1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một bài trên báo An ninh thế giới nói về các forum

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi het, 26/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dochanhvanly

dochanhvanly Thành viên mới

Ai cũng biết là một khi môi trường bị ô nhiểm thì con người sẽ có nguy cơ mắc các chứng bệnh về đường hô hấp rất cao.
    Ở SG này, hiện tại có rất nhiều người bị bệnh liên quan đến đường hô hấp, vì môi trường quá nhiều bụi. Không có gì phải bàn cải. Cái bàn cải là thuốc lá. Tại sao thuốc lá ở VN lại là một vấn nạn khi được bán và hút tràn lang? Ở một nơi có quá nhiều người bị bệnh về đường hô hấp mà không TRIỆT TIÊU được thuốc lá thì sẽ ra sao? Ok Việt Nam đứng hàng thứ 3 Á Châu khi được xếp vào list các quốc gia bị lao phổi.
    Trong khi đó, không đâu xa VN, Tân Gia Ba. Thành phố cực kỳ sạch sẽ, đố ai đó mua và hút thuốc dễ dàng như đã từng ở VN.
    Thế liên quan gì đến ANTG? Chấp nhận việc bị bệnh lao phổi do thuốc lá thì tất phải chấp nhận những chai dầu gốc hạt cải này phát hành toàn VN. Vì đó là thứ không thể thiếu được cho những con bệnh đang bị thiếu..dầu cải
    theheRATTre
  2. japonica

japonica Thành viên quen thuộc

Nên nhớ là 1 nửa sự thật ko phải là sự thật. Hay sự thật chưa chắc đã phản ánh được đúng tính chân thật của vấn đề.
    Thế nên bài viết đó vẫn đáng bị phản đối.

Nothing's gonna change my world
  3. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Thế này bác ạ, bác phê bình em thì em không dám cãi nhưng việc bác gọi em là "Nhật Bửn" em không cãi không xong. Chẳng hay bác thấy em là "Nhật Bửn" ở chỗ nào nhỉ?
    Bác lý luận thế thì em cũng không có cách cãi lại được. Nhưng em cũng xin trình bày cái cách hiểu của em để bác thông.
    Dưới con mắt độc giả thì tờ báo nào cũng có giá trị thông tin, còn dưới góc độ nghề nghiệp thì em cho rằng tờ báo chỉ có giá trị thông tin khi nó đưa ra cái gì đó mới mẻ. Ví dụ nhà báo dịch mấy bài báo trên Internet rồi tổng hợp lại thành một bài báo về Britney Spear, em sẽ nói rằng giá trị thông tin của bài báo đó là zero vì tất cả những thông tin đó đã được đăng ở một chỗ khác rồi.
    Bây giờ lại quay về chuyện báo Nhân Dân, thực thà mà nói phải đến gần 5 năm nay em không đọc báo Nhân Dân nên chẳng biết bây giờ nó ra sao để mà hầu chuyện các bác. Có gì sai sót các bác bỏ qua cho.
    Theo em, việc các bác không đọc báo Nhân Dân là một điều vô cùng dễ hiểu nhưng việc các bác vì thế mà phủ nhận giá trị của nó là một điều không hợp lý. Cụ thể như sau:
    Phạm vi độc giả: Báo Nhân Dân là tờ báo có targeted audience lớn nhất Việt Nam (xin các bác thứ lỗi, em dùng chữ này vì em kém cỏi chẳng biết dịch ra tiếng Việt thế nào cho thông chứ không phải em Nhật Bửn hay Úc Mít gì).Targeted audience đó là tất cả các công dân Việt Nam biết đọc chữ quốc ngữ. Tờ báo nào có targeted audience càng rộng thì lại càng khó làm, bởi vì làm thế nào mà đưa được thông tin để thoả mãn được tất cả các độc giả này khi người thì thích uống trà Tàu, người thích Britney Spear, người muốn học cách chế tạo máy bay, người lại muốn tìm hiểu về chất lượng các loại phân bón ruộng.
    Mục đích: Báo Nhân Dân đưa những tin tức quan trọng đối với người dân Việt Nam trên một mức độ tổng thể. Những tin quan trọng này bao gồm cả những tin về vụ lúa Đông Xuân, Hè Thu... vì chúng ta sống một phần nhờ vào xuất khẩu gạo mà lị. Mấy tin này thì cả các bác lẫn em đều chẳng bao giờ đọc rồi, nhưng chẳng phải vì thế mà ta coi đó là thông tin kém giá trị được.
    Nói hơi ngoài lề một chút, em thấy còn báo Nhân Dân là tờ báo có housestyle tử tế và được biên tập cực kỳ kỹ càng. Như vậy, trên khía cạnh nghiệp vụ thì em cho rằng đây là tờ báo có chất lượng.
    Hôm nay tạm thế đã, bác nào muốn bàn tiếp về báo Nhân Dân xin mời tiếp tục nhé!
  4. quynho123

quynho123 Thành viên mới

- Ờ, có điều là thế này : báo Nhân dân là tờ báo bắt buộc phải mua nhưng không bắt buộc phải đọc. Đây là điều mà độc giả và cả người làm báo đều biết. Nó rất khó làm nhưng cũng rất dễ làm. Nó là tờ báo phải quán triệt tư tưởng nhất và phải kiểm duyệt gắt gao nhất. Vì thế các bác làm báo này chỉ còn mỗi việc là uống trà tàu, và viết báo.
    [bold] Hay tám vạn nghìn tư mặc kệ
    Không quân thần phụ tử đếch ra người. [/bold]
  5. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

