1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một cung đường hấp dẫn cho những kẻ thích phiêu lưu...: (Hà Giang - Lũng Cú - Du Già - Hoàng Sư Phì

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Free_as_the_bird, 22/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ngumo

Ngumo Thành viên rất tích cực

Ối ối, đấy là trước đây chứ bây giờ thì cung này ngon ngẻ lắm rồi. 1 tháng trước, em vừa lướt xong, ngon fết. Chỉ tội, đợt này mưa nhiều, có thể sạt lở núi thì hơi khó 1 chút. Lưu ý: nên mang theo lương khô hoặc thức ăn vì nếu sạt 2 đầu mà mình ở giữa, chưa có cứu hộ thì ít nhất nằm đường cũng khoảng 1 đến 2 ngày.
  2. miss_only_you

miss_only_you Thành viên mới

Báo cáo các bác, em đây, em đã về đây! Cảm ơn bạn chim đã hỏi hộ em và các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em! Em đã về đến HN an toàn vào hồi 22h45 phút. Mọi thứ đều nguyên vẹn và lành lặn. Giờ phải ngủ bù đã. Em sẽ post ảnh về cung đường đó sau ạ.
    Kính cẩn chào các bác!!!
  3. rocafort_2004

rocafort_2004 Thành viên mới

4. Free_as_the_bird

Free_as_the_bird Thành viên mới

Hô hô, bạn Mít đã về tối hôm qua rùi à, chạy nhanh nhể. Chuyến phượt hoành tráng chứ, post ảnh lên đi để pà kon nghía phát lèo, thèm quá
  5. miss_only_you

