1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mối quan hệ : Mẹ chồng - Nàng dâu

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thuytien2004, 03/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. intense_emotion

intense_emotion Thành viên mới

Ko hieu sao go kieu j cung ko ra tieng viet T___T
    Trc day co hop 1 vai lan roi nhung van dau vao day chi a.Ma hop gd o nha em rat kho,BC lam xay dung ben cau duong,di suot ngay,ve den nha la hay met moi,em cung rat ngai lam fien.MC voi chong thi ko bao gio chiu ngoi noi chuyen voi nhau.The la co hop thi hop em voi MC em a ,hop the ko hop cho xong.Em dang dinh cong may ngay nay ko don nha,ko do rac thu xem the nao thi thay Mc sai co Ec de rieng rac ra roi di do fan rac cua 2 ng thoi,nha cua thi ko thay ai co ve muon don dep.hehe,mai cuoi tuan fai don dep thoi.
  2. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

MC quái số 1 (sry chị). Chị thuê người về mà làm. Việc gì cứ cặm cũi làm lụng quần quật như thế. Tự mình phải yêu thương và quý trọng bản thân mình. Tội gì làm tôi tớ cho gia đình nhà chồng như vậy.
    Em cứ thắc mắc ko hiểu chồng chị là người ntn mà để vợ con mình vào cảnh này
  3. chuotbeou

chuotbeou Thành viên mới

Nghe I-E kể về mc mà tớ sợ quá, tớ mà có bà mc như thế thì chắc ko sống nổi vì tính tớ rất trẻ con lại vừa yếu vừa chẳng biết làm gì nhiều.. ... Bình thường có người giúp việc làm hết còn nếu ko thì mc tớ cũng giúp đi chợ hàng ngày và lau nhà buổi sáng sớm. Nói chung bà rất chịu khó, sáng nào cũng dậy từ 5, 6h sáng để tụng kinh rồi đi làm, có hôm còn đi chợ hoặc dọn dẹp nhà cửa giúp mình. Đến 8,9h sáng 2 mẹ con mình dậy lúc ấy mình chỉ phải cho con ăn và cơm nước thôi. Như vậy cũng là tốt lắm rồi vì mc mình rất bận...
    Được cái nếp sống nhà chồng mình rất đơn giản, cơm nấu xong ai muốn ăn thì ăn, ăn xong đậy ***g bàn bát bỏ vào bồn. Quần áo thay ra của người nào người ấy bỏ vào máy giặt, buổi sáng giặt cả thể. Nếu có phải khâu vá gì bc cũng ko muốn nhờ vả gì mình mà có khi còn đeo kính lão tự khâu. Ốm đau các cụ cũng ko thích thăm hỏi nhiều, thích ngủ nghỉ, muốn ăn gì hoặc cần gì sẽ bảo Ngoài thời gian buổi tối mc mình đi làm về thì mẹ con thường ngồi nói chuyện sau đó ai về phòng người nấy, tự do thoải mái muốn làm gì thì làm
    Ngày lễ, sinh nhật bc tớ ko thích con cái tặng gì cả. Cụ bảo bày vẽ tốn tiền MC thì cũng thích nhưng nếu rất khó tặng quà, nếu tặng cái ko thích thì ko bao giờ lôi ra dùng cả mà cho vào lãng quên luôn MÀ dù có là cái cụ thích thì cụ cũng nhanh quên lắm, có khi dùng mà chả nhớ là ai cho cơ!!!
    Có mỗi một cái tớ ko thích ở mc tớ là tính hay nghe người ta nói và thích cháu trai kinh khủng dù nhà đã có 2 anh con trai rồi mà vẫn thích ku mới khổ chứ. Vì chuyện này mà tớ cũng "xì trét" mãi...
  4. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

Chồng chị hình như không đỡ đần tí việc nhà nào cho chị à?
  5. xinhvaxinh

xinhvaxinh Thành viên mới

Nói thì bảo cãi, ko nói lại bảo lì. Các bà cứ làm như bỏ tiền ra mua con dâu như thời xưa ko bằng. Nhiều khi mình càng nhịn thì càng lẫn tới. Tuy nhiên cũng có mc rất tốt, thương con dâu(thương người) chứ ko fải kiểu con mình là vàng con ng ta thì là .. đất sét.
  6. intense_emotion

Vì là topic về MC-ND nên em cũng ít nhắc đến ông xã.Thôi các bác hỏi em cũng xin thưa : Chồng em chả bao giờ đỡ đần em đc cái việc j,đụng vào cái j là hỏng cái đấy.Don gian nhu nho foi chau wan ao xong minh cung fai di foi lai. Thi thoảng cũng giúp em vài việc lặt vặt nhưng có lần BC em nhìn thấy lại nói em là "việc nhà của đàn bà mà lại kêu nó đi làm là thế nào".Mà chồng em thì cũng đi suốt đâm ra 3 cái chuyện cãi cọ về cv nhà em ko nói tới thì hắn cũng chả hỏi tới.Hắn với MC em thì chả bao giờ thèm nc với nhau rùi,em cũng ngại vì chuyện giữa em và MC lại khiến hắn và MC gây hấn thêm nên em cũng ít nhắc,chỉ khi nào hắn chứng kiến thì mới benh em nhưng càng benh thì càng tội nghiệp cho em những lúc hắn ko có nhà,tha hồ nghe MC kêu ca "nhà này từ trc đến h chả có chuyện j,từ ngày có thêm ng về là rối um cả lên".Thế có vô lý ko cơ chứ.Còn về cái đoạn thuê ng júp đó mà,em cũng nói trong bài viết trc rôì,MC em nhất quyết ko cho thuê.
  7. padmes

