1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mong tư vấn hộ mình.

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi genkina, 06/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. genkina

genkina Thành viên mới

Đây là lần đầu mình tham gia vào chuyên mục này, mong mọi người giúp đỡ mình. Mình là một người có rất ít kinh nghiệm tình trường nhưng lại vấp phải toàn trường hợp khó (theo mình nghĩ vậy). Chuyện của mình thế này :
    Mình và em í đều đã đến tuổi lập gia đình, mình hơn em í 1 tuổi. Chúng mình chỉ quen nhau được khoảng 7 tháng khi cùng làm một công ty với nhau ( mình mới nghỉ ở cty này vì mình chuẩn bị sang Nhật làm). Thời gian đầu khi mình mới tán em í ( em í chưa biết mình sắp đi Nhật ) thì mọi chuyện có vẻ yên ổn và khả quan. Nhưng sau đó, mọi việc trở nên thật tồi tệ với mình. Từ khi em í biết mình sắp đi Nhật, em í đã gần như ko cho mình một cơ hội nào để tiếp cận. Nhiều lần mình rủ em í đi chơi hoặc đi uống nước e í đều từ chối mặc dù mình đã nói rõ là mình chỉ còn thời gian ít ỏi ở VN, mình chỉ muốn gặp và nói chuyện với e í nhiều hơn thôi. Và một hôm em í đồng í đi uống nước với mình nhưng là để nói với mình những điều mà mình nghĩ là từ chối mình. Trong cuộc nói chuyện đấy, mở đầu là em í nói một câu "anh cứ đi đi mà ko phải suy nghĩ gì và e cũng ko suy nghĩ gì cả", rồi sau đó e í nói với mình là e í đang để í một người khác, e í nói ng này đang đi công tác ở nước ngoài mấy tháng nữa thì về ( thực sự mình ko tin điều này vì mình hỏi e í là e có định kết hôn với ng đấy ko thì e í bảo là có thể ). Ngoài ra e í còn hỏi mình một câu là : nếu em bảo anh ở lại thì a có ở lại ko ?...
    Thời gian sau đó, mình vẫn gọi điện nhắn tin cho e í, nhưng rủ đi uống nước hoặc đi chơi thì e í ko đi. Mình thì rất quan tâm đến e í nhưng e í thì luôn tỏ ra là ko quan tâm đến mình, khi nói chuyện với người khác thì luôn tỏ ra là ko ưa mình. Thời gian trước tết, mình gọi điện thì e í vẫn nghe máy bình thường. Trong tết mình có qua nhà e í chơi, rồi có hôm thì cùng một chị cùng cty sang nhà e í ăn cơm với nhà e í. Bố mẹ e í thì rất ưa mình nhưng e í thì tỏ ra là ko thích việc mình đến như vậy. Khi nói chuyện với bố mẹ e í thì e í nói là ko có tình cảm với mình (mình biết điều này thông qua em gái của e í). Mình biết điều đó, thấy chán vô cùng, mình quyết định gọi cho e í và bảo với e í là muốn nói chuyện lần cuối với e í và sau đó mình sẽ ko liên lạc gì nữa. Trong cuộc nói chuyện này mình có hỏi e í là liệu e có tình cảm với mình hay ko (nếu ko có thì mình sẽ tự khắc xin lui ko làm phiền nữa), thì em í trả lời là hơn mức bình thường nhưng là quý. Mình nói chuyện rất lâu rồi thôi, tạm biệt em í. Sau khi mình cúp máy thì em í lại nhắn cho mình một tin bảo là mình ko hiểu em í. Và đúng là mình ko hiểu thật, ko hiểu tại sao mình đã muốn thôi rồi mà e í lại làm như thế ? Chính cái tin nhắn đấy lại khiến mình suy nghĩ và mình lại ko thể làm được điều mà mình muốn làm là thôi ko tiếp tục nữa.
    Sau đó vài hôm, mình lại gọi điện,nhắn tin nhưng e í đều im lặng ko trả lời. Đến hôm 14-2 mình đến nhà tặng socola thì em í nhận còn hoa thì em í ko nhận. Nhưng mình lì, mình ngồi nói chuyện với em í một lúc rồi về để hoa lại ở ghế ra về, em í thấy thế, chỉ vào hoa thì mình bảo là mình để lại, e í bảo là cùn ko chấp ( các bạn đừng cười cái vụ này của mình nha, tội nghiệp mình, hic ) . Thế là xong ngày 14-2. Sau đó thì vẫn lại rơi vào tình trạng mình gọi điện mà em í ko nghe máy, nhắn tin ko trả lời. Có một điều mình vẫn ko thể hiểu nổi là em í luôn bảo là : trước lúc anh đi em sẽ chủ động gặp anh một hôm. Mình ko hiểu em í chủ động gặp mình một hôm để làm gì ? nói gì ? và tại sao lại cứ phải như thế ?. Bây h mình đang rất chán nản, ko biết em í nghĩ gì nữa, mình thì ko muốn từ bỏ mặc dù bạn bè ai cũng khuyên mình là nên thôi đi. Mình nghĩ thời gian ngắn này mà như thế này thì chắc mình ko còn hy vọng gì nữa rồi. Mong các bạn đọc và tư vấn cho mình xem mình nên làm thế nào. Mình vẫn muốn có một kết quả tốt đẹp vì mình nghĩ nếu tiến triển tốt, mình sang Nhật một thời gian sẽ thu xếp đưa e í sang cùng (e í học ngành tiếng Nhật), điều đó có thể lắm chứ, còn việc thôi thì đã có quá nhiều í kiến góp í với mình rồi. Mình muốn có được câu giải đáp hợp lý để mình yên tâm sang bên kia.
    Cảm ơn các bạn rất nhiều !
  2. luckymanTHNC

