1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mong nhận được lời khuyên từ các anh chị đi trước.

Chủ đề trong 'Du học' bởi ngocthaopham, 17/02/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngocthaopham

ngocthaopham Thành viên mới

Chào các anh chị.
    Em hiện đang là sinh viên năm 2 của 1 trường đại học tư tại tphcm.Ngành em đang theo học là Marketing nhưng ngành em thực sự muốn học là ngành xã hội học. Do 1 vài vấn đề về tài chính mà năm tiếp theo em phải bảo lưu kết quả học. Em bắt đầu học để săn học bổng vào đầu năm 2 đh. Ngoài việc học em đang hoạt động trong 1 tổ chức từ thiện tại Việt Nam.
    Mục tiêu của em vẫn là giành học bổng du học .
    Em đang rất lo lắng việc dừng học giữa chừng có ảnh hưởng nhiều đến việc xin học bổng sau này vì đại diện các trường hoặc đại sứ quán không đánh giá cao việc 1 sv nghỉ học giữa chừng.
    Nếu dừng lại 1 năm nhưng trong năm đó em vẫn có những hoạt động đóng góp cho cộng đồng thì 1 năm đó có trở thành cản trở cho việc xin học bổng sau nay không ak?
    Mong anh chị cho e những lời khuyên và chỉ dẫn cũng như chia sẻ những việc anh chị đã làm nếu đã từng trải qua trường hợp như em. Cảm ơn anh chị nhiều ak.
  2. solvic

solvic Thành viên mới

Em không nên bỏ học nhé, nó cản trở e xin học bổng chứ sao không e. E nên đi học lại nếu có kết quả tốt có thể xin học bổng miễn phí học phí nhé!:-)
  3. mimosainrose

mimosainrose Thành viên quen thuộc

Nếu em vẫn có hoạt động làm việc thì một năm gap year đó ko có vấn đề gì lớn cả, em hoàn toàn có thể viết nó vào CV. Đừng lo lắng quá về việc người ta nghĩ gì về mình, còn tùy từng loại học bổng và người đánh giá.

Thậm chí, nếu gap year đó của em có liên quan tới vấn đề cá nhân mà lại khiến em thay đổi suy nghĩ nhận thức đam mê gì đó cho lĩnh vực xã hội học thì đó là một điểm cộng.
  4. Hongduong88

Hongduong88 Thành viên mới

Em muốn viết 1 bài mới mà đăng mãi không được, toàn báo lỗi mọi người ah. Làm thế nào bây giờ ah? :((((
  5. ngocthaopham

Da
    Dạ em cảm ơn lời khuyên của anh/chị ạ. Hiện em vẫn tiếp tục đi học và xin học bổng từ trường của mình, tuy không nhiều nhưng hi vọng bớt được khó khăn cho gia đình. Em nộp đơn xin học bổng sv có hoàn cảnh khó khăn có thành tích học tập tốt như vậy cũng sẽ có lợi cho việc xin học bổng du học sau ngày nữa đúng không ah? Ah anh/chị cho em hỏi em có GA 1 năm trước khi học đại học và tham gia chăm sóc người già tại những nhà có hoàn cảnh khó khăn và không có bất kì một chứng minh nào về việc đó thì làm thế nào ah? em cảm ơn
    --- Gộp bài viết: 10/08/2016, Bài cũ từ: 10/08/2016 ---
    Dạ em cảm ơn chị, em vẫn tiếp tục đi học và xin học bổng từ trường. Tuy chỉ giúp được phần nào học phí nhưng em nghĩ nó sẽ giúp ích cho em trong việc xin học bổng du học sau này
  6. mimosainrose

Nếu em tham gia tình nguyện tự do mà cần sử dụng thông tin đó để nộp học bổng thì chỉ có cách là có một người khác viết thư giới thiệu cho em, người đó biết em làm hoạt động đó. Còn lại thì em vẫn có thể điền vào CV. Học bổng thạc sỹ thì rất ít cái yêu cầu phải có certificate mấy hoạt động này, còn học bổng đại học thì chị ko rành. Mục đích chủ yếu của những hoạt động này thực ra là để giúp ích cho người khác và phát triển bản thân, cái đó thể hiện ở con người mình chứ ko cần một giấy tờ gì chứng minh hết.
  7. ngocthaopham

Hiện em đang khá băn khoăn cho 2 lựa chọn chị ạ. Em thích tâm lý học nhưng đang học Marketing. Em đang chưa biết nên xin học bổng du học thạc sĩ Marketing hay đại học với ngành tâm lý. Cả hai ngành này ở VN thực sự việc đào tạo chưa phát triển.
    Với Marketing, ngành này tại Việt Nam đào tạo chưa tốt(trường em đang theo học cũng vậy) nếu muốn xin học bổng thạc sĩ cho ngành này thì ngoài GPA, IELTS, 2 năm kinh nghiệm thì em có cần phải học thêm chứng chỉ nào nữa không ak?
    Còn với tâm lý thì việc học 4 năm Marketing tại VN rôi xin học bổng du học Tâm Lý thì có vấn đề gì không chị?
  8. dungdv1986

dungdv1986 Thành viên mới

Nó sẽ là trở ngại cho e khi bị dừng học đứt quảng như thế. Việc kiếm học bổng là rất gắt gao giữa sinh viên với nhau nên việc xét duyệt cũng rất cạnh tranh.
    Chúc e đạt được mục tiêu
  9. mimosainrose

Nếu em thích tâm lý học thì xin tâm lý học, ko việc gì phải lo cả, các trường như ở UK/ US chị biết (bao gồm top schools) đều rất linh hoạt. Chỉ cần em nêu bật được lý do khi học marketing em lại phát hiện ra điều gì hay ở tâm lý học, hay việc ứng dụng tâm lý học trong marketing là như thế nào.

Chị ko biết mục tiêu của em về học bổng là như thế nào, nếu là học bổng chính phủ quốc tế thì vấn đề cần nêu bật là em có kinh nghiệm gì (cho dù làm gì cũng được, ko có việc phù hợp thì em tự tổ chức/ found bất cứ cái gì cũng được) nhưng miễn là em phải có big picture in mind - tức là mục tiêu cao hơn rộng hơn của công việc mình làm, đóng góp được gì cho cộng đồng, xã hội, giải quyết được vấn đề bức xúc gì đang tồn tại v.v... thì em mới có thể chứng minh mình xứng đáng nhận học bổng.

Chị ko làm marketing nên ko thể tư vấn cho em về chứng chỉ phát triển sự nghiệp trong ngành này được, em cần nói chuyện gặp gỡ chuyên gia hoặc đọc nhiều bài báo cả học thuật lẫn ứng dụng trong ngành mà mình theo đuổi. Phải biết đích đến là gì thì mới có thể phát triển được.
  10. acethegmat700

acethegmat700 Thành viên mới