1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Món ăn nhanh phù hợp cho người eo hẹp thời gian

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi kass, 22/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kass

kass Thành viên mới

Món ăn nhanh phù hợp cho người eo hẹp thời gian

Trước hết, xin mod đừng khóa bài em. Em biết là trong nhiều topic của box cũng có đề cập đến vô số món ăn, nhưng nếu em mà lục hết các topic lên để tìm thì lâu quá

Thắc mắc của em là thế này:
    Em phải nấu ăn buổi trưa ở nhà nhưng lại chỉ có khoảng 1 tiếng để nấu + ăn thôi. Em là đàn ông con trai, đi học xa nhà nên kĩ năng nấu ăn cũng ở mức cơ bản thôi.
    Mọi người có thể tư vấn cho em một vài món nào thỏa các đk sau đây được không ạ:
    - nấu nhanh
    - ăn ngon
    - đơn giản, không cần quá nhiều loại gia vị, nhất là những loại gia vị khó kiếm ( vì em không ở VN, chỗ em rất khó kiếm các laọi gia vị kiểu Việt). Em chỉ có vài thứ căn bản như sau: mắm, muối, tiêu, đường, ớt, mì chính. Những thứ gia vị khác thì em chịu, không kiếm ra được
    - k0 phải các món sau, vì những món này em biết rồi: thịt heo kho mặn, thịt heo xào hành tây ( giả bò ), sườn ram mặn, thịt heo luộc, trứng chiên.

