1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

MÓN ĂN - QUÁN ĂN NHẬT BẢN!!! ( quán Nhật mới Asahi Shushi ở Hà Nội)

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi Daikonred, 02/07/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

Trên tầng 2,3 số 3 đinh lễ, đối diện với bưu điện HN, và cạnh trung tâm phát hàng báo chí TW, nhưng hình như chuyển đổi loại hình kinh doanh rồi thì phải.
  2. Matrioska00

Matrioska00 Thành viên mới

Uh, đúng là fải trèo lên tầng 2 . Giờ nó đã chuyển rồi à, chán nhỉ, vậy mà ai hỏi quán ăn Nhật mình toàn chỉ ra chỗ đó (mặc dù ko biết nó còn hay ko).
    Đồ ăn Nhật bé bé tí xíu, tính mình thì ăn để sống, ko fải sống để ăn. Hihihihihi
    Trên đoạn đường Kim Mã, đối diện Ngoại Giao Đoàn Vạn Phúc + mấy nhà cho người nước ngoài (chỗ đường đôi ) cũng có 2-3 quán Nhật cách nhau mấy chục mét. Matrio ngó thấy có quán tên New Sake (tiếng Anh ?????), ko biết các bạn ở đây thử chưa? Các bạn cứ thử đi nhá, rồi về méc tớ với skept82
    Buôn nggoài lề 1 tí, Matrio đi Helsinki lạc vào quán ăn Ấn Độ, thấy món nào cũng bỏ curry vào, hic hic, cay xè nữa chứ
  3. skept82

skept82 Thành viên mới

Ah, các bác thích ăn loại sushi gì? EM thích ăn salmon lém nhưng mah sushi salmon thì.... Chắc tại mình không quen ăn sống.
    Các món về lẩu Nhật, mỳ Nhật em cũng thử qua nhưng không thích cái vị của nó. EM hơi khó ăn. Nhưng đồ nướng NB thì em thích và thích cả sake nữa.
    A, nhân bác Matrioska nói về Indian food, em nghĩ mah sợ. Good friend của iem có bạn người Ấn nên cứ rủ đi ăn món ăn Ấn độ. EM ăn có 2 lần mah sợ đến già. Gia vị mùi curry. Các món ăn cứ spicy thế nào ấy. Khó ăn
    Được skept82 sửa chữa / chuyển vào 10:03 ngày 15/01/2005
  4. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Ở chỗ tớ, tớ kết 1 quán Nhật ăn kiểu buffet, các món ăn được họ làm và đặt lên băng chuyền chuyển động, ngồi ăn như ngay tại cái băng đó. Mỗi lần định đi ăn là toàn phải nhịn cho thật đói để tha hồ ăn, ăn cho bõ tiền đó mà
    Tớ còn thích quán Nhật vì có món kem chè xanh rất ngon
    Quán Ấn độ tớ cũng ăn rồi và thấy ngon đấy chứ Có nhiều cái lựa chọn khác nhau lắm Tangoo và Maglie ( chẳng biết viết có đúng không), các món ăn Ấn độ thường có dừa và cà ri nhưng cũng khá ngon
    Tớ thích quán Thái nữa ạ
    Nhưng tớ trót ba hoa bên topic Viết về món ăn và quán ăn bạn yêu thích rồi, nên ngại viết lại, với cả đây là topic quán Nhật Bủn
    Được ladymeomuop sửa chữa / chuyển vào 18:28 ngày 17/01/2005
  5. joozy

joozy Thành viên quen thuộc

đã ai ăn sushi ở quán Triều Nhật fố Bà Triệu chưa nhi? em đi qua bao nhiêu lần nhưng thấy hoành tráng quá nên ko dám vào
  6. yellowpages

yellowpages Thành viên mới

Nhà hàng đó có mấy tầng, tầng dưới có sushi line, các tầng trên là phòng riêng. Giá cả 10-15.000 mỗi phần ăn, tính đại khái khoảng hơn 100.000/người. Đồ ăn theo tớ là cũng bình thường thôi (tất nhiên không thể bằng những chỗ xịn hơn, kể cả những chỗ không có đồ bếp chuyên Nhật như Sheraton... mà làm món Nhật cũng xịn lắm ), đơn cử như cơm trong các món cuốn... cứ thế nào ấy. Nhưng giá nào chất lượng ấy, cứ thử đi.
  7. linh_hoa79

