1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một số sự kiện kiến thức đáng chú ý trong TVH.

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi kakalot, 07/04/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Một số sự kiện kiến thức đáng chú ý trong TVH.

KHi cụ Galileo trước khi chết đã khẳng định cho con cháu một đièu là Trái Đât vẫn quay quanh Mặt Trời. Đây có thể coi là mốc khởi đầu trong nền TVH cổ điển (mặc dù trước đó đã có nhiều người nói đên chuyện này, nhưng chúng ta cứ lấy đây làm mốc).
    Sau nhiều năm mò mẫn kiên nhẫn đo đạc = thực nghiệm, cụ Keple nhà ta đã cho ra 3 đinh luật mang tên cụ và đều được phát biểu =mồm (nội dung thì đã có bạn nêu ra rôi, em ko nêu lại nữa). Với 3 định luật này người ta đã có một cái nhìn khá chuẩn xác về Hệ Mặt Trời của chúng ta.
    Nhiều năm sau, khi mà quả táo rơi đã khiến Newton đưa ra thuyết tương đối (một trong những học thuyết quan trọng nhất mang tính cách mạng) + với sự đồng phát minh ra phép tính vĩ đại với cụ Lepnit- phép tính tích phân đã cho con người ta có thể khảo sát Hệ Mặt Trời = những con số và những phương trình đắc trưng (và chính Newton đã chứng minh được các đinh luật của Keple, nếu bác nào muốn tham khảo thì để em tim cho, ko kho lắm, chỉ cần một ít kiến thức về toán và mấy pt Newton la có thể làm được). Đây có thể coi là thời kỳ đỉnh cao của cơ học cổ điển.
    Nếu bạn chú ý thì phương trình trong đinh luật thứ 2 của Newton đua ra là dưới dạng vi phân (biến thiên động lượng trong một đơn vị thời gian = tổng ngoại lực) đây quả là một sự vĩ đại của Newton tại vi nếu hồi đó Newton đưa ĐL2 dưới dạng F=ma thì sau này Lorenz bằng các phương trình co ngắn sẽ phá vỡ tính đúng đắn của ĐL2 (tại vì khối lượng bi thay đổi theo vận tốc, nhưng động lượng thì ko).
    Đến TK19 con người ta tưởng trừng đã hiểu biết được mọi hiện tượng VL và chỉ còn 2 hiện tượng (đợi hỏi lại xem chính xác la2 hiện tượng gì bây h ko nhớ rõ lắm). Sự kiện thí nghiệm Michelson - Morley để tìm chất ete(các bác có thể tìm thấy các chủ đề về đề tài này trong box Thảo Luận) thu được kết quả âm tính đã đưa ra một nền VL mới, Vật Lý Hiện Đại. Albert Einstein đã giải thích kết quả này một cách rất đơn giản và thông minh "ko tìm thấy ete tại vì nó ko có" quả thật đây là một lời giải thích vĩ đại nhất mà em từng biết đên. Sau đó Albert Einstein đã đưa ra 2 thuyết tương đối ( 1: Mọi hiện tượng Vật Lý sẩy ra như nhau trong mọi hệ quy chiếu quán tính khac nhau ( trước đây Galileo cũng đưa ra một câu gần giông như thế này nhưng tầm hoạt động chỉ được ở trong Cơ Học, còn Albert Einstein đã khái quát trên tất cả các lĩnh vực của VL, TH2: Vận tốc as là một hằng số trong mọi hệ quy chiếu). Chỉ = 2 câu nói tưởng chừng rất đơn giản đó nhưng nó có tính cách mạng rất lớn, nó đã phá bỏ tất cả các thứ trước kia Cơ Học Cổ Điển coi là tuyệt đối thì bây h chỉ là tương đối và đưa ra một hệ thức vĩ đại E=mc2. Bạn nên tìm tài liệu chứng minh hệ thức này để thấy được sự vĩ đại của thuyết tương đối (hoàn toàn rất rất đơn giản về mặt toạn học, tất cả các các việc bạn cần là chỉ công nhận 2 thuyết tương đối của Eíntein là đúng, để khi nào rỗi em post lên cho).
    Ngoài sự khẳng định ko gian và thời gian là tương đối, thì còn có một thứ ko thể ko nhắc tới, các phương trình sóng điện từ. Từ những phương trình về điện trường và từ trường của Guass đưa ra dưới tích phân mặt cho đến các phương trinh của Ampe là Faraday đưa ra dưới dạng tich phân đường, tổng hợp lại Maxwell đã đua ra các phương trình sóng điện từ. Nếu bạn chỉ cần có một ít kiến thức về toán khi nhìn các phương trình sóng điện từ dưới dạng vi phân bạn sẽ thấy được sự vĩ đại của nó ( sự biến thiên của điện trường theo thời gian co thể xác đinh được = sự biến thiên của từ trường trong ko gian và ngược lại) điều đó nói lên cái gì? Điều đó đã thể hiện rằng ko gian và thời gian có mối quan hệ rất khăng khít với nhau và các hệ trục toạ độ lúc đó sẽ được lắp thêm một trục nữa, trục thời gian- điều mà trước kia Cơ Học Cổ Điển chưa hề lường tới.
    Hic, tạm thế đã. Còn nhiều lắm,để khi nào nhớ thêm em sẽ post tiếp.