Cảm ơn nhiều

Được kass sửa chữa / chuyển vào 21:08 ngày 22/02/2005
  2. taro_cream

taro_cream Thành viên mới

Con trai đi xa nhà khổ nhỉ mà cũng thấy hiếm có ai thích nấu ăn như bạn. Chỗ tớ mấy đứa con trai chỉ biết 2, 3 món ăn là nấu thay phiên nhau thôi. Với tớ nghĩ chỉ cần ăn cơm buổi tối thôi, buổi trưa ăn bánh mì hay mì gì đó thì tiện hơn nhiều. Ko nếu bạn thích ăn cơm trưa thì có thể nấu từ tối hôm trc nhiều lên để sáng hôm sau ăn luôn í, vì buổi tối thời gian sẽ nhiều hơn nên nấu đc nhiều thứ ngon hơn. Hì, xin lỗi vì nói linh tinh làm lạc chủ đề nhỉ. Vì tớ nghĩ vậy sẽ ok hơn thôi, kinh nghiệm bản thân mà
    Món ăn đơn giản á, xem nào, chắc đơn giản nhất là những món ăn về trứng thôi, chắc bạn này cũng biết cả rồi. Ấy có biết món trứng bác hay còn gọi là trứng xào ko, thỉnh thoảng ăn cũng ngon phết, mà làm lại nhanh nữa.
    * Trứng xào :
    Cà chua: 1 quả
    Hành tây : 1 củ nhỏ
    Rau mùi hoặc rau thơm hoặc hành xanh
    Trứng đánh đều với muối, hạt tiêu, mì chính. Hành tây và cà chua xắt nhỏ. Bắc chảo phi hành tây cho thơm thơm 1 tẹo rồi bỏ cà chua vào cùng 1 ít muối cho chóng mềm. Khi cà chua dã mềm thì đổi từ từ trứng đã đc đánh vào và quâyh nhẹ đũa cho trứng hoà cùng dung dịch nước sốt cà chua rồi để sôi liu riu khoang 2'' là đc. Trc khi bắc ra thì cho rau mùi hoặc rau thơm đã xắt nhỏ vào đảo nhẹ và rắc hạt tiêu.
    * Tôm rim :
    Chắc bên bạn có bàn những gói tôm sẵn, chỉ việc mua vể, cắt đầu đi ( nếu ko thích thì bỏ cả chân). Chưng nước hàng rồi bỏ tôm đã làm sạch vào , nêm mắm muối cho vừa ăn rồi, đảo đều tay khoang 5'' cho vàng vỏ tôm rồi cho chút nước, để lửa nhỏ khoảng 7'' cho ngấm gia vị là có thể ăn đc rồi
    * Rau xào :
    Thịt bò thái mỏng, ướp tỏi và gia vì. Rau cải thảo ( súp lơ, cải xanh, giá....) thái miếng vừa ăn. Bắc chảo cho dầu vào xào thịt bò rồi đổ ra đĩa.Sau đó cho dầu vào xào rau chín thì cho thịt vào đảo đều lên. Rắc chút hạt tiêu trc khi ăn.Nếu là cải thảo hay súp lơ thì bạn có thể cho thêm cà chua vào lúc xào rau, đặc biệt súp lơ khó chín thì khi xào bạn đổ thêm chút nước hoặc tìm vung úp lên chảo cho chóng nhừ. Phải xào thịt với rau riêng vì nếu bạn xào thịt rồi đổ ngay rau vào thì rau khó ngấm gia vị hơn.
    * Salat cơm Cơm tẻ thổi chin tới , mềm ko khô 1 bat con, ngô 1 hộp con, đậu hà lan 1 hộp con, trứng luộc 3 quả , thịt nguội 200gr, dưa chuột muối 1 lọ , maionhet
    thai thịt , trúng và dưa chuột hình hạt lựu nhỏ, trong deu voi ngo va đậu đẻ ráo nước, sau đó cho cơm va maionhet vao tron deu , mon ăn này đơn gian dễ làm ma ăn rất ngon, đủ chất , chắc bụng
    * Cánh gà rán:
    Mua cánh gà về, cắt làm đôi cho dễ rán (vì mình nấu ăn bình thường nên cũng chẳng cầu kì hình thức phải để nguyên cả cái ) ướp tỏi, hành tây xắt nhỏ hạt lựu , muối,mì chính ( nếu có ngũ vị hương thì càng tốt). Để 1 lát khoảng 15'' cho ngấm gia vị thì bắc chảo dầu lên chiên vàng đều 2 mặt. Có thể thay cánh gà bằng đùi gà, thịt lợn...
    Các món cá tuy hơi mất thời gian hơn nhưng thỉnh thoảng cũng có thể làm đổi bữa hoặc ăn bữa tối :
    *Cá rán:
    Cá chép rán là ngon nhất nhỉ. Vậy thì:
    - Một con cá chép 1/2kg , mổ bỏ ruột bẩn và mật( chẳng cần bỏ vẩy đâu, còn thích bỏ thì tuỳ í)
    Đổ dầu vào chảo (sao cho ngập 1/2 cá) đun nóng già, cho đũa vào thấy sủi bọt lăn tăn.
    Cho cá vào chảo hạ bớt lửa một chút rán 7 phút. Trở mặt sau rán 7 phút. Gắp ra đĩa. Và ăn
    Pha nước chấm: 3 thìa súp nước mắm +1thìa cà phê đường+1 thìa cà phê nước chanh hoặc dấm hoa quả+một chút mì chính+2 nhánh tỏi đập nhỏ+vài miếng ớt chỉ thiên.
    Ta có món cá rán .
    Nếu bạn muốn ăn cá rán béo ngậy hơn thì:
    -Đập 2 quả trứng đánh đều. Cá làm sạch nhúng vào trứng đánh, sau đó lăn qua bột mỳ hoặc ngô cho vào chảo rán.
    *Cá sốt cà chua
    -Làm sạch cá bỏ vào chảo không vặn nhỏ lửa, rán sơ mỗi mặt 2 phút. gắp ra đĩa.
    -Cà chua thái miếng+hành thái nhỏ cho vào chảo dầu trưng 2 phút, đổ 300ml nước+1 thìa cà phê muối+1/4 thìa cà phê bột ngọt cho cá vào đun
    7 phút mỗi bên.
    -Thì là + hành tươi thái nhỏ (càng nhiều 2 thứ này càng ngon) cho vào đĩa hoặc bát lớn trút cá cùng nước sốt vào. Bạn đã có món cá sốt cà chua, ăn đưa cơm nhất là vào mùa đông.
    *Cá bỏ lò
    Món này cho các bạn nam thích nhậu cá với bia...
    Chọn cá nục, vừa mềm, béo, rẻ. ( Ở nc ngoài cũng thấy bán nhiều cá nục dạng đông lành trong siêu thì, để ý 1 tí là thấy đấy)
    - Cá nục 1kg làm sạch ( nhớ bóc hết các lớp mànd đen trong bụng cá), khìa chéo ngang thân cách đều nhau1,5-2cm
    - Gừng 1 củ dài 5-6cm + 5nhánh tỏi +1 củ hành tây băm nhỏ li ti + 1 thìa cà phê muối + 1/4 thìa cà phê bột ngọt trút vào ướp cá 2-4 tiếng.
    Cho vào lò 360 độ 45-60 phút. Bắc ra bạn đã có món nhậu.
    Cầu kỳ thêm một chút làm nước sốt rưới lên trên gồm:
    -Phi hành tươi 5 nhánh + 2 quả cà chua đường kính 4cm trong vòng 2 phút + 3-4 thìa súp củ kiệu + 1thìa súp đường + 1thìa cà phê muối + 1/4 thìa cà phê bột ngọt+ 300ml nước + 1 thìa súp tinh bột khoai tây hoặc bột mỳ...(hoà sẵn vào nước để nước sốt sền sệt).
    Đun 5-7 phút bạn đã có món nước sốt chua ngọt, ruới vào cá hấp ăn thêm phần hấp dẫn và đỡ ngán.
    Bạn đã biết kho thịt, xào thịt, luôc thịt như bạn nói rồi thì chỉ cần thay đổi các loại thịt với nhau là lại ra món mới mà.Hoặc thay thịt là tôm, mực... Cũng nên ăn thêm canh nữa hoặc rau luộc cho có chất xơ. Mấy cai đấy thì chắc là dễ rồi nhỉ
    Uây, post xong bài cho bạn thấy đói meo. Đang đc nghỉ tận mấy ngày nên rỗi rãi viết hơi nhiều, ko biết bạn có đọc hết ko nữa cơ. Tại thật ra tớ cũng đang tìm mấy món đơn giản cho đứa bạn .
    Chúc bạn luôn có những bữa an ngon
  3. tieungocngoc

