1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một cung đường hấp dẫn cho những kẻ thích phiêu lưu...: (Hà Giang - Lũng Cú - Du Già - Hoàng Sư Phì

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Free_as_the_bird, 22/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chiuchiu

chiuchiu Thành viên mới

Xin lỗi các bạn cho mình spam tí, thấy windy ở đây hỏi thăm một cái, mấy hôm nay mới được vào net.
    Windy ơi, huhu, been here, nhưng mà never done anything... vì vậy không thể vào cái topic của bác netwalker được.
    Out đây, bao nh iêu ngươi đang đợi dùng net.
    Chịch chịch hehehe
  2. thuy_ngoc_nghech

thuy_ngoc_nghech Thành viên mới

Chết nhá, em bắt quả tang, dạo này cứ cu windy thò mặt ra ở đâu là ở đấy có chiu
    Chiu iêu giờ đang ở phương trời nào thía????
    Được thuy_ngoc_nghech sửa chữa / chuyển vào 15:42 ngày 04/04/2006
  3. miss_only_you

miss_only_you Thành viên mới

Đấy, cái topic này lâu lâu không lôi lên là tụt tít xuống dưới. Thế có khổ không cơ chứ! Nhưng được cái em cũng mát lòng mát dạ vì được các bác cao thủ của làng lượt phượt ghé thăm cho vài lời động viên!
    Hôm nay, chả giấu gì các bác, em vừa đi xem cái phim được 4 giải cánh diều vàng - phim "Chuyện của Pao" ý ạ. Thế là cảm xúc trào dâng, em nhớ Hà Giang, em lại phải vào lôi cái topic này lên.
    Chả gì thì cái phim cũng làm em nhớ những cánh đồng cải hoa vàng, những bờ rào đá, những con đường trong mù sương và gió lạnh, những váy những áo người Mông đi chợ, cả chi tiết chợ tình Khâu Vai 27 này. Cả cái cảnh ông chồng Mông chếnh choáng say nằm bên vệ đường, chị vợ ngồi bên cạnh con ngựa già mà em không bao giờ quên được.
    Thế thì em post tiếp ảnh nhá!
    Mà em đang kể đến đâu rùi nhỉ? Hình như qua cái đoạn trên cột cờ Lũng Cú phải không ạ? Từ cột cờ xuống, hội em phải chạy trong trời tối mất 1 tiếng mới tới được Đồng Văn. Tìm khách sạn nghỉ ngơi kết thúc một ngày có vẻ như rong chơi, ngày được xác định như nhàn nhất trong cuộc hành trình!
    Sáng hôm sau, ngày thứ 3, khởi hành không được sớm như dự định. Mặc dù biết trước quãng đường này sẽ nhiều khó khăn. Những cái tên Mậu Duệ, Du Già, Minh Ngọc đã nhiều lần được dân lượt phượt chuyên nghiệp nhắc đến với thái độ kiêng nể càng làm cho những kẻ giang hồ vặt như hội em khiếp đảm. Nhưng đã quyết định dấn thân vào, đã đi là nhất định sẽ đến!
    Sáng sớm miền núi thật trong lành và mát mẻ. Chạy đến Mèo Vạc phải qua đèo Mã Pì Lèng đẹp mê hồn. Có điều thú vị là người nơi đây cũng chỉ coi những vách đá dựng đứng, những vực sâu thăm thẳm là thường thôi và vì thế mà người ta chỉ gọi Mã Pì Lèng là một con "dốc". Hoành tráng!!!
    Khói nhà ai đốt nương sớm!
    Có thả trôi dốc ở những đoạn đường đèo thẳng băng này, có lao vun vút để gió quất thẳng vào mặt mới thấy cái thú vị. Và lúc đấy, em mới thấy cái ví von của vợ anh tabalo về những chiếc quan tài xi măng mới đúng làm sao. Và em cản thấy em như đang đi trên con đường mà các bác vừa mới lượt phượt hôm qua thôi!
    Sương hay khói?
    Đỉnh "dốc" Mã Pì Lèng là đây!
    Từ điểm dừng chân, phóng tầm mắt ra xa là con đường đi phía trước ngoằn nghèo và mờ ảo trong sương trong khói buổi sớm mai!
    Còn đây là một dòng sông nhỏ nhìn từ trên chỗ tấm bia xuống! Em cũng không rõ tên dòng sông là gì, chỉ thấy là nó rất đẹp mà thôi!
    Được miss_only_you sửa chữa / chuyển vào 03:47 ngày 21/04/2006
  4. miss_only_you

miss_only_you Thành viên mới

Chúng em đến Mèo Vạc sau hơn 30 phút gần như thả trôi đèo Mã Pì Lèng và những con dốc không có tên! Quên chưa kể là có một bữa ăn sáng với bát phở gà cực kì ngon ở Đồng Văn. Chỉ tiếc là không được ở lại chơi chợ Đồng Văn vào ngày hôm sau thôi. Được nghe kể lại chợ Đồng Văn cũng rực rỡ sắc màu và có phần còn tươi sáng hơn cả chợ Bắc Hà. Nhưng chưa có cơ hội được chơi chợ. Đành khất hẹn với Đồng Văn thôi!
    Mèo Vạc cũng đẹp, đúng kiểu một phố núi đang đuổi theo đô thị hoá ở miền xuôi. Cảm giác có phần sầm uất hơn cả Đồng Văn, sạch sẽ và văn mình hơn!
    Em chỉ dừng lại đôi ba phút nghỉ ngơi giữa đường, hỏi đường rồi lại tiếp tục đi ngay. Quãng đường đi cho đến Mậu Duệ là ngon ơ hết thảy. Bắt đầu từ Mậu Duệ, nhìn thấy con đường đất đỏ bụi mù, đá hộc nằm lổn nhổn, lăn lóc thì mới thật sự vui hay sao ý! Dạo này hội em cứ điên điên thế nào ý. Bắt đầu có suy nghĩ, đi phượt là phải bụi, là phải khổ, nếu không thì đi cũng chẳng sướng! Chính vì lẽ đó nên khi nhìn thấy con đường trước mắt hội em càng lao vào, chẳng quản gì!
  5. equinoxe

equinoxe Thành viên mới

Sông ấy là sông Nho Quế. Một dải lụa xanh uốn khúc giữa những dãy núi đá Hà Giang. Nhớ một lần mải cắm cúi ngắm sông rơi cả mũ xuống vực.
  6. laxanhcodon

laxanhcodon Thành viên mới

Trước tiên cho em xin lỗi mod vì đã spam nhưng em cảm nhận thấy các bác đến thăm mảnh đất HG quê em mà không ngại khó thì....
    Em thực sự cảm phục các Bác đã đi và đặt chân lên mảnh đất HG, một địa danh "địa đầu tổ quốc". Chỉ toàn núi rừng và núi đá, nhưng con người HG về cuộc sống đang ngày càng cố gắng sống và làm việc thật tốt để làm sao thoát được cái đói cái nghèo của mỗi gia đình, cũng như cộng đồng các dân tộc Tỉnh HG chúng em.Và đó cũng là mong muốn của đồng bào làm sao? và làm thế nào? để đóng góp được một phần gì nhỏ bé của mình để đưa HG ngày càng một tốt đẹp hơn.
    Một lần nữa bản thân em xin chân thành cảm ơn các bác đã đến địa danh nơi em sinh ra và lớn lên.Híc
    Được laxanhcodon sửa chữa / chuyển vào 21:56 ngày 21/04/2006