1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một số thay đổi quan trọng trong Luật cư trú (Aufenthaltsgesetz) của Đức dành cho du học sinh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 29/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Vụ này còn là vấn đề đang bàn cãi, anh thấy kiểu 50/50 tùy theo cách làm việc của mỗi nhân ở mỗi SNK, có chỗ SNK không đồng ý cho đi học tiếp sau khi đã đổi qua giấy cư trú tìm việc, nhưng anh vẫn thấy có một số người học xong, đổi qua giấy tìm việc, gần hết hạn vẫn chưa tìm được việc lại đi xin học lại rồi lại gia hạn thẻ cư trú theo dạng đi học :) Còn về trường hợp của thím Aliencc thì chưa hiểu là sau khi thím đổi qua thẻ cư trú tìm việc, thím đã rời khỏi Đức qua UK học đã hơn 6 tháng rồi, thời gian vừa qua thím có còn sống ở Đức nữa hay không, hoặc là thím còn anmelden ở một địa chỉ nào ở Đức nữa hay không? Vì nếu thím rời khỏi Đức quá 6 tháng mà không quay lại Đức thì thẻ cư trú của thím đâu còn giá trị nữa?
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vâng giờ em có thẻ cư trú đâu, em làm mới lại hoàn toàn mà. Giờ em đang có 1 cái Visa du lịch thôi, em xin Master ở trường cũ của em rồi, giờ apply Visa sinh viên từ bên Anh lại từ đầu, Sperrkonto các kiểu =)) Em chỉ sợ ngày xưa em có Visa 18 tháng rồi giờ nó không cho học master nữa thôi :D
  3. quachvu

Nếu như em nói thì bình thường, anh nghĩ không có vấn đề gì đâu, giờ em xin lại Visa từ đầu bình thường mà.
    Aliencc thích bài này.
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nguồn đây bác Vũ ơi, cũng hơi hoang mang :D
    http://www.uni-duesseldorf.de/home/...ce/ISOS/Infoblaetter/FAQ_Visum_Aufenthalt.pdf

Es ist nicht möglich, von einer Aufenthaltserlaubnis zur Arbeitsaufnahme, die
    im Anschluss an ein
    abgeschlossenes Studium
    erteilt wurde, zurück zu einer Aufenthaltserlaubnis für ein weiteres
    Studium zu wechseln
    . Möglich ist
    aber F
    olgendes:

ein Wechsel von
    einer Aufenthaltserlaubnis mit dem Zweck der Erwerbstätigkeit
    zu einer
    Aufenthaltserlaubnis
    zu Studienzwecken
    (z.B. von Au
    -
    pair zu Studium)

berufsbegleitendes Studieren mit
    einer
    Aufenthaltserlaubnis der Erwerbstätigkeit
    (zeitlicher Anteil der Berufstätigkeit muss
    dabei
    überwiegen
    und Lebensunterhalt muss
    gesichert sein
    .)
  5. herosecret

herosecret Thành viên mới

Chào anh Quachvu, em là thành viên mới. Em nhờ anh tư vấn gíup em.
    Em hiện là sinh viên năm 4 của đại học Ngân hàng tphcm, em muốn đi du học ngành khác ( em học ngành tiếng anh thương mại ở vn) ở Đức, em học tiếng đức từ tháng 3 ở Goethe và hiện đang học A2. qua tham khảo thì trung tâm khuyên em nên thi lại đại học mặc dù trước kia em thi đại học được 20đ và đều trên 5, nhưng vì em đã học quá 4 học kì thì em sẽ phải test aps và rất khó đậu. Hơn nữa, e vừa tìm hỉêu chính phủ đức đã yêu cầu nếu học sau một năm mà không lấy được B1 sẽ rất khó xin visa. Những thông tin trên có chính xác không anh? Bây gìơ em nên chủân bị những gì? Em đang rất hoang mang, mong anh tư vấn dùm em.
  6. trasuaomai

trasuaomai Thành viên tích cực

Em đọc nát cả đống luật mà chưa tìm thấy chỗ nào nói về vấn đề có được học master tiếp sau 18 tháng xin việc ko. Em nộp master, có Zulassung, mới lên sở ngoại kiều sáng hôm nay. Bà ở ngoại kiều hỏi han rồi đưa cho tờ giấy gelber Antrag bảo về chuẩn bị giấy tờ. Em đang chờ bà cho cái Termin lên đổi lại visa. Hi vọng là được. Bà này bảo còn phải trao đổi với Kollege. Mà Abteilungsleiter của bà ấy hôm đến trường em làm Vortrag có nói là theo luật tổng thời gian học ở Đức không quá 10 năm. Status arbeitsuchende vẫn đổi về status sinh viên được.
    Link của Uni-Düsseldorf này em xem rồi, nó nói ko được. Nhưng đọc link của mấy trường khác như Hamburg, Brandenburg nói là bất cứ lúc nào trong và sau thời điểm 18 tháng vẫn đều được phép học tiếp master.
  7. quachvu

Anh chưa hiểu vì sao trung tâm kia lại khuyên em thi lại Đại học, điều đó không cần thiết.
  8. linhbinhtuyen994

linhbinhtuyen994 Thành viên quen thuộc Đang bị khóa