1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một mâm giỗ thông thường gồm những món gì?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi reaspiration, 10/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. reaspiration

reaspiration Thành viên mới

Một mâm giỗ thông thường gồm những món gì?

Thông thường gồm bao nhiêu món, và đó là những món gì?Nhiều khi mình thấy phải nấu quá nhiều món mà ko biết là món gì bắt buộc, món gì ko bắt buộc. Bạn nào biết chỉ dùm. Thx! À quên, mình ở HN nhé, còn phong tục các vùng khác thì mình ko care.
  2. MrFox8x

MrFox8x Thành viên mới

Xôi, gà luộc, chân giò luộc là 3 món bắt buộc.
  3. tueminh86

tueminh86 Thành viên mới

Hnay vừa giỗ ông ngoại thì vào đọc được topic này của bác
    Hnay nhà em có mấy món này: xôi, gà luộc, canh bóng hạt sen, nộm, tôm chiên trứng muối, thịt bò sốt tiêu đen-bánh bao,rau su su xào, ngô ngọt chiên bơ, cơm, hoa quả.Em Hà Nội nhé:D. Nói chung bjo làm đơn giản, chỉ quan trọng lúc cúng là có xôi và gà thôi hay sao đấy ah
  4. jumanjii

jumanjii Thành viên mới

Ông bà em làm cỗ, cả chục năm rồi, lần nào cũng như lần nào, ăn ngấy đến đỉnh đầu : Gà luộc, nộm, canh bóng chân giò, miến (nấu bằng nước xáo gà với lòng mề), 1 món xào, và kết thúc là bát chè ăn với xôi vò .
  5. haopqh

haopqh Thành viên mới

Cũng tùy nơi ạ.
    Thông thường có nơi bắt buộc phải có xôi-gà, nhưng nhiều nơi họ toàn cúng thịt chó, thịt mèo không à
  6. kawaii298

kawaii298 87-89 HN Moderator

Đâu ra cái vụ cũng bằng thịt chó thịt mèo đấy
    ở đâu cũng thế, nếu để cúng thì bắt buộc là xôi-gà luộc
    còn để con cháu ăn thì tùy theo mỗi nhà.
  7. vhieuanh

vhieuanh Thành viên mới

Nơi nào thế ạ? Hic
  8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Nói thế này nhà pác ko sợ các cụ bắt tội à . Nơi nào dám cúng bằng thịt chó?
  9. ChipItsMe

ChipItsMe Thành viên mới

quan trọng là cái mâm cơm cúng bắt buộc fải có thịt gà với xôi đỗ thôi, còn đâu thì món gì chẳng được, thịt chó thịt mèo như bác gì nói thì làm gì có ạ, fải tội chết
  10. sweetlotus

sweetlotus Thành viên mới

Tớ thấy ông nội tớ nói là phải có bát cơm quả trứng, muối, gừng và một cái đũa nữa. Xem CD Phan Bích Hằng nói chuyện về thờ cúng cũng thấy nói tới cái đó là thứ không thể thiếu trong ngỳa giỗ chứ ko phải xôi gà đâu.