- Vấn đề là báo sinh ra để phục vụ độc giả chứ. Còn đứng ở góc độ người làm báo để nhận xét thì tôi nghĩ chuyện báo lấy thông tin ở đâu không quan trọng, quan trọng là chất lượng, cách xử lý thông tin và cách đưa thông tin tới người đọc. Thông tin có thể đã đăng ở chỗ khác nhưng nếu nó vẫn cập nhật và vẫn còn những người chưa biết muốn tìm hiểu thông tin đó thì tờ báo đăng lại coi như vẫn đáp ứng được nhu cầu độc giả.
    [/QUOTE]
    Việc cậu nói báo chí sinh ra là để phục vụ độc giả là đúng. Nhưng việc bảo tớ phải công nhận những tờ báo xào bài từ báo nọ xáo bài từ báo kia là những tờ báo ''có giá trị thông tin" thì tớ nhất quyết không phục.
    Nếu tờ báo nào cũng dựa vào cái lý lẽ "thông tin đăng lại coi như vẫn đáp ứng được nhu cầu độc giả" để đi xào xáo bài của báo khác thì những tin tức gọi là original sẽ lấy ở đâu ra?
    Trong lĩnh vực tin tức, việc lấy từ nguồn này nguồn nọ là điều dĩ nhiên, một điều mà ai ai cũng làm. Sự khác nhau là có người thì tổng hợp những nguồn này để thành bài của mình, có người lại lấy những nguồn này làm tiền đề để viết follow-ups, phát triển thông tin theo một hướng hoàn toàn mới hoặc lên một mức cao hơn.
    Lại nói sâu thêm về những người tổng hợp những nguồn này lại để thành bài của mình. Đúng quy củ ra là họ phải attribute toàn bộ những nguồn mà mình lấy. Tức là lúc đó, bài tổng hợp của họ phải có đầy đủ tên những nguồn đó (Theo báo Nhân Dân thì, Ông X trao đổi với phóng viên BBC rằng...). Từng thông tin, từng ý đều phải có attribution kèm theo. Khốn cái là nếu phơi ra mặt măt. báo toàn những cái của người khác mà chẳng có cái gì của mình thì cũng hơi ôi, nên nhiều người có khuynh hướng lờ cái khoản attribution đi (có tử tế hơn thì mở ngoặc đơn cho thêm vài chữ "Theo Nhân Dân, BBC, TTXVN, CNN, AFP" ở cuối bài).
    Hình như hơi lạc đề rồi thì phải nhỉ! Thôi để lần khác viết tiếp vậy!
  6. pik

pik Thành viên mới

oh...một vài ý kiến của chính những người mà hẳn là họ phải nằm trong số các đối tượng được nói đến trong bài báo của báo ANTG đưa ra đúng như nhận xét mà bài báo đã đề cập rồi, bởi vì tất cả những lời được đưa ra đấy hoàn toàn không thể phản bác hay chứng minh được điều gì cả, không có một lời nào đủ sức thuyết phục các độc giả ấy thế mà theo như mục mà tôi đã nhấn chuột vào đây thì nó là Báo chí - Truyền thông cơ đấy!
  7. pik

pik Thành viên mới

" Thực tế thì bây giờ đã có một bộ phận không nhỏ những thanh niên rất ngờ nghệch với đời thực, nhưng lại tinh nhanh và thông thái khi đối diện với thế giớ ảo. Họ cách ly quá xa với thực tế, tự giam mình trong những giao tiếp ảo, và "dấn thân" quá sâu vào một môi trường nà ở đó họ được vùng vẫy với tất cả những ý tưởng điên rồ nhất, những trò đùa vớ vẩn nhất và được trêu ghẹo, chửi mắng, đả kích những nhân vật hằng ngày họ phải tôn kính mà không bị bắt phạt, phải chịu trách nhiệm về việc mình làm. Cái chính là họ được khẳng định mình với một ít kiến thức và vài lời đại ngôn và những xảo thuật nho nhỏ, cũng giống như kiến thức nghèo nàn của họ vậy, thế nhưng lập tức họ được tôn vinh như những "tài năng."
    Nhận định trên đây có thể hiểu là ám chỉ chính các thành viên,ngay cả là thành viên của chuyên mục này,(hình như là có 3 người quản lý mục này), và lời lẽ đó chắc là không thể sai rồi phải không bạn!
  8. quynho123

quynho123 Thành viên mới

Bạn làm tôi bật cười. Bạn cũng rất tài năng trong những xảo thuật nho nhỏ kiểu như thế này đấy chứ.
    Hoan hô bạn cái nào. Ơ, cái icon đâu rồi nheeể ?
  9. pik

pik Thành viên mới

Quynho123 là một trong 3 người quản lý mục này đúng chứ! Hoan hô bạn đấy, quynho123, bạn đã nhảy lên sân khấu và làm cho nó vui nhộn lên đây, tuy là không được ầm ĩ cho lắm. Chuyện mục này là B.chí- T.thông đúng chứ, và bạn quản lý nó, thế bạn có biết sức mạnh của báo chí là như thế nào không?Sức mạnh đó do đâu mà có? Và còn tính chất quốc tế của nó nữa, chắc là bạn phải biết rõ rồi, nếu không làm sao có thể diễn xuất đạt yêu cầu được phải không?
  10. quynho123

quynho123 Thành viên mới

Xảo thuật, - không, phải bỏ 1 chữ cái đi. Màn ảo thuật của bạn, bây giờ mình dùng từ xiếc để gọi nó có được không nhỉ ?
    Bạn cứ vui vẻ nhé. Mình phục những nhà ảo thuật tài ba và rất thích xem xiếc. Muốn làm xiếc, trước tiên phải có lòng dũng cảm. Bạn nhỉ.
    Được quynho123 sửa chữa / chuyển vào 17:34 ngày 31/03/2004