tieungocngoc Thành viên mới

Con trai xa nhà mệt nhỉ ? Nếu trưa thời gian eo hẹp vậy thì sao anh ko đặt nồi cơm từ sáng trước khi đi làm rồi đến trưa về nhanh hơn . Đây là mấy món đơn giản em thấy 15 phút là xong nếu anh chịu khó chuẩn bị đồ trong tủ lạnh rồi .
    1. Trứng đúc thịt .
    2. Thịt rim nước mắm.
    3. Giá xào thịt bò.
    4. Dứa xào thịt bò .
    5. Canh đậu phụ nấu trứng và cà chua.
    6. Thịt ba chỉ rang ngọt ngọt .
    7. Bắp cải xào hoặc luộc.
    8. Đậu phụ chiên.
    9. Thịt bò xào hành tây.
    10. Thịt lợn băm sốt cà chua ( món này em chuyên gia làm vì nó nhanh với lại ngon )
    11. Rau cải ngọt nấu canh. Nếu thích anh có thể cho thêm 1 ít thịt lợn băm vào .
    12. Salad cà chua với pho ma. Tưới lên olive oil, dấm, muối trộn với nhau . Cái này anh thích ăn cùng bánh mỳ kẹp thịt cũng được hoặc nướng ít thịt bò cũng ngon.
    13. Mỳ tôm nấu rau cải với thịt bò ....... ( món này thì là món đại biểu của dân xa nhà . Hơi tí là mỳ tôm. )
    14. Mỳ xào.
    15. Mỳ trộn ăn khô .
    Hic hic ........chẳng biết có già hơn mình ko nhỉ ? ...... Nhưng thôi gọi anh vậy . Em nghĩ là nếu anh thích ăn ngon thì anh nên nấu đồ ăn cuối tuần rồi để tủ lạnh . Lúc nào ăn, bỏ vào microwave cho nó nhanh. Chứ bây giờ trưa về bao đi nấu nướng oải lắm anh ạ .
  4. chickbox_4ever

chickbox_4ever Thành viên rất tích cực

~ gãi đầu gãi tai ~ .... ngại thật đấy nhỉ
    pác là con giai mà còn chú ý đến mấy cái chiện nấu nướng ăn uống
    cháu thì .. cứ cho nước vào bát mì
    tống vào microwave .. ừm .. khoảng 3 phút
    lôi ra xì xụp
    ăn thêm quả táo
    thế là xong .. viên mãn
    cuối tuần có xiền .. páo chù bằng cách .. đi ăn tiệm
    thế là đời lại tươi roi rói
  5. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

