1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một số thay đổi quan trọng trong Luật cư trú (Aufenthaltsgesetz) của Đức dành cho du học sinh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 29/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

báo cáo các bác, từ khóa " biểu tình ", "đàn áp" đc ttvnol mặc định là bài viết xấu nhé lol :)), bựa thật :))
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ồi tư tưởng chính trị thôi anh, chứ mấy ông công an cũng có muốn làm thế đâu mà:)) Công việc thôi:)) Tàu nó vào thì thằng nào cũng oánh hết:))
    Ko khéo "chính trị" cũng bị block Mod ạ, hồi xưa em post bài vào thi APS bị hỏi về Triết, thế là hệ thống tự động block ko cho hiện bài viết, ko có post thêm bài, đợi admin sàng lọc,,, thế mà đợi mãi ko thấy admin đâu, đành phải nhờ mod xóa bài ấy đi:))
  3. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

Cảm ơn anh, có rì đến tháng 9 qua Ausländerbehörde xin cấp lại cái giấy, cuối năm còn đi làm tiếp ;) ;) ;) ;)
  4. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Bắt đầu hôm nay 01.08.2012, các điều luật mới chính thức có hiệu lực pháp luật.
  5. quachvu

Thông báo với bà con là hôm nay em mới lên sở ngoại kiều để gia hạn visa và chứng thực là cả cái sở ngoại kiều không một đưa nào từng nghe hay được biết về các điều luật mới này, và chúng nó cũng không biết là các điều luật mới này đã có hiệu lực từ 01.08.2012. Do em có nghe Tây nó đồn là khi đi gia hạn, hỏi tụi nó, tụi nó chả biết gì về vụ này nên hôm nay trước khi ở nhà đi em đã lên internet in cái điều luật mới ra, và đem theo cả bộ luật mới về vụ này đi theo nữa. Y như rằng đến nơi gặp tụi nó, tụi nó cũng chả biết thật và không chịu áp dụng điều luật mới cho em, vẫn đòi ghi 90 ngày đi làm, thế là em lôi luật ra chém gió tưng bừng 45 phút ở Sở ngoại kiều, miệng em phán đến đâu là tay em chỉ luật liên quan đến đó. Chúng nó vội vàng chạy qua các phòng ban khác hỏi, rồi chạy lên cả ông sếp hỏi, ông sếp cũng chả biết gì, lật đật mở computer ra check lại Gesetz về cư trú thì thấy đúng là luật đã được sử lại thành 120 ngày làm việc thật. Lúc đó chúng nó mới nói là mày là người đầu tiên đem cái điều luật này đến cho tụi tao xem, nhờ vậy giờ tụi tao mới biết là có tồn tại mấy điều luật mới này, vielen Dank. Rồi hỏi em là làm sao biết có luật này, từ khi nào mày biết. Thế là em chém gió tiếp luôn cả một quá trình xét dự luật từ gần 8 tháng trước cho đến giờ, khi nào chính phủ liên bang đưa ra Dự luật, khi nào Quốc hội liên bang biểu quyết chấp nhận, khi nào Hội đồng liên bang chấp nhận, khi nào tổng thống Đức kí tên ban hành dự luật và khi nào Luật này được công bố trên Bundesgesetzblatt, và khi nào nó bắt đầu có hiệu lực :D

Cho nên bác nào đi gia hạn mấy ngày đầu này, nhớ in thêm cái luật mới đem theo để làm dẫn chứng nhé, không là chúng nó kêu chưa có thông tư hướng dẫn thi hành luật mới này, nên tụi tao khôngbiết hoặc không thể áp dụng được. Tụi nó nói thế thì cứ nói dù sao Gesetz cũng là văn bản pháp luật có hiệu lực cao nhất, thông tư hướng dẫn cũng chỉ là văn bản pháp luập hướng dẫn thi hành thôi, giờ Gesetz ghi 120 ngày, tụi mày chỉ xóa con số 90 đi, thay số 120 ngày vô là được, có khó khăn gì đâu mà phải đợi thông tư hướng dẫn.

Các bác nhớ in cái luật số 16 này ra đem theo nhé

http://www.gesetze-im-internet.de/aufenthg_2004/__16.html
  6. hlbrem

hlbrem Thành viên mới

mình ra hạn đúng ngày 1.08....nó cho mình đúng 1 năm rưỡi nhưng trước đó nó cũng phải mở gesetzbuch ra tra tra cái gì đó...từ lúc vào đến lúc đi ra nói đúng 2 câu "Hallo" và "Tschüß"
    Mình cũng liều, ra hạn chậm gần 1 tháng, liều chờ đến ngày 1.08 ra hạn luôn thể.
  7. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hay quá, mình cũng sắp đi gia hạn. Chắc cũng phải in cái bảng luật theo phòng hờ hehe !
  8. Nadeshiko

Nadeshiko Thành viên rất tích cực

Union + FDP muon bat dau tu 01.01.2013 nang len 450€ steuerfrei. Nhung phai kiem tra lai nhu the co dc va hop ly ko, nen chua co gi moi het ca. Eine Arbeitsgruppe muss das noch mal prüfen. Kann dauern. Eher unwahrscheinlich mMn. Reine Diskussion. Nang han len 600€ co phai tot ko :-"
  9. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Update : hôm nay em lên snk xin termin để đổi stt cái aufenhalt vì em đổi fachrichtung, tiện thể hỏi về vụ đi làm thì snk bảo là cái luật mới geht automatisch, rồi đưa cho em cái information. Trong tờ information viết là sinh viên không cần lên snk đổi stt mà mình tự đc phép đi làm 120 tage vollzeit luôn. Khi nào gia hạn visa lần tiếp theo thì nó mới viết vào cái zusatzblatt cho mình :D. Với arbeitgeber thì chỉ cần đưa cái infoblatt kia là đủ :)
  10. quachvu

cái tờ information đó nó phát ngay tại chỗ tiếp tân hay là phải gặp riêng tụi Fachbearbeiter? Không biết là SNK các thành phố khác cũng có tờ đó không nhỉ? Anh mới gia hạn Aufenthalt và nó kêu sẽ ghi 120 ngày trong đó rồi nên cũng không lo vụ này :D