luckymanTHNC Thành viên mới

3. kingyam

kingyam Thành viên quen thuộc

Topic này nên đổi tên là "chuyện tình em í"
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Vấn đề là chủ topic muốn cô kia đợi chủ topic ở VN chứ đâu muốn đưa cô kia sang Nhật để 2 ng gần nhau!

Cô kia cũng đâu có dại gì chống mắt lên chờ 1 anh ất ơ mới quen nào đó.
  5. baotuy_along

baotuy_along Thành viên mới

em có cảm giác như là em í có tình cảm với anh đó, nhưng chưa đến mức người yêu thôi--cái này thì phải tấn công anh à----nhưng trước hết em ý nghĩ thế này nhé xem anh có ưng ko nhé
    Trước hết anh nên nói rõ tình cảm với cô ấy, trường hợp này của anh cũng khó vì anh chưa là người yêu chính thức-- mới chỉ hơn mức bt tý---hihi--- anh phải chọn thời điểm để làm em í xúc động 1 tý mới thành công đc anh à--- liều lên chứ anh nhỉ----hai người nên ngồi xuống chia sẻ và nói những ý kiến của mình để cùng bàn luận xem thế nào là tốt- chứ mỗi người đều có 1 ý kiến mà ko nói cho người kia hiểu thì ko đc đâu----nói anh muốn đi nhật để thế này thế này----anh nghĩ điều đó sẽ tốt cho đứa mình sau này.....Hãy tin ở anh và hãy luôn ở bên anh--em tin 1 người con gái thông minh sẽ hiểu cho anh và sẽ tin tưởng anh--- chúc anh thành công--- co ý kiến gì thì ACE Pm vào yahoo--changkhomongmo1989---01684678655
  6. miss_seu

miss_seu Thành viên mới

đây là lần đầu tiên comment trên topic vì căn bản là mình cũng từng được 1 bài học tương tự. theo những gì bạn kể thì xem ra bạn gái kia có vẻ khá khó khăn, song phải nỗ lực rồi mới ko hối hận phải ko?

