1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Món ăn Trung Quốc-some one help me?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi cobengheokho, 18/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cobengheokho

cobengheokho Thành viên rất tích cực

Món ăn Trung Quốc-some one help me?

Có ai bít gì ko ạ,post vài bài cho iem mở mang đầu óc được ko ạ.Nếu mừ có thêm cả cách làm những món đơn giản như sủi cảo.....thì càng tốt.Iem cám ơn các bác nhìu lắm
  2. sugar_salt

sugar_salt Thành viên mới

Không nhớ sủi cảo hay há cảo là rán hay luộc.Nhưng thui,để em chép cho bác công thức làm Wan tan.

Nguyên liệu:
    40 vỏ bánh há cảo(cái này bán sẵn lắm,ở Lương Văn Can.Nếu biết làm vỏ thì tốt,nhưng mà fức tạp.Theo em cứ mua sẵn cho tiện)
    6 cái nấm Tàu(mộc nhĩ)
    250 gr tôm tươi bóc vỏ.
    250 gr thịt lợn vai
    100 gr mỡ lợn
    1 thìa bột đao
    1 thìa tương(soja)
    1 thìa nhỏ dầu vừng
    1 thìa nhỏ đường
    muối,hạt tiêu
    Nấm bỏ chân,ngâm trong nước nóng khoảng 30´.Tôm bỏ chỉ đen,để ra 10 con.
    Thịt lợn và thịt mỡ băm nhuyễn(có máy xay là đẹp nhất).Bỏ tôm vào xay cùng.Đến khi hỗn hợp nhuyễn đều.
    Nấm tàu cắt chân,cắt nhỏ.Trộn đều nấm,hỗn hợp thịt,bột đao,tương,đường,ít muối,tiêu ,dầu vào với nhau.
    Chia nhỏ nhân,mỗi fần khoảng 1 thìa nhỏ.Để vào giữa vỏ bánh,đặt 1/4 con tôm lên trên,rồi gói lại như hình chiếc túi.
    Bỏ vào nồi luộc trong vòng từ 8-10´ thì chín.
    Làm nước dùng:ninh gà,lọc lấy nước dùng trong,đun sôi lại cùng với 1 ít gừng,1 thìa dầu vừng,nếm cho vừa,bỏ bánh vào,múc ra bát và cho thêm hành lá,nếu thích có thể cho cả rau cải ngọt.
    Còn nếu rán thì ăn với nước chấm.
    Hôm nay ăn thịt heo,mai cũng ăn heo,kia cũng thế,la la
  3. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Hình như sủi cảo nó = bột lọc trong, nhân tôm giã ở trong.
    EBDBDBD - "That's all, folks"
  4. sugar_salt

Hi hi,thế thì chắc không fải,hình như thứ bác nói là bánh bột lọc chứ.
  5. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Không phải, bánh bột lọc ăn khô, có nước chấm, bánh xủi cảo là bánh nấu thành canh giống hoành thắn.
    EBDBDBD - "That's all, folks"
  6. pc82genetic

pc82genetic Thành viên rất tích cực

Đúng bác milou nói sùi cảo = bột lọc trong với tôm giã là bánh bột lọc rồi. Còn sùi cảo nhân phải có thịt nạc và vỏ bánh phải đục cơ. Sùi cảo cũng ăn khô được mà. Hồi em vào TP HCM, ăn hủ tiếu người ta còn cho 1 đĩa sùi cảo ăn riêng. Ngon lém.
  7. cobengheokho

iem cám ơn bác ạ,phen này về làm thử xem nào.Ơ nhưng mà iem muốn biết thêm về các món ăn khác của TQ nữa,các bác cho iem tí hiểu biết chứ,ko nhất thiết phải có cách làm đâu ạ
    Chẳng có tình yêu nào chân thật bằng tình yêu tuyệt vọng âm thầm?
    Vâng--em yêu anh tuyệt vọng âm thầm!
  8. sugar_salt

