1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mối quan hệ : Mẹ chồng - Nàng dâu

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thuytien2004, 03/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Chả biết mẹ này có nói quá không? chứ sao có bà mẹ chồng quá đáng vậy? Tớ cũng ở cùng bmc, có em chồng (mẹ chồng tớ còn chiều chả sai nó làm gì, nhưng tớ vẫn sai ác liệt. Lôi kéo bố chồng tìm chân lý đê
  2. chuotbeou

chuotbeou Thành viên mới

Tớ thì chả mấy khi dám trái lệnh mc hay bc. Chẳng phải riêng tớ mà hầu như tất cả mọi người trong gđ. Nhưng may ở chỗ là bmc tớ cũng tốt và tâm lý lại rất vì con cháu cho nên nhiều lúc mình có tức cũng cố nhịn. Giữ tớ và mc cũng chưa có chuyện gì xích mích đến nỗi mc tớ phải về nói với chồng mình là "dạy vợ anh đi" cả. Nếu có gì thì cũng chỉ xích mích về chuyện nuôi dạy con là chính nhưng mc mình thường ko muốn chồng mình biết. Mc mình cũng là người rất khéo (về khoản này thì mình rất nể) nếu có chuyện gì ầm ĩ thì mẹ thường hay phân tích nói lý lẽ chứ ko chì chiết gì. Có lẽ vì vậy mà sống với bmc cũng được 4,5 năm rồi (tớ lấy chồng cũng sớm) nhưng mọi thứ vẫn rất ok. Vẫn được bmc chiều như vàng (đoạn này môliphê tý)
  3. Nguoi_ca

Nguoi_ca Thành viên rất tích cực

Lại cái chuyện ngủ đến 8 giờ mới dậy
    Tớ ấy à, cũng thức khuya thoải mái luôn nhưng không thể dậy sớm, 7h30đi làm thì 7h mới dậy. Hồi mới cưới BMC thì có cửa hàng bán đồ linh tinh, 5h30 - 6h là MC đứng dưới cầu thang réo dậy để dọn hàng cho bà , mặc dù chả phải làm gì nhiều và cũng không cần thiết phải dọn sớm thế ( chắc định hành con dâu mới ). Được khoảng hơn tháng em chịu hết nổi, trời thì lạnh, 2 vợ chồng lại thường thức khuya, thế là mỗi sáng em lại đá chồng em xuống dọn, còn em ngủ tiếp
    Sau, chắc xót con giai phải dậy sớm( chả thấy xót con dâu gì ) ứ thấy gọi em nữa
    Giờ sáng nào em cũng ngủ đến 8h mới dậy ( lý do là có con nhỏ nhé ) chả thấy MC nói năng gì vì chồng em toàn bảo " cứ để cho nó ngủ ". Tuy không thấy nói gì với em nhưng em đảm bảo là MC em đi kể khắp làng trên xóm dưới, họ hàng nội ngoại là em ngủ đén 8h mới dậy ấy chứ. Cơ mà em mặc kệ, mệt chết được, phải ngủ cái đã.
  4. intense_emotion

intense_emotion Thành viên mới

,bác ko thấy là mấy bài trc em có nói là ông xã có mò vào đây đọc đc em cũng ko lo à.đây là mới kể vài cái chuyện lẻ tẻ xả stress chứ còn nh cái "quá đáng"hơn như vậy cơ bác à.EC em á,em chửa 8 tháng vẫn fải ngồi chồm hỗm giặt quần áo cho cả nhà,giặt xong nhờ nó đem lên tầng 3 fơi nó còn cong môi "việc của chị,mẹ bảo chị fải làm".BC và chồng em có can thiệp 1 2 lần nhưng MC em vẫn cứ luật cũ mà chơi.Đơn giản là sau mấy lần căng thẳng kiểu này ý,muốn ngồi nc thẳng thắn với MC thì MC toàn lờ đi,xong lại đâu vào đấy.Chứ ko fải là bà hiểu ra vấn đề rồi thay đổi luật đâu ạ.
    Các mẹ có con nhỏ trong này cũng quá hiểu cảnh thức đêm rồi ,cuộc sống hiện đại hơn và có điều kiện hơn rồi mà sao lắm ng bảo thủ ghê gớm thế cơ chứ lị.
  5. dainguyet01