Các bác yêu quý của em. Em vừa đi hơn 1250km (theo đồng hồ công tơ mét ở xe ạ) từ cực bắc của tổ quốc để trở về với thủ đô thân yêu của chúng ta.
    Chuyến hành trình của em nói chung là ngon lành cành đào. Ơn giời được cái mưa thuận gió hoà, thời tiết đẹp. Mặc dù đôi lúc dính vài giọt mưa xuân, rùi thì sương mù trắng trời trắng đất, rùi thì đường xấu nhưng kéo lại là cảnh đẹp và có bạn đồng hành lái xe không mệt mỏi.
    Em đi hai người trên 1 con Jupiter tương đối khoẻ, leo hết các loại địa hình.
    Lịch trình chuyến đi của em so với đoàn khai xuân đèo Mã Pì Lèng không có nhiều điểm khác biệt. Duy chỉ có thêm 2 ngày cuối là khác thôi.
    Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang: 320 km, chạy từ 11h trưa đến 6h chiều đã ngồi vắt vẻo uống nước bên sông Lô tại thị xã Hà Giang rùi. Một sự xuất quân tương đối thành công.
    Ngày thứ 2: Nhởn nhơ quá mức vì cung đường tương đối ngắn: Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn: khoảng tầm 190km. Chủ quan quá nên ở đâu cũng dừng lại chụp ảnh. Hơn 4h mới rời nhà Vua Mèo lên Lũng Cú, 5 rưỡi mới tới chân cột cờ. Ah thông báo với các bác là đã có đường ôtô, xe máy lên tận gần đỉnh rùi ạh. Nhưng đợt này mới đang làm thôi. Chúng em lên đúng lúc đang nổ mìn làm đường nên phải chờ một lúc mới xuống được. Hơn 6h mới chạy từ Lũng Cú về Đồng Văn. Trời tối nhanh nên mất khoảng 1 tiếng chạy trong bóng tối bốn xung quanh.
    Ngày thứ 3: Đồng Văn - Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già - Minh Ngọc - Km31 Hà Giang Bắc Mê - Tân Quang - Hoàng Su Phì: Hơn 220km, nhiều đường xấu. Đây có lẽ là ngày chạy mệt nhất. Riêng quãng đường 73km từ Mậu Duệ ra Cây 31 HG - Bắc Mê hội em chạy nhanh lắm mà vẫn mất 4 tiếng đồng hồ. Thỉnh thoảng có một số đoạn đường rải nhựa khá ngon, cứ tưởng ra đến đường chính rùi hoá ra chỉ là demo thôi.
    4h chiều về đến Hà Giang, hội em mới được ăn trưa :) Nghỉ ngơi, lại cafe bên Sông Lô cho đến hơn 5h mới xuất phát đi Hoàng Su Phì. Cứ tưởng là đường ngon nên chủ quan. Không ngờ vừa ra khỏi Hà Giang được mấy cây số trời bắt đầu mưa. Lúc trước gọi cho bạn Chim tự do, thấy bạn có nói các bác khuyên không nên đi trời mưa. Nhưng mà đã quyết rùi nên vẫn đi Hoàng Su Phì. Từ Tân Quang đi Hoàng Su Phì nhìn chung là đường khá ngon lành cành đào. Mưa càng về sau càng nặng hạt hơn. Đến km17 từ Tân Quang lên (về sau hỏi ra mới biết là Cổng trời 1), trời sương mù dày đặc. Cảm giác như chỉ cách có 2 m là cũng đã không nhìn thấy gì. Đi như dò dẫm. Mà bật đèn thì ánh sáng loá không nhìn thấy đường nên tốt nhất là tắt đèn đi còn nhìn thấy đường rõ hơn. May là đoạn đường mù mịt đấy chỉ có khoảng gần 2 cây số thôi. Sau đó thì trời quang hơn và mưa cũng đỡ hơn. Quả thật là lúc đấy cũng đáng sợ vì một bên là vách núi một bên là vực sâu. Nhưng đành phải cố. Đi đến cây 28 từ Tân Quang thì dừng lại nghỉ ở Nậm Ti, trời vẫn mù, lúc đấy là 7h 15 tối.
    Sau khi nghỉ ngơi thì tiếp tục đi trong mù. Cứ tưởng hết đoạn cổng trời 2 nó cũng sẽ hết sương nhưng không. Từ chỗ nghỉ cứ mò mẫm như thế hơn 10 cây số. Sương xung quanh và mù mịt. Lại dò dẫm. Sau đó thì trời tạnh hẳn. Sương cũng tan nhiều.
    Chúng em đến Hoàng Su Phì lúc 8h30 phút. Kết thúc một ngày vô cùng mệt mỏi ở đây.
    Ngày thứ 4: Hoàng Su Phì - Xín Mần - Lùng Phình - Cán Cấu - Lùng Sui - Bắc Hà:
    Đoạn đường không quá dài nhưng biết trước là khó khăn. Đoạn từ Hoàng Su Phì đến Xín Mần không có gì phải lăn tăn. Đến 9 rưỡi sáng chúng em mới xuất phát vì nghỉ bù cho ngày đi hôm trước.
    Đoạn Xín Mần - Bắc Hà thì các bác đã nói nhiều rùi. Ơn giời hôm đấy lại không mưa. Lúc đầu gặp cái oto đi ngược chiều thấy nó bảo đường tốt, thế là hăm hở lắm. Công nhận được khoảng chục cây đầu thì đường tốt thật, làm hội em cứ hí hửng đoán chắc là okie hết rùi. Thế là đi thôi. Đến hết 10 cây đầu thì đường đất cấp phối. Bắt đầu xấu kinh. Ngay đầu đoạn đường xấu, gặp một anh Mông thủng săm. Hội em dừng lại giúp vì nó chả có đồ nghề gì cả. Hehe, tự nhiên được tập dượt một lần (trước đấy đã vá săm bao giờ đâu.) Vá xong xe cho nó thì thấy yên tâm vì nếu xe mình có sao thì cũng okie không ngại gì cả.
    Con đường đúng là xấu, trên đường có nhiều xe hỏng. Xe thì thủng săm, có con minsk thì bị dính côn. Đúng là cái đường đấy mà xe không hỏng cũng là tài. rất may xe em cũng không sao các bác ạ. Có đoạn dài nó rải đá hộc, đi cũng khó mà dắt cũng khổ. Nói chung là mệt người :)
    Cũng có nhiều ngã ba nhưng không quá khó nhận biết lắm, nói chung cứ đường thẳng mà đi.
    Em đến Lùng Phình hơn 1h chiều, chạy qua chợ Cán Cấu xem còn gì sót lại không :) quay về bằng đường Lùng Sui vì nghe bạn Chim tự do quảng cáo đường đấy là đường mận, đẹp lắm. Rất tiếc mùa này chẳng còn tí hoa hoét nào. Đường thì xấu kinh khủng. Còn hơn cả đường từ Xín mần sang, hic hic (bắt đền bạn chim.)
    Sau đó về Bắc hà ngơi nghỉ.
    Ngày thứ 5: sáng chơi chợ Bắc Hà, nghĩ quãng đường về (đường 70) nó cũng ngon như đường chạy lên Hà Giang nên rất đủng đỉnh. Chơi chán đến hơn 2 rưỡi mới về. Nhưng không ngờ đoạn đường này xấu thê thảm, xóc nẩy hết cả người, không đi nhanh được mà trời lại nhanh tối. Chúng em về đến Yên Bình là hơn 7h tối. Định ăn tối nhưng lại quyết là về Việt Trì rồi ăn còn lại chỉ nghỉ ngơi thôi. Nhưng mà về việt trì thì lại muốn chạy thẳng về HN rùi tính gì thì tính. Thế là dốc hết sức. Từ Vĩnh Yên là mưa lâm thâm rùi to dần. Về đến Hà Nội thì ướt nhoét và cũng là 11h kém 15 rùi. Thế là ăn uống rùi về nhà. Kết thúc chuyến đi 4 ngày rưỡi nhiều thú vị và cũng mệt mỏi.
    To các bác: Các cung đường đều ổn cả, mặc dù xấu nhưng vẫn cứ nên thử. Cảnh thì miền núi chỗ nào cũng đẹp cũng hùng vĩ rùi. Nên nhớ mang đồ nghề đầy đủ, không giúp mình thì cũng giúp người ta. Hehe.
    Bây giờ em phải đi, tối về sẽ up ảnh hầu các bác ạh.
  6. DuGia

