1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một số thay đổi quan trọng trong Luật cư trú (Aufenthaltsgesetz) của Đức dành cho du học sinh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 29/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

1. Việc em viết bài đó mà không ghi nguồn trích dẫn, thì theo qui định bình thường, đương nhiên mọi người sẽ hiểu em là tác giả của bài viết đó mà không cần em phải ghi thêm dòng chữ kiểu "tôi là người đã viết bài này" thì mọi người mới hiểu em là tác giả.
    2. Mình chỉ nói lý lẽ với bạn, cũng chẳng có tinh thần dọa nạt ai, mình bức xúc vì ban đầu đã nghĩ bạn có ý nói mình không phải là người đã viết nội dung đó, nên đã cho là bạn xúc phạm mình khi thật sự là mình đã tự viết bài đó. Cho nên mình đã phải nói theo qui định, luật pháp mà bạn cho là mình đang dọa nạt bạn. Đến thời điểm này sau khi bạn đã giải thích thêm và mình đã hiểu bạn ban đầu không có ý nói mình không phải là tác giả của bài viết, cho nên ok mình sẽ không nói đến chuyện này nữa. Chuyện hiểu lầm này xuất phát tự việc bạn không ghi rõ nguồn mà ra.
    3. Hành động bạn tự ý xóa các comment mình viết mà không thông báo trước cho mình biết là thiếu tôn trọng và xúc phạm mình rồi. Bạn là admin, bạn có power của facebook để xóa được bài viết, nhưng nếu Verein bạn lập ra hoạt động công khai, dân chủ và tôn trọng các thành viên, thì bạn nên báo trước cho chủ nhân comment bạn sẽ xóa nếu các comment đó không hề vi phạm qui định gì của Verein. Việc bạn xóa các comment chửi bậy hay phạm luất mà không báo trước thì mình không nói đến làm gì.
    4. Bạn có quyền quản lý, nhưng đó là verein, bạn nên quản lý theo tinh thần của cả một verein chứ nó không phải là trang cá nhân của riêng bạn mà bạn thấy bạn làm sai, rồi vì cái sai đó bạn bị người khác cảnh báo thì bạn thấy mình bị dọa nạt rồi đi xóa nội dung của thông tin đó rồi cố tình làm sai tiếp. Đây là hành động của cá nhân bạn chứ không phải là vì " EM cũng chỉ muốn nhưng thông tin mà bác đã mất nhiều công lao đến được với thật nhiều người." Nếu đúng như vậy, bạn đã chỉ việc trích dẫn theo đúng nguồn mình đã đề nghị là xong, anh em vui vẻ, thiết nghĩ mình là tác giả của bài viết đó, và giờ bạn cũng đã biết, thì mình yêu cầu như vậy cũng không có gì là quá đáng cả.
    5. Ok cái này thì mình đã biết và hiểu, từ đầu bạn đã không biết, nhưng giờ bạn đã biết rồi, bạn cũng đâu cần phải cố chấp nữa làm gì, mà phải xóa nội dung, xóa comment đột ngột rồi làm như hiện tại làm gì. Bạn nghĩ bạn làm như vậy là đang vì quyền lợi của các thành viên sinh viên việt nam ở Đức này sao?
  2. Mr_Miyagi

Mr_Miyagi Thành viên quen thuộc

Page của em chỉ có mình em là Admin, cũng có quy định rõ ràng rồi. Em cũng không có thời gian mà đi giải thích với từng người, cứ đúng quy định mà em làm thôi. Vấn đề này em không muốn nói thêm nữa.

Cùng là người VN thì bác cũng hiểu, là cái thông tin mà họ nhận được quan trọng hơn nhiều việc nguồn gốc của nó, ai viết nó và ai đưa tin nó. Tuy nhiên, nếu bác tìm 1 số bài viết khác trên Page của em, khi có link nguồn rõ ràng em cũng để link nguồn vào.

Hy vọng sẽ hợp tác cùng bác. Nếu bác có thông tin gì hay, cứ pm cho Page, đảm bảo thông tin đó sẽ đến được với nhiều người nhất, 1 cách nhanh nhất... như thế mới bõ những công sức mà mình bỏ ra.