Họp gia đình -> tìm ra chân lý.
    Không có chuyện vừa đi làm kiếm tiền vừa hầu kẻ không đi làm và không kiếm được tiền. Có thể chia sẻ công việc chứ không có chuyện "mẹ bảo chị làm thì em không làm". Với lại, chị em dù không ruột rà thì cũng phải có tình, mình thấy hàng xóm bụng mang dạ chửa mà ngồi giặt quần áo mình có thương mà giúp nữa là chị dâu và cháu ruột mình -> chắc con bé này còn nhỏ nên chưa biết nghĩ -> phải dạy.
    Trộm vía, em chồng tớ ngoan cực, chị bảo sao là nghe răm rắp, với lại mình lúc nào cũng thương nó thật mà. Lúc nó chuẩn bị thi là bà giúp việc nghỉ -> tìm ngay ng mới để nó có thời gian học (chứ bế cháu suốt ngày thì chả học hành được gì)
  6. Poh

Poh Thành viên rất tích cực

Nghe chuyện gia đình nàng intense mà nổi da gà, tớ là đứa ko biết kiềm chế cảm xúc bản thân, rơi vào nhà nàng chắc tớ cho tan tành . Mà em chồng nhà nàng đúng kiểu: giặc bên Ngô ko bằng bà cô bên chồng. Chả hiểu sao nó được đi học mà đầu óc chả sáng sủa tí nào thía, chị dâu bụng to mà để giặt giũ roài vác quần áo lên tầng đi phơi, đúng là số 1. Có lẽ phải đến khi nó đi lấy chồng, nó thấm thía, chứ giờ tính nó thế lại thêm quả bà MC khác người í, thì pó tay.
    Nàng cố ra ở riêng đi.
  7. be_heo

be_heo Thành viên mới

Thế mới biết mình là cô em chồng rất ngoan, 2 bà chị dâu cơ đấy!
  8. dainguyet01

Tốt nhất là phải thống nhất cả nhà,
    mẹ Intense sống ở nhà chồng mấy năm rồi, còn nhiều thời gian, chịu mãi sao được. Mình không nói là làm gì quá, nhưng cần cả gia đình ngồi lại với nhau, cùng bàn ai nên làm gì, ko làm gì. Mẹ nó làm dâu chứ ko phải là osin cho cả gia đình, là con không có nghĩa là không có quyền lên tiếng.Cứ nói thẳng thắn tất cả vấn đề ra, nhưng với điều kiện là phải trên thái độ và nguyên tắc là tôn trọng tất cả những ng trong gia đình
  9. intense_emotion

intense_emotion Thành viên mới

Mưa gió bão bùng quá,ngoài giờ làm việc chẳng sở lượn đi đâu đc nên lại vô đây buôn chuyện.
    EC em thì vừa tốt nghiệp cấp 3 xong,cũng hơi nhỏ tuổi nhưng em nghĩ ko fải là con nít lên 3 mà ko biết fân biệt đúng sai,chẳng wa MC em ỷ có em đâm ra để cho nó lười như vậy,chứ hồi em mới yêu chồng em,đến nhà chơi vẫn nghe MC em quát tháo sai nó làm việc nọ việc kia đấy chứ.Mà MC em ko dậy nó cách tôn trọng ng lớn đâm ra nó hỗn hào lắm.Ko bao giờ biết cư xử fải fép j cả.Góp ý với MC thì toàn fớt lờ,tất nhiên bà đã fớt lờ thì nó cần j fải nghe.Có hôm nó nói hỗn cái j đó em cũng ko nhớ chính xác nữa,bị BC em nghe đc,mắng nó là "chị ấy là chị của con mà con ăn nói thế à" nó lại đáp chỏn lỏn "chị dâu thôi chứ ko fải chị".Đấy,em cũng đến nghỉ.Mà xin thưa với các chị là mỗi lần đi công tác đâu,quà cáp cho ai em có thể ko mua chứ riêng nó với bà MC em mua đủ.Em biết 2 ng chỉ thích đc ng khác cho nên em ko bao giờ để thiếu fần ko lại mang tiếng "ki bo".Nhưng chưa bao giờ em biết nhận 1 món quà nào dù nhỏ nhặt của 2 ng cả.
    Lúc sáng đi làm vội wá ko tìm thấy áo mưa đâu,mà rõ ràng hôm wa đi về còn treo ở ngoài sân,vớ đại 1 cái áo mưa khác mặc thì MC hú lên "áo của tôi,tý tôi còn dùng" T___T.Mà mình nhớ ko lầm thì cái áo mưa đây cũng là do mình mua
  10. Nguoi_ca

Nguoi_ca Thành viên rất tích cực

Hoá ra MC mình vẫn còn hiền lành chán nhỉ !
    Hoá ra mình vẫn sung sướng hơn khối người. Chả biết buồn hay vui