DuGia Thành viên mới

Đúng là dân đi chuyên nghiệp ! Kể ra với lý trình đấy bạn chạy như thế cũng đáng nể rồi !
    CÓ GÌ HAY HO , ĐẶC BIỆT LÀ CUNG XÍN MẦN - HOÀNG SU PHÌ KỂ CHO ANH EM NGHE NHÉ !
    To chú Linh : Anh dốt tiếng Anh , cứ thấy 2 cái nic đều bắt đầu có chữ F nên nhầm ! Mà Chim tự do thì cứ viết là Chim tự do sao lại cứ phải Anh , Pháp cho nó rắm rối nhỉ ???
  7. 8310

8310 Thành viên mới

Hehhehe, hai anh em đi ghê quá nhỉ, bái phục bái phục..........hì hì dù mình cũng chẳng hình dung được đường đi ló thế lào. Thôi có chuyện để nghe rồi, nhưng thứ tư thì 8 h chị mới học xong .....híc ....híc
  8. miss_only_you

Ảnh đây các bác ơi. Nói chung em không phải dân pro nên ảnh ọt chắc cũng không được đẹp cho lắm. Lại toàn ngồi sau xe point and shoot thôi ạ.
    Bạn đồng hành cũng có nhiều ảnh lắm nhưng chưa lấy được nên em chỉ post tạm ảnh của em chụp lên trước vậy.
    Chúng em là hai người thuộc đoàn Fansipan1106 (đoàn leo vào 01/01/2006 ý ạ), đi trên con xe Jupiter này ạh!!!
    Đường đi lên Hà Giang nói chung là đẹp, êm ru, chạy tít, cảnh đẹp.
    Nào là rừng cọ!
    Nào là hoa gạo đỏ trời Tây Bắc
    Đường thì thẳng đẹp như này này!!
  9. miss_only_you

Cột mốc Hà Giang đây ạh!
    Thị xã Hà Giang quá yên bình. Thị xã vào đêm
    Cảnh sáng sớm ở Hà Giang
    Dòng Sông Lô êm trôi!
    Cọn nước vẫn chảy đều như người dân nơi đây vẫn cứ đều đều sống.
    Thêm ít lá già và lá non nhá!
    Được miss_only_you sửa chữa / chuyển vào 22:53 ngày 28/03/2006
  10. miss_only_you

Ngày thứ 2 hội em lên đường đi Đồng Văn, quên chưa kể với các bác là có gặp đoàn các bác cao tuổi đi xe đạp xuyên Việt đã lên tới Hà Giang. Cụ già nhất đoàn là 77 tuổi. Đáng khâm phục kinh khủng. Các cụ đã đi hết 63 tỉnh thành và Hà Giang là tỉnh thứ 64 trong vòng hơn 4 tháng trời.
    Trong đoàn ấy có bác Nhạc sỹ Phong Thành ở hội Nhạc sỹ Hà Nội thì phải, bác y tặng chúng em một bài hát bác ý viết về Hà Giang, bài hát "Hà Giang quê hương chúng tôi". (Máy ảnh đang hết pin, lúc khác em chụp rùi post lên cho các bác xem ạ).
    Đây là bác già nhất đoàn, 77 tuổi đấy ạ. Không biết đến tuổi này các bác box du lịch có làm chuyến xuyên Việt bằng xe minsk không nhỉ?
    Bác nhạc sỹ Phong Thành bên phía trái tấm ảnh, mặc áo ba lỗ ạ!
    Sau đó chúng em lên tới cổng trời Quản Bạ. Đứng nghỉ một lúc tranh thủ buôn chuyện với mấy anh chị bán gà bán chó cũng đang đứng nghỉ ở cổng trời!!!
    Cảnh từ trên cổng trời nhìn xuống, đẹp dã man.
    Làng bản ở phía xa xa!
    Được miss_only_you sửa chữa / chuyển vào 23:08 ngày 28/03/2006