Mình cũng đồng ý với mấy bạn trên là bạn gái kia thích bạn rồi, mà vì bạn chuẩn bị đi xa, 2 người lại chưa đâu vào đâu (và thực ra cũng còn sớm để có thể ra đâu vào đâu), nên cô bạn ý chọn giải pháp an toàn là đã thế thì thôi luôn ko dầy dà, tránh sau này phải đau khổ dằn vặt.

Bây giờ, việc quan trọng nhất bạn nên làm là thể hiện rõ tc và mong muốn của bạn. có thể bạn chưa tới mức yêu, nhưng hãy nói rõ với bạn gái kia là ban thích/có tc/mến cô ấy, rồi sau đó hãy chia sẻ với bạn gái ý về công việc và dự định của bạn. Bạn sẽ đi bao lâu, sẽ làm việc thế nào, kế hoạch của bạn ra sao...(cái này quan trọng ah, vì như bạn nói cô ấy đã tới tuổi lập gia đình, con gái thì rất quan tâm tới việc này), nếu bạn có kế hoạch là có thể cùng bạn gái ý sang Nhật thì cũng ướm hỏi thử xem ý bạn đó thế nào?...

Nói chung, điều ngăn trở lớn nhất với bạn đấy là vì bạn sắp đi xa, và sang tới đó thì thật sự là chả thể hứa hẹn điều gì, ngay cả khi yêu nhau rồi vẫn có thể tan vỡ. Thế nên bạn nên cố gắng tạo được niềm tin ở bạn gái ấy, rằng ban đi xa song bạn luôn nghĩ về cô ấy và cố gắng thu xếp để 2 người có thể sớm gặp nhau... nói chung là nói rõ kế hoạch, dự định tương lai của bạn và cô ấy là 1 phần của kế hoạch dự định ấy (điều này chắc bạn nghe quen rồi nhưng vẫn cứ nhắc lại).

Sau những nỗ lực trên mà cô bạn gái kia vẫn ko muốn thì chắc chắn là nên thôi. Nói chung mình nghĩ con gái mà thích thực sự thì ko nề hà đợi lắm đâu (tất nhiên đừng quá lâu:), quan trọng là phải tạo dựng được niềm tin và cho ngưòi ta biết sự chân thành của bạn. Chúc bạn may mắn.
  7. kruger

kruger Hỏi gì đáp nấy Moderator

Sang Nhật mà kiếm vợ bác ạ, con gái Nhật rất thích trai VN, vừa đỡ khổ, vừa đỡ xoắn.

Em mục sở thị 3 ông đồng nghiệp VN + 3 em đồng nghiệp Nhật, giờ đã là 3 cặp vợ chồng.

Mấy em Nhật, lúc đầu yêu vào, rủ đi ăn uống tâm xự, em nào cũng giãi bày là đàn ông VN tuyệt vời hơn đàn ông Nhật rất nhiều :)
  8. genkina

genkina Thành viên mới

Cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã chia sẻ với mình. Đọc ý kiến của mọi người thì mình cảm thấy mình phải cố gắng thật nhiều để cho cô ý hiểu được mình và có lẽ phải trông chờ ở duyên số nữa. Có lẽ chỉ có thời gian mới có thể trả lời được.
    @kruger : mình nghĩ là ko đơn giản như bạn nghĩ đâu, mình cũng tiếp xúc với con gái Nhật nhiều rồi mà. :D
  9. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn xác nhận là không hề có ý muốn đưa cô ấy đi Nhật cùng mà muốn cô ấy đợi bạn ở đây cho đến khi bạn quay về?
  10. Salamander

Salamander Thành viên rất tích cực

Ca này muốn có hy vọng thành công thì chỉ còn cách là phải đem lợi ra mà nhử, đầu tiên bóng gió xa gần, sau thì quất hẳn vào vấn đề luôn. Chúc chú thành công. Còn nếu muốn nó đợi chú đến khi chú về thì thôi nghỉ đi, mất thời gian của cả đôi bên.