1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mong tư vấn hộ mình.

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi genkina, 06/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. genkina

genkina Thành viên mới

@Anxiety : mình thì mình mong muốn sau khi mình sang đấy tầm khoảng 1-1,5 năm khi đã ổn định, mình sẽ cố gắng đưa e í cùng sang với mình chứ nếu để e í ở nhà chờ mình thì thật sự là mình quá ích kỷ. Sau khoảng thời gian đấy nếu mình ko làm được điều đó thì chí ít mình cũng phải về cưới e í. Đấy là suy tính của mình, mình cũng đã nói với e í dự định đấy của mình nhưng e í ko nói gì cả ( đấy cũng có vẻ là cách mà e í hay sử dụng, im lặng, ko nói gì ).
    Hôm 7/3 vừa rồi mình sang nhà tặng hoa chung cho cả mẹ e í và e í thì e í ko chịu ra tiếp mình mà chỉ ngồi trong phòng để mặc cho mình nói chuyện với mẹ e í. Từ lúc mình đến cho đến khi mình về đến việc ra chào mình e í cũng ko làm. Có vẻ như e í thích đập mình tơi bời khi mình tới nhà e í hay sao í. Hôm sau e í đến cty nói chuyện với bà chị chơi thân bảo là biết là rất quá đáng nhưng vẫn làm thế.
    Trong lúc còn đang đau với cách xử sự của e í thì hôm qua e í lại nhắn tin rủ mình đi ăn và đi xem phim ( đây là lần đầu tiên e í chủ động rủ mình ). Lúc đầu mình định ko đi nhưng cuối cùng vẫn nhận lời đi và mọi chuyện diễn ra khá êm.
    Đấy là phần tiếp câu chuyện của mình đấy, mình cũng chịu, chả hiểu nổi e í ( hoa hết cả mắt roài ). hic.
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Vậy thì bạn đã làm xong phần việc của bạn.

Còn cô kia là 1 cô gái không biết cách cư xử, kiểu người kém trong giao tiếp như thế này là chưa đủ trưởng thành để lấy làm vợ. Tôi có lời khuyên là bạn không nên vì "yêu" mà lấy vợ mà phải lựa cô nào đủ trưởng thành, chín chắn, biết nghĩ, biết cư xử một chút, như cô này là không được rồi.

Mai mốt mẹ chồng bàn bạc chuyện gì cô này cũng im im không đáp, không thèm tiếp chuyện, rồi sau đó lại mua bánh trái về cho mẹ chồng và cư xử như mẹ chồng chưa từng bàn bạc chuyện gì thì bạn tính thế nào?
  3. genkina

genkina Thành viên mới

Thứ nhất là tại sao mình lại nhận lời đi với e í buổi hôm qua đó là vì mình vẫn còn băn khoăn cái việc e í nói là đến trước lúc mình đi ( bây h chỉ còn 2 tuần nữa thôi ) e í sẽ chủ động gặp mình một hôm, mình muốn biết em í sẽ nói gì với mình.
    Thứ 2 là mình nghĩ dù e í có đối xử với mình như thế nhưng từ trước tới h e í cũng đã lạnh lùng như thế rồi, đến bây h mình vẫn chưa có câu trả lời là tại sao lại như thế, mình sợ mình giận quá sẽ mất khôn, ko hay.
    Thứ 3 là mình ko nghĩ rằng e í là một người ko biết cư xử, cái việc e í vừa làm chỉ là cách cư xử của trẻ con, e í ko thể như thế được, mình cần hiểu nguyên nhân gốc rễ của vấn đề.
  4. Anxiety

Thì bây giờ chuyện ngồi tịt trong phòng k ra tiếp khách có thể là "có uẩn khúc" nhưng mà cái bữa hẹn riêng cô ta cũng chả nói được nguồn cơn sự việc vì sao cô ta hành xử như vậy lẫn không hề có phản hồi cho lời đề nghị của bạn (độ 1-1,5 năm nữa thì đem cô này sang học tiếng Nhật để 2 ng ở cạnh, hoặc về làm đám cưới) thì quá là trẻ con, chưa đủ tuổi lấy chồng.

Chẳng ai bảo cô này phải chấp nhận ngay lời đề nghị của bạn cả, cô này có thể nói là mình đang cân nhắc, là 2 ng xa nhau nhưng cứ liên lạc xem thử mqh xa có phát triển đc không hay lụi tàn, rồi từ từ kế hoạch 1-1,5 năm gì đó từ từ tính tiếp. Hoặc cô này từ chối hẳn. Hoặc cô này bảo là cho cô này ít tgian để ngẫm nghĩ xem thử lời đề nghị của bạn béo bở cỡ nào rồi sẽ có câu trả lời dứt khoát.

