1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Món ăn miền Nam ở Hà Nội.....

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi how_do_i_live, 03/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

Cho mình "tám" 1 chút nha các bạn !
    Phở 24 trên Bà Triệu đã chuyển qua 69 - Tuệ Tĩnh từ đầu tuần rồi, và hình như sắp khai trương 1 Phở 24 nữa ở Thi Sách.
    Riêng mình thấy Hủ tiếu Nam Vang thì ở Ciao Cafe - 2 Hàng Bài là gần giống SG nhất.
    Quán ăn Sài Gòn -Khách sạn 30-4 (trước Ga Hà Nội) góc Trần Hưng Đạo - Lê Duẩn cũng có rất nhiều món ăn Miền Nam : Thịt kho nước dừa, cá kho tộ, khổ qua nhồi thịt, bún gạo xào ... đặc biệt mỗi sáng chủ nhật còn có Bánh xèo, Bún mắm, Bún bò Huế, Bánh đúc gân.....
    Cơm tấm thì ở Tràng Thi có 1 quán (chổ này mình chưa ăn nên chưa biết ngon không ! Hihi...)
    Còn món khoái khẩu Lẩu Mắm thì mình thường ăn ở Bến Xe phía Nam (góc đường Trương Định - Lê Duẩn) chổ này hơi xa nhưng hương vị Nam Bộ thì miển bàn luôn các bạn à ! (nói tới đây mình muốn chạy ngay xuống đó làm 1 cái Lẩn Mắm quá, có bạn nào hưởng ứng không ?)
    Góp thêm với các đồng hương 1 vài quán ăn mà mình biết.
    Chúc các bạn luôn ngon miệng nơi đất khách nhé !
  2. ngthhuan

ngthhuan Thành viên rất tích cực

Đầu đường Trương Định là cuối đường Bạch Mai, còn cuối đường Trương Định là giao với đường Giải Phóng. Có phải bạn muốn nói tới chổ giao này ? Tại 783 Trương Định có quán Bún bò, nhưng ngoài ra còn có lẩu mắm nữa. Nếu bạn nào không ngại xa thì tới thử đi. Từ trung tâm Hà Nội, phải đi qua bến xe khách Nam rồi mới tới.
  3. Vespa_abc

Vespa_abc Thành viên mới

Đúng đấy bạn ngthhuan ạ! Chính xác là nó nằm trong Bến xe Phía Nam, cuối đường Trương Định (giáp với đường Giải Phóng).
  4. nhaquelam

nhaquelam Thành viên mới

Em hỏi khí không phải, món Lẩu Mắm nó như thế nào?Em chưa ăn bao giờ, nghe các bác kể mà cũng tò mò quá!Nhưng xa ngút mùa, đi xuống đấy ăn xong thì về đến trung tâm Hà Nội lại đói .
    Vả lại giả thành có bình dân không hả các bác?2 người ăn thì mất khoảng bao nhiêu?
    các bác cho mọi người biết giá cả để có mất công đi xuống tận Đuôi Cá cũng không thấy xót xa, áy náy
    À, tiện đây em hỏi có bác nào biết món " Lẩu Cháo" như thế nào không?Ở đâu bán?em nghe thằng bạn có nhắc tới món này nhưng chẳng rõ như thế nào?Mong bác nào biết chỉ giáo cho em!merci!
  5. ngthhuan

Bạn click vào cái link dưới đây và mở ra đọc các bài về lẩu mắm, hay hơn tôi giới thiệu nhiều :
    http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=%22L%E1%BA%A9u+m%E1%BA%AFm%22&btnG=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm+v%E1%BB%9Bi+Google&meta=
    Lẩu mắm là món ăn bình dân, giá cả hợp lý thôi. Bạn có thể ra Nguyễn Chí Thanh mà ăn thử, không phải đi xa đâu.
  6. nhaquelam

nhaquelam Thành viên mới

Cám ơn bác ngthhuan nhé!Nhất định mấy hôm nữa lành lạnh, em sẽ đi ăn thử món lẩu Mắm.
    À, hôm qua em đã xác minh được món lẩu Cháo rồi, nhưng vẫn chưa biết quê hương của nó ở đâu?
    Món đấy là nước Cháo cho vào nồi lẩu, ăn với thịt chim và một số loại rau đặc chủng....Em cũng chưa được ăn thử bao giờ, thế nên chỉ kể sơ sơ như thế, mời các bác ăn thử xem sao.Ai biết quê hương của nó thì bảo cho mọi người biết.
    Địa chỉ cụ thể em cũng chưa hỏi rõ, vì hầu như mọi người chỉ mải ăn vì ngon quá, nên chả ai nhớ chi tiết cả, chỉ biết là ở phố Lò Đúc, ở chỗ nào đó gọi là Pháo Đài.
    Mời anh em ta thử món này rồi cho bình luận nhé!
    Chúc ngon miệng!
  7. belysymbol_0209

belysymbol_0209 Thành viên quen thuộc

có phải là quán Lạc Cảnh ko ạ? Ở đó có tôm nướng và đặc biệt là thịt bò nướng ăn bá cháy lun (nhắc tới thèm quá, chắc lại phải làm chuyến ra Nha Trang phát nữa để ăn quá )
    cái này em biết nì, ăn hủ tíu ở Hn ko giống trong Nam là vì HN ko có bán hủ tíu tươi mà chỉ có hủ tíu khô thôi. Nên ăn giống bánh đa ngoài mình hay nấu ở nhà ăn
    Nhưng bạn how_do...@ ra Hn thì tập ăn món ở Hn đi. Ông bà ta có câu, ăn Bắc mặc Nam mà. Mai mốt về Nha Trang và về SG thì ăn món Nam thả cửa cho sung sướng nhỉ . Ôi, thấy bạn mình lại thấy nhớ NT và HN quá cơ , tự dưng muốn đi 2 nơi đó quá (mặc dù mới từ NT về Sg được 2 tuần )
  8. ngthhuan

Nếu các bạn muốn ăn món ăn miền Nam theo khẩu vị miền Bắc thì ra Kim Liên nha. Cả một khu ẩm thực.
  9. nes

nes Thành viên mới

Hủ tíu ở quán Nắng Sài Gòn (35 Nguyễn Chí Thanh).
  10. ngthhuan

Quán lẫu mắm ở bến xe khách Nam mới có cơ sở 2 ở 108-D8 Nguyên Hồng (gần công viên Thành Công). Các bạn đến thưởng thức xem sao.