1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một nghiên cứu mới, mời các bạn tham gia!

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi backkhoahn, 19/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

@ biboroi: Anh không hiểu đầu óc chú có vấn đề nặng hay không? Bài viết của chú quá ấn tượng, nhất là câu: "Toán học cũng là siêu hình". Thực sự khâm phục đối với sự ngông cuồng trong nhận thức của chú! Tiện đây anh cũng khoá chú 1 ngày vì bài xúc phạm thành viên werty ở topic bên kia, anh xoá rồi nên không xử lí ở đó được.
  2. chienchien

chienchien Thành viên mới

Ặc ặc,
    Pác dangiaothong là mod của Box này à. Chú Bị bỏ rơi chọc vào tổ kiến lửa rồi.
    Nói thật, mình là dân ngoại đạo.
    Nhưng vào đây đọc 1 lượt thấy khoái chú bị bỏ rơi, còn giọng văn của pác dangiaothong thì cũng "ngông cuồng" coi người khác chả ra đinh gì. Pác dangiaothong nên xem lại, chửi người hóa ra chửi mình đấy.
    Nhưng nói chung thấy buồn cười lắm, chưa bác nào phản bác được các luận cứ của bác Toàn 1 cách tử tế (chứ chưa nói đến khoa học nhé) mà cứ đòi vứt người ta vào sọt rác. Thế mà cũng đòi ca "trời mưa đi bắt ếch"
    putchxuytuyet thích bài này.
  3. dangiaothong

Đây không phải là chỗ bày tỏ cảm xúc nhé! Thêm một chú có vấn đề nặng rồi. Thằng nào không ra gì mà lại coi là ra gì thì hỏng! Còn cái tự coi kiểu AQ "Chửi người ta thành chửi mình" của chú thì anh cũng bái phục luôn! Anh ngông cuồng từ xưa rồi, nên thấy mấy thằng ngông như anh thì tức lắm, vậy nên phải đánh thôi!
  4. chienchien

Hê hê
    Vui ra phết nhỉ,
    Chỉ có mỗi cái là các bác mải đả kích nhau mà quên béng mất bác Toàn đang ngồi chờ nhận xét. Hẹ hẹ.
    Tập trung vào chủ đề chính đê.
  5. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào bác backkhoahn !
    Tôi mới đọc sơ qua về công trình của bác Toàn. Bác Toàn diễn giải nhiều vấn đề trừu tượng quá và lại có cả toán nữa nên cũng cần thời gian suy ngẫm.
    Theo bác T thì khối lượng quán tính không phải là 1 thuộc tính của 1 vật. Rất đáng suy ngẫm đấy chứ. Ví dụ như bạn ngồi trong 1 chiếc xe bít bùng thì bạn sẽ chẳng thể biết chiều chuyển động của nó. Nói rõ hơn là bạn không thể biết chiếc xe có gia tốc âm hay dương. Nó đang chạy về A rồi thắng lại (gia tốc âm) hay nó bắt đầu chuyển động về B (gia tốc dương) ? Ở đây bạn lấy chính...bạn làm qui chiếu.
    Tôi xin lấy 1 kết luận của thuyết tương đối rộng để "chặn" bác Toàn. Đó là không tồn tại lực hấp hẫn giữa các hành tinh. Tất thảy đều chuyển động theo quán tính. Mặt trăng chuyển động "thẳng" theo những "vết lõm" của trái đất, trái đất chuyển động "thẳng" theo "vết lõm" của mặt trời...Tất cả đều bị lôi đi, cuốn đi...Vậy thì kết luận của bác ...giống kết luận của thuyết tương đối rộng à ?
  6. backkhoahn

backkhoahn Thành viên mới

Tóm lại là đến giờ cũng chưa hiểu ra sao nữa, lằng nhằng ghê
  7. alone_galaxy

alone_galaxy Thành viên mới

Trong web của bác Toàn có nói " Chẳng lẽ ta lại cứ lẽo đẽo theo thằng Tây mãi". Thôi thì em theo nó thật, bởi nhờ nó mà Thế giới mới như ngày nay. Còn bác nào không muốn theo nó thì nghiên cứu về các vấn đề mới ấy, như Vật chất tối hay Năng lượng tối chẳng hạn. Chứ các vấn đề này tồn tại cả trăm năm, và kĩ thuật cũng dựa vào nó cả, vậy mà các bác cứ thi nhau phát minh ra thuyết mới.
  8. kieuvulinh

kieuvulinh Thành viên mới

Ông dangiaothong này là mod (có lẽ cũng học cao) mà nói năng không khiêm tốn 1 tý nào, ai nói không cùng ý là chê đầu óc có vấn đề, đòi vứt công trình người ta vào sọt rác ... Đây rõ ràng là thiếu tôn trọng người khác rồi, sao không tự khóa mình vài ngày để suy nghĩ đi. Khi có 1 vấn đề gì bất đồng thì nên dùng lý luận và tính toán để chứng minh. Như thế mới đúng với tác phong của người làm công tác khoa học.
    Tất cả những học thuyết gì mới lúc đầu cũng vấp phải những người phản đối như vậy mà, đúng sai hạ hồi phân giải.
    Trong khoa học mà chỉ tin tưởng 1 cách mù quán vào những thứ đã học thì cũng chỉ được tới đó thôi chứ không đi xa hơn được.
    putchxuytuyet thích bài này.
  9. dangiaothong

Lạy bác, đi được tới đó là em mãn nguyện lắm rồi! Các bác đầu óc tưởng tượng phong phú, nghĩ được đến nhiều chuyện động trời, riêng em chỉ mong tiếp cận được với suy nghĩ của các bậc tiền nhân, nào dám cao xa gì, nhưng em ngán lên tận cổ bọn người không hiểu gì nhưng thích chỉ trích, thích bác bỏ các nhà khoa học đã thành danh. Thú thật gặp lũ người này em không làm sao mà tôn trọng được.
  10. chienchien

Hic hic,
    Chú dangiaothong này chán vãi. Người ta đã chân thành góp ý thế mà vẫn cứ gân cổ lên, thế mà đòi làm mod, rõ lởm.
    Chú đọc lại cái đoạn vàng vàng văng từ mồm chú ra đi.
    Nói cho chú biết, các nhà khoa học đã thành danh mà chú tôn thờ trước khi thành danh cũng nhờ thích chỉ trích, thích bác bỏ các nhà khoa học đã thành danh trước đó mà người ta thành danh đó!
    He he.
    Cũng may mà tác giả thuyết tương đối k sống cùng thời với dangiao thong, chứ không thì dangiaothong cũng "ngán lên tận cổ", khéo lại cho lên dàn thiêu sống như thời trung cổ đòi thiêu cái ông Galileo ấy chứ lại chả đùa...
    putch thích bài này.