1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một số cách trị ngứa da và cách phòng ngừa hiệu quả

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi dalieu360, 22/06/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dalieu360

dalieu360 Thành viên quen thuộc

Có rất nhiều nguyên nhân gây ngứa da, nó có thể là kết quả của một tình trạng da, như bệnh eczema , bệnh zona , nổi mề đay, phát ban hoặc bệnh vẩy nến , hoặc nó có thể là một dấu hiệu của một bệnh truyền nhiễm, như ghẻ hoặc giun gai. Dù là do nguyên nhân nào gây nên thì một số cách trị ngứa da sau đây bạn vẫn có thể áp dụng hiệu quả. Hãy tìm hiểu làm thế nào để trị ngứa da và phòng ngừa ngứa da hiệu quả qua bài viết dưới đây

Một số biện pháp trị ngứa da hiệu quả

Để giúp làm dịu da ngứa, các bác sĩ da liễu khuyên bạn nên sử dụng những cách trị ngứa da đơn giản hiệu quả dưới đây:

1. Áp dụng khăn lạnh, vải ướt hoặc túi nước đá lên da ngứa. Làm điều này trong khoảng từ 5 đến 10 phút hoặc cho đến khi ngứa ngáy.
    2. Hãy tắm bằng bột yến mạch. Điều này có thể rất nhẹ nhàng, đặc biệt đối với các vết loét da hoặc do da do bệnh thủy đậu, phát ban, thuốc độc hoặc bị cháy nắng.
    3. Làm ẩm da. Luôn luôn chọn một chất làm ẩm không chứa các chất phụ gia, nước hoa và nước hoa.Thoa thuốc gây tê tại chỗ có chứa pramoxin.
    4. Áp dụng các tác nhân làm mát như menthol hoặc calamine. Bạn cũng có thể đặt kem dưỡng ẩm trong tủ lạnh để giúp đạt được hiệu quả làm mát này.
    Biện pháp phòng ngừa ngứa da

Trong khi điều trị da của bạn, tránh gãi, vì điều này sẽ làm cho da bạn bị kích thích và có thể làm tăng nguy cơ bị nhiễm trùng da. Nó cũng là một ý tưởng tốt để thực hiện các bước để giúp ngăn ngừa da của bạn khỏi ngứa.

Để giúp ngăn ngứa, các bác sĩ da liễu khuyên bạn nên sử dụng các mẹo sau:

1. Tắm bằng nước ấm - không nóng - nước. Cố gắng hạn chế tắm hoặc vòi hoa sen chỉ trong 10 phút.
    2. Luôn luôn sử dụng nước hoa, xà phòng và chất tẩy rửa "không mùi hương" để giảm thiểu kích ứng. Hãy thận trọng với các sản phẩm có nhãn "không có mùi vị" vì chúng vẫn có thể có các hóa chất gây kích ứng da.
    3. Theo chỉ dẫn của bác sĩ da liễu của bạn, hãy dùng thuốc trước khi giữ ẩm. Sau đó, sử dụng kem dưỡng ẩm cho tất cả các vùng da của bạn, kể cả các vùng được điều trị bằng thuốc.
    4. Mặc quần áo bông, quần áo cotton lỏng lẻo. Len và các loại vải cảm giác thô ráp khác có thể gây kích ứng da, gây ngứa dữ dội.
    5. Tránh những thay đổi nhiệt độ quá cao. Giữ môi trường ẩm độ trung hòa, tương đối mát mẻ trong nhà bạn. Sử dụng máy làm ẩm trong mùa đông nếu bạn dễ bị khô da và chàm.
    6. Giảm căng thẳng, như căng thẳng có thể làm cho ngứa của bạn tệ hơn.
    Nếu bạn bị ngứa lâu ngày chữa không khỏi, hãy gặp bác sĩ da liễu có chứng nhận của hội đồng quản trị. Một số người có nhiều hơn một lý do để xước, và một bác sĩ da liễu có thể làm việc với bạn để tìm ra nguyên nhân và giảm ngứa của bạn

>> Có thể bạn quan tâm : Da nổi mẩn đỏ nhưng không ngứa là bệnh gì