Món ăn TQ mấy lần tớ đi ăn ở bên này thấy cũng ngon,nhưng theo em chẳng ngon hơn VN ,hic hic,VN vẫn là số 1. Bọn tàu hay cho xì dầu vào món ăn quá.
    Bọn China bánh bao ấy hay ăn màn thầu(bánh bao không nhân).Các món bánh có nhiều loại tên nghe hấp dẫn lắm như bánh bao xá xíu,bánh cam,bánh cuốn tôm,bánh cuốn xá xíu...nhìu quá nhớ ko hết.
    Món ăn mặn theo tui thì nổi tiếng nhất là vịt quay Bắc Kinh,con vịt quay béo ú,đầu bếp mang ra chỉ xẻo 1 miếng cho khách rồi bê gần như nguyên cả con đi,làm cho nhân dân trợn ngược hết cả mắt.Món này ăn kèm với bánh tráng và nưóc chấm đặc biệt.Hic,công nhận là ngon.Ngoài ra còn có món vịt sốt cam,ăn ngon quên chết.Món này cũng là vịt rán hay quay gì đấy.Có thêm 1 ít vỏ cam rang nhỏ rắc lên,ăn kèm với rau cải(thảo?)chua ngọt và nước sốt cam(dứa).Híc,uống với 1 tí rượu ...chết,không kể nữa,không thì chính mình chết thèm.
    Sup thì có nhiều loại .Khi nào rảnh,em sẽ post lên sau.Nhưng sup Wan tan thì bên này người ta hay ăn nhất.
    Ngoài ra thì tàu cũng hay uống trà.Có nhiều loại như Oloong,sen ,nhài,ko nhớ...trà tàu chia làm hai loại,trà mùi và trà vị.Lần trước uông thử trà nhài của nó thơm lắm,vị không chát như trà ta,rất thanh.
    Em cũng chỉ biết tthế thôi.Chẹp,chưa sang TQ nên chưa biết.Hình như Candyeyez đang ở TQ thì fải.Có gì bổ sung nhé.
  9. cobengheokho

Ko bác nào giúp em nữa sao,em muốn tìm hiểu thêm mừ.Ít nữa em sang TQ rồi mà lại chẳng biết ăn uống nó ra làm sao hay đơn cử như chỗ nào ăn ngon mà rẻ thì em sống sao nổi.Bác nào giúp em đi mà
    Chẳng có tình yêu nào chân thật bằng tình yêu tuyệt vọng âm thầm?
    Vâng--em yêu anh tuyệt vọng âm thầm!
  10. CANDYEYEZ

CANDYEYEZ Thành viên mới

Dạ dạ , em đây ạ !!! Ùi sang China mà muốn ăn ngon như Sugar_Salt@ kể thì phải vào nhà hàng còn bình thường thì lấy đâu ra ạ ...hic hic...
    cobengheokho@ bao giờ sang China thế ??? Mà bạn định học ở đâu ??? Hầu như dân VN bên này đều tự nấu ăn , vừa ngon vừa đảm bảo vệ sinh . Đồ ăn TQ dùng rất nhiều dầu mỡ nên ai có ý định "ăn kiêng" thì coi chừng !!! Với lại người TQ trong bữa cơm ko ăn canh như VN mình đâu , khó nuốt lắm !!! Nếu muốn ăn ngon mà rẻ thì chỉ có mấy hàng đồ nướng vỉa hè thôi , ăn cũng được lắm ... Khổ nỗi ai mà quan trọng vấn đề Vệ Sinh thì đừng ăn nha , ăn xong lại chê bôi ...hì hì... Nói thầm nhé : sang TQ mới hiểu hết nghĩa của câu "Ăn bẩn sống lâu , người Tầu bảo thế" ...hehehe...
    Nói chung rằng thì là mà ... sang TQ vấn đề Candy "choáng" đầu tiên là vụ ăn uống đấy ạ !!! Nhưng bây giờ thì ổn rồi ...

Ice Ice Baby

Có những lúc Tôi cảm thấy tuyệt vọng đến cùng cực nhưng Tôi & Cuộc Đời vẫn tha thứ cho nhau