1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Món ăn, uống Mùa Hè Đê.....(Ngon+Bổ+Mát+Rẻ...) !!!

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi CANDYEYEZ, 29/04/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bup_be_o_tinh_yeu

bup_be_o_tinh_yeu Thành viên rất tích cực

trong những ngày hè nóng nực này thì có 1 ly nước mát để uống thì ko còn gì tuyệt bằng
    nước mát cũng được nấu = nhiều cách nhưng búp bê thích nhất là nước mía lau , ngòn ngọt + thơm thơm ...
    có ai có công thức nấu nước mát ko, chia sẻ đi
  2. hanoipho

hanoipho Thành viên mới

Theo HNP đơn giản, nhanh gọn và tiện lợi nhất là ra chợ mua mấy túi sữa đậu nành cho thêm đường rót vào chai bỏ vào trong tủ lạnh dùng dần, thế là đã có một thứ nước uống ngon lành...... Hoặc là mua râu ngô về nấu lấy nước rồi cho 1 tẹo đường kính trắng , uống vừa mát vừa ngọt vừa thơm mà lại lợi....... tiểu nữa
    Nếu không thì pha nước dâu, nước mơ, nước chanh cho thêm 1 chút xíu muối + đá đập nhỏ uống giải nhiệt và giữ nước cho cơ thể cũng tốt lắm.
    Còn ai thích vị chua chua ngọt ngọt thì mua mứt me (hoặc me ngào đường) về pha với chút nước + đá đập nhỏ hoặc mua sấu non về chế biến món nước sấu cũng thật tuyệt vời. Đảm bảo sẽ có những ly lước mát thơm ngon bổ dưỡng trong mùa hè oi bức......
  3. quynh_linh

quynh_linh Thành viên mới

Ở Vn có sấu ăn , lại có nước sấu uống nữa . Ngon thía không biết .... Ở đây em chẳng có biết uống gì cho mùa hè cả. Mùa hè của em chỉ có nước lọc nè, sữa, diet root beer ( em không uống được regular sodas ) và nếu có thời gian rồi xiền là em đi mua hoa quả về làm sinh tố . Em chỉ thích sinh tố dưa hấu thui nhưng ở Mỹ , hoa quả đắt ơi là đắt . Sinh viên nghèo, 2 hay 3 ngày làm 1 quả dưa hấu thì lấy tiền đâu ra ?
  4. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

Theo tớ Uống nước mơ. pha them chút ruợu.. XÓc lên như coktail ý. .. ngon phết,,, Nhưng mà là nước mơ nguyên chất ý.. Thử mà xem.. Àh nước mơ lâu năm 1 tí.. dảm bảo mát cực
  5. chondauyeuthuong

chondauyeuthuong Thành viên rất tích cực

Uống nước mơ cho vui thôi, chứ uống xong cũng chả đỡ khát khi mà thời tiết lên đến 38 độ
  6. Nguyetminhha

Nguyetminhha Thành viên mới

Các bạn có công thức hay kinh nghiệm hay về nước ép hoa quả không? Chia sẻ cho tôi với.
    Mới mua được một cái máy ép hoa quả xong, chưa biết món nào ngon!
    Cảm ơn mọi người trước nhé
  7. perverse_child

perverse_child Thành viên mới

Em nghe nhiều đến nguyên liệu kem tươi mà chẳng biết làm thía nào cả. Thế thì làm sao em làm được mấy món kem yêu quí đó hả các bác.
    Có bác nào bít làm kem tươi hoặc kiếm nguyên liệu này ở đâu ko? Chỉ cho em với. Em hưa nếu các bác giúp em, em se cho bác ăn .... ké món kem của em làm mệt nghỉ . Hehe
    Các bác giúp em nhá
  8. start2smile

start2smile Thành viên mới

Em mua kem tươi để làm kem ở siêu thị ý. Các siêu thị lớn lớn 1tí, đều có cả. Em vào chỗ dàn lạnh mà tìm. Có nhiều loại to nhỏ, giá hơi cao 1tí :P. Tham khảo: Président. Loại nhỏ nhất cũng khoảng 20k, mà loại đó làm kem thì em ăn 1mình cũng kô đủ
    Tự làm kem ở nhà nè.
    Công thức liều lượng thì xem ở các sách. khỏi nói nhé :P
    Kem tươi đó khi mua về, lỏng lắm. Em đánh lên, bằng tay thì phải đánh đều, đánh 1chiều thôi. Khi nào kem đặc lại và có vẻ đứng là ok. Nếu có máy đánh trứng thì.... vèo, maximum là 3 phút.
    Lòng trắng trứng (tuyệt đối kô để dính 1chút lòng đỏ nào đâu dấy) đánh như đối với kem tươi. Vứa đánh vừa cho đường vào từ từ. Đánh đến độ bông, rồi đông đặc lại là ok.
    2 thứ đó trộn vào nhau, đánh nhẹ 1tí.
    Thứ hỗn hợp này đã ổn rồi đấy. Muốn ăn kem mùi gì thì chỉ việc cho hương liệu or hoa quả xay vào nữa là ok.
    Đổ vào cốc và cho vào ngăn đá. 2tiếng sau là có kem ăn.
    Chẹp. Thèm
    Chúc thành công!
  9. perverse_child

perverse_child Thành viên mới

Em cám ơn bác start2smile nhé. Bác tốt bụng quá. Em ko biết lấy gì để cám ơn bác nữa
  10. start2smile

start2smile Thành viên mới

kekee,
    có người khen mình tốt bụng. Chẳng bít bụng có tốt thật kô, chứ cứ ăn cái gì là lạ (kiểu như kem của em làm 1st time ý )
    là lại phải làm ngay mấy viên berberin cho an tâm
    Just 4 fun only
    Em cứ cảm ơn = vài ly kem em làm lần đầu là đc ý mừ. Chị dễ tính lém