1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mỗi tuần 1 câu chuyện

Chủ đề trong 'Nha Trang' bởi nhatrangmuathu, 17/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhatrangmuathu

nhatrangmuathu Thành viên mới

Mỗi tuần 1 câu chuyện

NHỮNG CON SÂU RÓM TRÊN CÂY TÌNH YÊU

Khi bạn cảm thấy tình yêu của mình dường như đang vơi cạn hoặc đang từ bỏ bạn, thì đó không phải là cảm giác ?ongẫu nhiên? mà nó đã có những dấu hiệu báo trước. Giống như có những con sâu róm đang chậm rãi gặm cái cây tình yêu của bạn, cho tới một ngày nó tuyên bố ?otử trận?.

Từng con sâu róm có những cái tên khác nhau:

- Có một con tên là ?oghen?. Khi còn nhỏ nó có màu sắc gần giống với màu của tình yêu. Mới đầu nó nhỏ nhẹ làm nũng, bạn cảm thấy nó rất đáng yêu. Nhưng một khi ghen mất đi sự kiềm chế thì sẽ tăng trưởng và từ từ hủy hoại cành lá của cây tình yêu.

- Có một con tên là ?olạnh nhạt?. Lạnh nhạt mới đầu có vẻ khách khí và cẩn thận từng li từng tí, vì nó cũng không muốn làm tổn hại đến cây tình yêu của mình. Nhưng thời gian lâu dần nó lặng lẽ nhả ra những sợi tơ cứng chắc, quấn chặt cây tình yêu làm cây khô héo.

- Có một con được gọi là ?ophẫn nộ?. Bình thường nó nằm yên ẩn mình, không một ai phát hiện nó. Nhưng khi bộc phát, nó có thể giết chết cây tình yêu chỉ trong một đêm!

- Có một con tên là ?ongừng trệ?. Ngừng trệ rất an toàn, xem ra nó có độ nguy hiểm thấp nhất. Nhưng nó lại trút vào cây tình yêu kích thích tố phản sinh trưởng khiến cây lâu ngày trở nên xơ xác.

- Một con được gọi là tự chuốc lấy ?ophiền phức?. Nó rất kém thông minh, luôn muốn gặm sạch cuống lá nơi nó trú ngụ, bị ngã chổng vó lên trời nó vẫn kiên nhẫn bò dậy, leo lên cây và làm lại việc như vậy...

Hãy cẩn thận với những con sâu róm này, tình yêu có thể bị chúng gặm sạch, không cây nào ?omiễn dịch? nổi với sâu róm cả!

BÙI THANH TƯƠNG QUAN (Từ Internet)
  2. snowprincess

snowprincess Thành viên mới

Hay quá. Nhưng sao không là mỗi ngày một câu chuyện ? Chờ một tuần thì sốt ruột lém anh ạ. Mà em thấy topic này hơi giống topic của chị Rubi, sao hai anh chị không phối hợp tác chiến phục vụ mem NTC nhỉ?
  3. nhatrangmuathu

BẠN CÓ BAO NHIÊU NGƯỜI BẠN?
    Một cụ già quay qua tôi và hỏi: ?oCô có bao nhiêu người bạn??. ?oSao cụ lại hỏi vậy, tôi có 10 hay 20 người bạn, nhưng tôi chỉ nhớ tên được vài người thôi?.
    Cụ mỉm cười như thấu hiểu rồi buồn bã gật đầu:
    - Cô phải thật may mắn mới có nhiều người bạn như thế. Nhưng hãy nghĩ về điều cô đang nói. Có quá nhiều người cô không biết tên đấy! Bạn không phải chỉ là người để cô nói: xin chào!
    Bạn là người có bờ vai mềm mại để cô dựa vào mà khóc.
    Là một cái giếng để đổ xuống đấy tất cả những rủi ro của cô và nâng giá trị của cô lên cao.
    Bạn là một bàn tay để kéo cô lên từ bóng đêm và tuyệt vọng khi tất cả những người mà cô gọi là ?obạn? đã đẩy cô vào đó.
    Một người bạn thật sự là một đồng minh không thể bị lay động hay bị mua chuộc. Là một giọng nói để giữ cho tên của cô còn sống mãi khi những người khác đã lãng quên.
    Nhưng cái cần thiết nhất của một người bạn là một trái tim, là một bức tường mạnh mẽ và sừng sững. Để từ trái tim của những người bạn đó ta sẽ có tình yêu tuyệt vời nhất.
    Vậy hãy nghĩ về những gì tôi nói, từng lời nói đều thật lòng cả.
    Và hãy trả lời lại cho tôi một lần nữa đi, cô bé, cô có bao nhiêu người bạn nào?
    Tôi mỉm cười với ông và trả lời: ?oÍt nhất cháu có một người bạn, cụ ạ?.
    Cảm ơn vì đã trở thành người bạn của tôi!
    THANH GIANG dịch (Theo Internet)
  4. venus_pisces

