thì ko cùng hoàn cảnh với bạn,tớ ở cách xa mẹ đẻ nửa vòng trái đất nên từ khi tớ có thai đến khi sinh em bé đến giờ mẹ chồng đều chăm hết.Em bé nhà tớ hiện tại mới được có 10 ngày tuổi thôi,bà nội chỉ việc đi làm về là tắm cho cháu,giặt đồ cho em bé,nấu cơm còn em bé thì tớ trông.Chồng tớ đi làm về mệt nhưng cũng đỡ đần tớ khoản chơi với con để cho tớ nghỉ ngơi.Nhưng riêng bố chồng tớ thì....cháu ngoại là N1.Từ lúc tớ và con tớ ở bệnh viện về thì chỉ nhòm cháu đúng 1 lần,còn đừng hòng ông bế hay làm bất cứ việc gì giúp mẹ cháu hết
    Mẹ chồng tớ thì tuyệt vời nhưng bố chồng tớ thì....
    Chỉ riêng việc con tớ ko chịu ty mẹ,phải vắt sữa rồi cho vào bình ty thôi mà bố chồng tớ săm soi,nói nhiều đến đau cả đầu
    Chả nhẽ lại nói luôn là con đủ kiến thức nuôi con àh
    Có nhìu chuyện lắm nhưng thôi con tớ khóc đòi ăn
    lúc khác vào tâm sự vậy
    [/quote]
    BC em thì chả bao giờ để ý đến chuyện trong nhà vì ông đi suốt,thi thoảng hỏi thăm 1 chút.Mc em nấu cho em ăn đc mấy bữa con thịt thăn mà cứ kể lể đau hết cả đầu.Rồi cũng kệ cho em tự làm hết.Em còn nhớ mãi cái hôm em bị ốm,gọi cô em chồng lên bảo "nhờ mẹ nấu cơm cho chị,chị mệt quá",no xuống bảo thì mẹ chồng em quát vọng từ dưới lên là "lúc nào cũng ốm,ốm thằng chồng nó lo,mày đi dặt cơm dặt đúng cơm của mày với mẹ thôi,ko việc j fải hầu đứa nào cả.Rồi MC em bỏ hết những cái bát đũa buổi trưa chồng con em ăn xuống đất,ý là ko rửa,của ai ng đấy rửa.Và hôm đó chồng em fải đi mua đồ ăn bên ngoài về.Đó là chuyện lúc còn ăn chung chứ ko fải khi đã ra ăn riêng.Mà khổ nỗi mình có hay ốm đau j đâu,1 năm giỏi lắm 2 lần là cùng.Vấn để ở đây là MC em chỉ quen em fục vụ chứ khi em ko có khả năng làm thì bà cũng ko thèm làm cho(bt ng nau com cho ca nha an la em,tat nhien an xong ng rua bat cung la em)Tính tình mẹ chồng em kì cục làm cho chồng em cũng ko chịu đc,2 mẹ con hơn 1 năm nay rồi chẳng nói chuyện với nhau.
    Nói thật em rất ghét những ng ích kỷ,chỉ muốn đc lợi cho mình,ko biết nghĩ đến cảm nhận của ng khác.
    Được intense_emotion sửa chữa / chuyển vào 13:22 ngày 13/07/2009
  10. mocmien314

mocmien314 Thành viên mới

Như chị này thì tớ công nhận là mẹ chồng quá quắt quá thật. Mà chồng chị thì sao ạ, có đỡ đần được gì cho chị ko, quan hệ của anh ý với mẹ thế nào ạ?Sống mà thế này thì ức chế thật :(