padmes Thành viên mới

@ intense_emotion thân mến, đọc những bài viết của bạn , tớ vừa thương và cảm phục sự nhẫn nhịn, cũng như sức chịu đựng của bạn. Chẳng biết nói gì hơn ngoài post vài dòng chia sẻ cảm thông, chúc bạn nhanh chóng có nhà riêng để cuộc sống đỡ vất vả, mệt mỏi hơn.
    Ảnh ava của bạn là con gái của bạn phải ko? Cháu xinh và đáng yêu quá, tớ cứ ngắm mãi . Hôm nào bạn post ảnh cô bé lên nhé, tớ xin copy 1 tấm về blog vì cứ mơ ước mãi có 1 cô con gái đáng yêu như vậy
    Mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thủa rồi. Có ngưòi tốt có người ác. May mắn thì có được bà mẹ chồng tốt, biết cảm thông, thương con dâu, ở với người như thế như có thêm 1 người Mẹ thực sự, may mắn và hạnh phúc lắm.
    Hi vọng sau này tớ sẽ có một bà mẹ thứ 2, chứ ko phải chỉ là mẹ Chồng !
  8. boorin9999

boorin9999 Thành viên mới

Chồng không biết làm mới càng cần phải làm cho biết chị ạ. Chị cứ để anh ý giúp, ban đầu 2 vợ chồng làm cùng nhau, càng vui, về sau quen rồi thì mỗi người một việc.
    Bố mẹ chồng có nói gì cũng kệ, nghe tai này xong cho nó chui ra tai kia, ông bà nói chán rồi cũng có ngày phải thôi không nói nữa. Cái chính là mình bớt đi gánh nặng việc nhà, lại vun đắp thêm tình cảm vợ chồng, chồng chị sẽ thấu hiểu hơn vất vả và sự hi sinh của chị cho anh ấy và gia đình anh ấy.
    Em không chỉ nói suông đâu ạ, em cũng rút ra từ thực tế bản thân thôi
  9. intense_emotion

Cảm ơn bạn đã khen con bé con.Mình chả biết post ảnh,post lên mãi ko đc.Nên có j bạn add nick YM của mình nhé pqa_4ever_as_1 có j mình sẽ share rùi nhân tiện có thể trò chuyện
    Các chị ạ,MC em vì còn trẻ nên rất thích ăn thua đủ.Ko bao giờ bà chịu nhận sai và chịu thua mình cái j đâu,lúc nào cũng cho là mình đúng cơ.Hôm nay lại 1 mình em dọn dẹp lau chùi nhà cửa.Trc cửa có 2 cái thùng rác toàn rác MC_EC thải ra từ đời nào ý nhưng đậy lại,mình cũng đem đi vứt hộ.Đến buổi chiều EC vào bep tìm xem có rác của nó ko để đi đổ,và đúng là chỉ đổ cái túi rác riêng của nó còn túi của em để bên cạnh thì ko.Hehe lắm lúc em cứ thấy buồn cười về cách cư xử của 2 ng.Nhưng thôi,dù sao đây cũng là gđ mình fải gắn bó nốt quãng đời còn lại nên đành chấp nhận,rùi thi thoảng vô đây than thở tí cho đỡ đau đầu vậy.Các chị đừng kêu ca là em buôn lắm nhá.
    Có mỗi điều duy nhất em thấy sướng đó là con gái em có ngoại hình giống hệt nhà chồng,khá xinh xắn đáng yêu (hy vọng lớn ko giống tính cách).Cũng tại em ngày xưa ham trai đẹp nên mới fải lòng chồng em rồi mới về làm dâu nhà chồng em đấy ạ
  10. intense_emotion

chán quá,hôm nay sang hàng xóm chơi thì nghe ng ta kể chuyện MC sang đây buôn dưa lê than vãn về mình.Ng ta kể nh cái mà mình ko hiểu là MC mình thêm vào hay là ng ta thêm vào mà mình nghe cứ như kiểu đang nói ai chứ chả fải nói mình.Sợ thật.Mình ngồi nghĩ mãi ko hiểu là tại sao con ng ta có thể dựng đứng câu chuyện lên,ăn có nói ko như thế. Xet cho cung minh ko sợ dư luận vì mình sống ko thẹn với lòng và có những cái ng ngoài cuộc thừa hiểu ai đúng ai sai.Song ko hiểu sao mình vẫn buồn quá,những ng thân sẽ gắn bó với mình nốt quãng đời còn lại mà cư xử như vậy,sống kiểu bằng mặt ko bằng lòng thế này mình mệt mỏi quá.Sang nhà đứa bạn thấy BMC rất tâm lý,thương con dâu,quan trọng là họ tình cảm,quan tâm lẫn nhau mà mình thấy chạnh lòng quá.
    Theo các chị,khi kinh tế chưa ổn định có nên ra ở riêng?Tiền nhà đắt đỏ,rồi cũng có nh vấn để lặt vặt khác.Em thì muốn ra riêng lắm rồi nhưng mọi ng cứ khuyên là ko việc j fải thể cho khổ ra,chịu khó nhịn đi 1 chút,mà em nhịn hết nổi rồi.Mỗi lần bàn ra ở riêng chồng em cũng ko muốn lắm.Em fải làm sao đây?Bình thường tài chính của em đủ ăn đủ tiêu ,đủ nuôi con,chồng em thì kiếm đc it vì vừa học vừa làm.