Nói chung là trả lời sao cũng đc, nhưng phải rõ ràng rành mạch chứ, còn thái độ ẩm ương thế này, dù bạn có tiếp tục liên lạc cô ta từ phương xa, đến 1 ngày cô ta trở chứng, bảo là chưa từng hứa hẹn gì với bạn, giờ có bạn trai khác ngay kế bên, thì bạn xem như là nhìn lầm người, đặt tình cảm nhầm chỗ.
  5. genkina

genkina Thành viên mới

Thì cái khó của mình chính là việc e í ko chịu nói ra suy nghĩ của e í. Nếu e í cứ thẳng như bạn nói thì mình lại nhẹ nhàng rồi.
    Mình thì mình nghĩ một cách rất thoáng, mình ko hề muốn e í sẽ hứa hẹn gì với mình cả ( vì nhiều khi hứa rồi vẫn thất hứa đấy thôi ), từ trước tới giờ mọi việc mình làm chỉ là với mong muốn cố gắng được ở bên e í nhiều hơn trong quãng thời gian ngắn ngủi này. Thế nhưng e í lúc nào cũng lạnh lùng, ko cho mình cơ hội đó.
    Mình là con trai mà còn có suy nghĩ như thế thì bạn thử nghĩ xem con gái sẽ suy nghĩ như nào, sẽ khó khăn như thế nào ? mình biết được điều đó, biết được cái suy nghĩ của e í như thế, e í đã từ chối mình ngay từ đầu, đã làm nhiều cái mà mình thấy là để cho mình nản mà thôi. Điều mình muốn là mong mọi người giúp mình giải quyết những khó khăn để mình có một kết quả tốt đẹp, chứ mình luôn tin e í là một người con gái tốt, biết cư xử ( e í khá trầm tính, nội tâm, hầu như ko thổ lộ suy nghĩ của mình cho ai cả dù là em gái, mà những người trầm tính thì mình nghĩ đa số là suy nghĩ rất sâu sắc ).
    Mình cũng đã nói rồi, nếu thôi thì nó quá đơn giản và mình ko phải hỏi í kiến các bạn như thế này. Mình đang cố gắng làm tất cả là để tránh việc mình đánh rơi một cái gì đó rất đáng giá trong đời của mình chỉ vì mình ko cố gắng hết mình, ko tỉnh táo giải quyết vấn đề.
    Đọc qua các í kiến của các bạn, mình thấy bạn miss_seu có vẻ rất hiểu tâm tâm lý, chắc bạn í cũng là con gái, chắc cũng đã gặp tình huống như thế này.
  6. Anxiety

Người không thổ lộ suy nghĩ của mình cho ai cả dù là em gái thì có nghĩa là tình chị em không gắn bó.
    Người không thổ lộ suy nghĩ của mình cho ng khác thì có nghĩa là không tin tưởng vào người khác.

Người trầm tính khác là người không nóng nảy, bộp chộp khi có sự việc bất ngờ, ngoài dự đoán xảy ra, mà biết ngay lập tức cân nhắc thiệt-hơn để tìm ra biện pháp giải quyết tối ưu cho tình huống đó.
    Người trầm tính có thể ít nói, nhưng ng ít nói không có nghĩa là trầm tính (định nghĩa "trầm tính" ở trên.)

Người ít nói
    - có thể là do chán, không thèm nói,
    - có thể là do nhạt toẹt, không có gì để nói,
    - có thể là do nhút nhát, có thứ để nói mà không dám nói, lâu dần đâm ra không diễn ý khéo, nói năng hoặc lắp bắp hoặc lủng củng, nên quyết định không nói cho-nó-lành.
    - có thể là do bị ho, đau cổ họng. ;))

Người suy nghĩ sâu sắc không nhất thiết là trầm tính (định nghĩa "trầm tính" ở trên.)

Người ít nói không nhất thiết suy nghĩ sâu sắc.

Còn khách của mình đến nhà mà không tiếp, lẫn không ra tiễn về, lẫn không đưa lý do trong buổi hẹn kế tiếp, thì hoặc là rất bất lịch sự hoặc là đang giở một chiêu khùng điên ba trợn nào đó để lừa gà.

Tóm lại là tôi là nữ và tôi không ưa lối xử sự thiếu lịch sự của cô gái kia. Tôi không nhìn thấy ở cô kia phẩm chất ĐƯỜNG HOÀNG của một ng vợ, một ng mẹ. Mong bạn chủ topic suy nghĩ thật kỹ, đừng dán cho cô ta những nhãn dán to tát như trầm tính, nội tâm (tự kỷ chứ nội tâm khỉ gì!), suy nghĩ sâu sắc gì gì rồi lại tốn thời gian vào 1 con ng k xứng đáng.

NGƯỜI SUY NGHĨ SÂU SẮC ai lại cư xử như cô ta?
  7. aube84

aube84 Thành viên mới

Hỗn loạn là từ để mô tả tâm lý của ban í vào thời điểm này, và điều này là hoàn toàn bình thường và rất dễ hiểu.

Điều quan trọng là bạn phải làm cho em ấy thực sự tin tưởng. Bày tỏ thẳng tình cảm. Vẽ cho em thấy một viễn cảnh, một tương lai màu hồng là hai người ôm nhau thắm thiết dưới cây anh đào ở Nhật Bổn. Chỉ cho em thấy là điều đấy hoàn toàn thực tế, thực hiện được nếu em ấy muốn (đưa cho em ấy các phương án: xin học bổng, training on job, hoặc bảo lãnh vợ sang, blah blah).

Cho em ý một thời gian để suy nghĩ và trả lời. Nếu em ý ok thì sau đấy bạn có những hành động cụ thể rõ ràng là mình đang cố gắng để giữ vững mối quan hệ cũng như làm mọi cách để được đoàn tụ với em ý.

Chúc thành công.

8. winterwinter

winterwinter Thành viên mới

Đồng ý.
  9. moveback7

moveback7 Thành viên mới

té đi bạn, dành sức sang Nhật chiến đấu với mấy em gensai :D