Em nghĩ Page hơn 1600 thành viên đối với 1 hội sv cũng là con số tương đối lớn, mặc dù chỉ với tư cách cá nhân quản lý.
  3. Mr_Miyagi

Mr_Miyagi Thành viên quen thuộc

Bạn biết gì về tôi? bạn đã gặp tôi bao giờ chưa mà nói bản chất ?! [-X

Page do tôi sáng lập và quản lý, đương nhiên nó là của tôi.

Hội SV ở đức có tồn tại không mà bảo tôi cho tôi tặng?!

@All Mọi chuyện đã được làm sáng tỏ. Chào thân ái và quyết thắng. T
  4. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

hị hị cái bản chất nó đc thể hiện qua các câu chữ khi post lên diễn đàn đó :-"

quote lại phát làm bằng chứng ko sau này lại bảo mình vu khống haha
  5. quachvu

Nói chung là ngay sau khi chú copy và đăng bài viết của anh do bên SV Stuttgat copy cũng không ghi nguồn ở đây, chú đã dùng nick admin Hội Sinh Viên Việt Nam Tại Đức (chứ không dùng nick riêng của chú ở đó là nick Lại Văn Hạnh) post gần như toàn bộ nguyên văn bài viết của anh lên trang Hội Sinh Viên Việt Nam của chú mà chú cũng không hề ghi nguồn SV Stuttgart nơi chú đã copy khiến các thành viên vào trang của chú đều nghĩ Admin của trang, tức nick Facebook Lại Văn Hạnh là người đã tự viết toàn bộ bài viết đó. Chú kêu không biết nguồn thật sự của bài viết đó là ở đây và do anh viết nên không ghi nguồn là ở trang này, nhưng nguồn chú copy chú cũng chẳng thèm ghi trích dẫn nguồn đã copy, vậy thì chuyện chú cố tình không ghi nguồn ngay từ đầu là đã quá rõ. Đến khi nick Rose ở đây tình cờ vô trang Hội Sinh Viên Việt Nam của Lại Văn Hạnh và phát hiện ra chuyện copy bài viết mà không ghi nguồn này, đã ý kiến chú copy bài người khác thì nên ghi nguồn thì chú sợ các thành viên trong trang của chú biết chuyện này nên đã lập tức delete comment của nick rose ở đây. Ngay sau đó nick rose đã thông báo cho anh biết về chuyện này, nên anh đã vô đó cũng yêu cầu admin ở trang Hội Sinh Viên Việt Nam, tức Lại Văn Hạnh, nếu copy bài từ nguồn khác thì phải ghi chú nguồn trích dẫn thì sau đó chú đã vội vàng delete toàn bộ comment của anh vì sợ các thành viên ở đó biết chuyện copy bài của người khác không ghi nguồn mà chú đã làm rồi vội vàng chạy qua đây để tranh luận bên đây để các thành viên trang Hội Sinh Viên Việt Nam bên chú không đọc và biết được nội dung của cuộc đạo văn mà không ghi nguồn này, ngay cả khi sau đó chú đã biết rõ ràng ai là tác giả thật sự của bài viết đó rồi.
  6. April15

April15 Thành viên tích cực

thật ra là bạn admin đã sai. Nếu đã là sinh viên ở Đức thì mình thấy ở người Đức có một đức tính tốt để chúng ta học tập: biết nhận lỗi và không đôi co

Nếu bạn admin trích dẫn nguồn từ trang của Stuttgart thì bạn cũng nên dẫn cái trang stuttgart đó ra (cho dù nó không phải nguồn gốc đi chăng nữa) và bạn cũng không nên để bài viết khơi khơi như vậy, như vậy khác gì là bạn viết. Như bác la_bat_vi nói, nếu mà có phát hiện ra, thì bác Quach Vu chỉ cần làm việc với trang Stuttgart thôi, còn bạn có trích dẫn trang Stuttgart, ko biết trang gốc để trích dẫn thì không có gì rồi

Bạn cũng thừa biết rằng ở Đức làm luận văn, tất cả các định lý dẫn chứng trong bài nếu có sử dụng chép lại thì đều phải ghi nguồn ra hết, dù là nhỏ nhất, nếu không bạn sẽ bị buộc tội ăn cắp. Những nguồn bạn dẫn trong bài văn, nếu có nguồn nào chưa phải là nguồn gốc thì việc đó bạn không có lỗi, vì người ta chỉ làm việc với phía trung gian mà thôi. Còn bạn bạn đã có dẫn chứng cụ thể, có ghi rõ nguồn, đó là sự tôn trọng người viết.