linh_hoa79 Thành viên rất tích cực

Làm khg khó đâu bạn ạ. Bạn nấu cơm dính của Nhật lên nhé. Sau đó trộn dấ''m gạo của Nhật vào cơm (đấy là theo đúng kiểu, còn có n` ng VN họ khg thích thi khgc ần cho). Bạn cần đến 1 tấm tre dùng để cuốn sushi nữa. Nó giồng như kiểu cái chiếu để quấn tròn lại ý, bạn có thể hỏi mua o siêu thị hoặc các nhà hàng Nhật. Đặt lá rong biển lên, nhớ là nó phai hình chữ nhật hoăc hình vuông. Rải cơm lên tren lá đó , nhưng rải khoảng 2/3 lá thôi (nếu nó hình vuông), sau dó cho trứng tráng, trứng cá (cavior), thịt cua hoặc tôm luộc, dưa chuột vvv cho ngang theo cái thớ mà bạn sẽ cuốn ý, cho thêm 1 ít mú tạt, vùng rang vvv và cuốn tròn nó lại, nhớ là vừa cuốn vừa ép để nó dính và khg bị bung nhé. Sau đó cắt khúc độ dày khoang 2-3 cm là dc. Dùng với magi, mù tạt và gừng ngâm.
    Chúc bạn thành công :)
  8. perfume_mania

perfume_mania Thành viên mới

Ơ.. nhưng tớ hỏi là cái rong biển tớ mua đấy có phải chế biến gì không, vì nó là dạng khô mà, nên không biết có phải ngâm nước or làm gì trước không nhỉ.. Với lại thay cơm dính của Nhật bằng gạo nếp nhà mình được không, tớ ăn thế thích hơn .. Ah.. mà bg tớ cũng chẳng kiếm ở đâu được cái tấm để quấn đâu.. chậc.. chắc chế cái gì thay vào nhỉ.. nhưng mờ cái zì bi giờ..
  9. linh_hoa79

linh_hoa79 Thành viên rất tích cực

Lá rong biển khô bạn có thể thấm 1 chút nuớc vậy, mình cũng khg biết nữa, vì mình toàn mua lá rong biển của Nhật thì chẳng phải làm gì cả. Bạn có thể thay bằng gạo nếp. Còn bạn thử kiếm cái cuốn bằng tre ở đâu đó hoặc là cái gì đó mà cuốn dc ý, hay bạn thử bằnng cái bìa giấy cứng mà dẻo để có thể cuốn dc ý. Nghĩ xem.
  10. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Khám phá ẩm thực Nhật tại Asahi Sushi

Bước vào nhà hàng, thực khách thực sự bất ngờ với một quầy sushi bar chuyển động lớn nhất Hà Nội. 150 món sushi và sasimi sẽ lần lượt chạy vòng tròn để khách có thể dễ dàng chọn cho mình một món hợp khẩu vị.
    Chỉ cần nhìn những đĩa sushi nhỏ xinh được trình bày sinh động đã cảm nhận được cái tài của người đầu bếp. Nhưng khi nếm món ăn, thực khách sẽ còn bất ngờ hơn bởi sự độc đáo, tinh tế của món ăn Nhật bản này. Dù nguyên liệu chỉ là gạo nếp, rong biển và hải sản, song mỗi một loại sushi hay sasimi lại có một hương vị riêng, đậm nét văn hóa Nhật như sushi bạch tuộc, hoa anh đào, trứng cua...

Quầy nướng Teppanaky.
    Tạm xa với quầy Kaiten sushi này, thực khách sẽ còn thấy thú vị hơn khi vừa thưởng thức món ăn vừa xem các đầu bếp trổ tài tại 3 quầy bar nướng Teppanaky hiện đại trên tầng 2.
    10 phòng VIP sẽ dành cho những nhóm khách muốn có một không gian riêng biệt kín đáo. Mỗi một phòng có một cách trình bày riêng và một tiểu cảnh độc đáo đặc trưng của đất nước mặt trời mọc như thác giả, cối nước, hay sỏi trắng...
    Còn gì thú hơn khi ngồi hàn huyên với bạn bè nhâm nhi chén rượu sakê, thưởng thức món ăn truyền thống của Nhật với một phong cách phục vụ kiểu mẫu. Đặc biệt nhà hàng phục vụ trà miễn phí.
    Giá các món sushi từ 12.000 đến 52.000 đồng.
    Ăn theo suất: 100.000-200.000 đồng/người
    Địa chỉ: Nhà hàng Triều Nhật - Asahi Sushi, 288 Bà Triệu, Hà Nội.
    Điện thoại: (04) 974 5945
    (Theo vnexpress)