L cũng vậy lười nấu ăn lắm,toàn là mì tôm với trứng,bánh mì kẹp trứng hay xúc xích,sữa chua,sữ tươi,chè đậu xanh..nói chung là toàn những món dành cho người lười thôi.
  6. mvc

mvc Thành viên mới

Tớ thì ở SG thôi nhưng mà xa sống xa nhà nên cũng cực lười trong việc tự nấu ăn. Món nhanh nhất có thể nấu là mì gói với xúc xích, hôm nào siêng nữa thì ăn ... xúc xích hun khói bán trong siêu thị (cũng ăn với mỳ gói) chứ không phải là món xúc xích Vissan 2 ngàn một cây bán đầy ở các tiệm tạp hoá, hix
  7. the_girl_from_the_sea

the_girl_from_the_sea Thành viên mới

hi`hi`, theo kinh nghiệm bản thân nhé... tớ thấy cậu buổi tối đặt một nồi cơm thật nhiều, cho 2 ngày ăn.. làm món xào bao h cũng nhanh nhất.. chẳng hạn như xào thịt bò với rau, xào gan, thịt băm sốt cà chua, trứng đúc thịt cho thêm 1 ít thìa là ngon cực, hoặc cậu mua sẵn thịt băm, cho thêm gia vị hành tây.. đập một quả trứng vào,cho gia vị hat tiêu làm thành viên nhỏ, rán lên ăn cũng ngon( nếu có nấm hương mộc nhĩ thì cang ok) gì đó lười làm rau thì có dưa chuột tươi, cà chua, ớt ngọt, xa lách, hihi lôi ra ăn sống. đủ cả rau lẫn thịt.. (hic tớ thấy xung quanh tớ có mấy ai nấu riêng từng món đâu..) :
    Sau đó hôm sau còn thừa cơm, mang đi rang, đập trứng vào.. chẹp chẹp thêm dưa chuột muối (vì ko ở Vn nên chắc chắn ko có dưa cà rùi ) nếu có nồi thịt kho cũng ngon.. àh mà nói đến thịt kho nhé.. cứ kho một nồi, ăn được đến mấy bữa liền hehe... Đây là thực đơn dành cho người lười mừ Mà buổi trưa ăn thế là ok quá rồi.. tớ thấy chỉ mất 30'' nấu và chuẩn bị thôi..
  8. mvc

mvc Thành viên mới

Tớ thấy các món luộc, hấp cũng làm khá nhanh đấy, như bò/heo hấp gừng ấy; mua thịt ở siêu thị, bỏ nguyên miếng vào một cái tô hoặc xửng hấp bỏ vào nồi (nêm nếm thêm một ít gia vị, thêm vài lát gừng thái sợi mỏng) rồi đổ nước ngập đến nữa nồi và hấp). Không thì món cá đút lò cũng hay. Cá mua nguyên con (đã làm sẵn), tẩm gia vị, bọc giấy bạc và a lê cho vào lò nướng thôi. Hoặc món thịt nướng nguyên miếng ấy (mua thịt bò Úc nó làm miếng vuông vắn), cũng tẩm gia vị và nướng, mất khoảng 10''. Còn nhanh nhất thì cứ mua đồ hộp thôi, cá thu, cá ngừ, sardin hoặc thịt kho, xúc xích ngập cà, gà kho..... cứ đem về hâm nóng lại mà ăn với cơm thôi, làm đồ ăn làm gì cho nó mất thời gian
    Các món canh cũng nhanh vì thường ở các siêu thị (không biết bên tây có thế k?) nó làm sẳn cho mình như canh chua cá lóc, canh cua rau day, lẩu hải sản.... (có sẳn thịt cá, rau, gia vị) Về chỉ cần nấu nồi nước sôi lên rồi bỏ vào thôi. Tính ra làm hết mọi thứ cũng chỉ tốn khoảng 10-15'' (nếu đã có sẵn cơm rồi)
  9. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Hôm nay vừa ăn tối với mòn cơm và cá hộp sốt cà chua cũng rất ngon ạ,mà lại qua nhanh mọi người ạ.Chắc tại L lười quá và dễ an uống hay sao nhỉ?
  10. 18Googol2

18Googol2 Thành viên mới

Trời, giống tớ ghê há. Bữa nào cũng mất gần 2 tiếng lọ mọ chuyện nấu ăn.. Nhiều khi đau đầu về mấy vụ này. Chưa kể đến chuyện đi chợ và nhiều tai nạn khi nấu unexpected( cái này thì nhiều lắm). Nhiều khi chỉ muốn làm bát mì cho qua bữa, nhưng khổ, bên này mì bán ko có gia vị đi kèm, lại phải tính tính toán toán cho những gì vào cho nó ra cái vị mì.
    Chắc là phải theo topic này dài dài quá