venus_pisces Thành viên rất tích cực

5. venus_pisces

6. venus_pisces

7. venus_pisces

Cám ơn câu chuyện của Rubi_saobien, câu chuyện như là một bài học về cách làm người. Nhưng mỗi người một cách sống, một cách nghĩ bạn ạh, không ai giống ai và cũng chẳng ai giống mình, cuộc sống là như thế đó. Ai cũng mong muốn cuộc sống của mình tốt đẹp hơn và ai cũng muốn làm việc gì đó có ích ít ra là cho chính bản thân mình. Ừh điều tốt thì luôn hiện diện khắp nơi và không phải ai cũng cảm nhận hết được. Mình còn nhớ một câu hát rất dễ thương : " Vì đời là bức tranh đẹp, ta hãy sống cho tình yêu, xin dang đôi tay khát khao, từng ngày sống bên nhau... sống bên nhau... với thế gian muôn màu.... " hãy sống cho tình yêu, tình yêu đôi lứa, tình yêu đồng loại, tình yêu cỏ cây hoa lá, tình yêu muôn thú và vạn vật quanh ta............. Cảm ơn về bài học cách làm người của bạn.
  8. nhatrangmuathu

HẠNH PHÚC TRONG TẦM TAY
    Ai cũng biết: Bạn không thể là tất cả cho mọi người. Bạn không thể làm mọi thứ cùng lúc. Bạn không thể xuất sắc trong mọi việc. Bạn không thể làm mọi việc tốt hơn ai đó. Bạn chỉ là một người bình thường, như bao người.
    Vì thế:
    Bạn cần khám phá để biết mình là ai, và cứ là chính bạn.
    Bạn phải quyết định việc gì trước, việc gì sau, và tuần tự giải quyết từng việc một.
    Bạn phải khám phá sức mạnh bản thân, và tận dụng sức mạnh đó.
    Bạn phải học cách không so sánh mình với người khác.
    Vì không ai trên đời này là bạn ngoài chính bạn.
    Và khi đó:
    Bạn sẽ biết cách chấp nhận bạn là duy nhất.
    Bạn sẽ biết cách chọn lựa những ưu tiên
    Bạn sẽ biết sống với những điểm yếu của chính mình.
    Bạn sẽ biết tự kính trọng và yêu quí bản thân.
    Và, bạn sẽ là bạn với trọn vẹn nghị lực và sức mạnh.
    Hãy dám tin tưởng:
    Rằng bạn thật tuyệt vời, bạn là duy nhất.
    Rằng bạn là công trình vô giá của lịch sử.
    Rằng ?olà chính mình? không chỉ là quyền, mà còn là trách nhiệm của bạn.
    Rằng cuộc sống không là những khó khăn phải giải quyết, mà là tặng vật để yêu thương và trân trọng.
    Và, bạn chắc chắn có thể đứng vững, bất chấp tất cả...
    MAI CHI (Theo Inspiration Peak)
  9. monoantico

monoantico Thành viên mới

nhatrangmuathu la tín đồ của báo tuổi trẻ chủ nhật hẻ :)
  10. thutim

thutim Thành viên mới

Em rất ủng hộ những bài viết của anh nhatrangmuathu vì chúng là những kinh nghiệm được đúc kết,là tấm gương để soi mình ,là một lời nhắc nhở nhẹ nhàng ....để mình có thể tốt hơn.