Mình có đứa bạn thân đi làm thêm. Làm chung với nó còn có một thằng China. Một hôm có một sự cố lớn và nghiêm trọng xảy ra xảy ra, và bạn mình biết chắc rằng thằng kia gây ra. Đến rồi khi ông chủ hỏi đến, thằng China kia lờ đi bảo là nó không biết, rồi phân bua giải thích nhằm chứng tỏ nó không làm chuyện đấy. Còn bạn mình thì không phân bua gì cả và xin lỗi chủ luôn, nói rằng sẽ cố gắng rút kinh nghiệm. Ông ấy sau đó đã gọi nó vào phòng và bảo :"Việc này lớn quá nên tao không thể cho mày tiếp tục làm vì người khác dị nghị. Mặc dù tao rất thích tính cách của mày và biết mày không làm. Tao sẽ giới thiệu mày sang chỗ khác lương cao hơn và nhìu cơ hội hơn..."

Vài tháng sau bạn em nó nghe vé số nói rằng thằng China ấy sau đó một tháng đã bị cho thôi việc...

Người Đức không thích giải thích dài dòng, có lỗi phải nhận lỗi. Sau đó việc ai thực sự làm hay không làm, tự khắc người ta biết, không cần phải giải thích. Sống ngay thẳng là như thế, mình không cần phải giải thích gì cả nhưng cách mình xử lý công việc làm cho người ta tự khắc biết như thế nào
  7. quachvu

Đây là bằng chứng việc Admin trang Hội Sinh Viên Việt Nam, tức nick Lại Văn Hạnh ngày 20.05.2012 lúc 14:11 đã copy bài của người khác và đăng lại trên trang Hội Sinh Viên Việt Nam của mình mà không hề ghi nguồn trích dẫn nào, ngay cả nguồn trung gian là trang SV Stuttgart cũng không được Lại Văn Hạnh ghi chú vào bài viết. Với cách đăng bài viết kiểu này, đương nhiên là mọi người đều nghĩ Lại Văn Hạnh (tức nick Hội Sinh Viên Việt Nam) là người đã tự viết bài này chứ không thể biết được là Lại Văn Hạnh đã copy từ nơi khác về.

Đây là bằng chứng việc Lại Văn Hạnh copy bài của Quách Vũ từ trang trung gian SV Stuttgart, nhưng trong bài viết của mình, Lại Văn Hạnh cũng không ghi chú nguồn đã copy là trang SV Stuttgart vào bài viết của mình như các bạn đã thấy ở trên, nhưng trong phần comment tranh luận bên dưới, Lại Văn Hạnh lại nói "Bản thân tôi cũng đưa link nguồn đến Groups của Hội SVVN tại Stuttgart". Các bạn có thấy ở bài viết bên trên, Lại Văn Hạnh đã đưa trích dẫn link nguồn từ SVVN Stuttgart ở đâu không?

Và ngay sau đó, Lại Văn Hạnh do sợ tranh luận ngay tại trang Hội Sinh Viên Việt Nam của mình sẽ để các thành viên của mình biết chuyện mình đã làm, nên đã vội vàng xóa nội dung đã copy rồi sau đó đuổi tác giả của bài viết ra khỏi trang Hội Sinh Viên Việt Nam. Là trang mang danh nghĩa Hội Sinh Viên Việt Nam nhưng ở trên Lại Văn Hạnh lại nói đó là trang cá nhân của Lại Văn Hạnh và Lại Văn Hạnh muốn làm gì thì làm, không phải là của Hội Sinh Viên Việt Nam nào hết ??? Vậy mục đích đằng sau của Lại Văn Hạnh là gì? Đằng trước mở trang để tư vấn miễn phí, đằng sau thì tìm cách thu tiền dịch vụ làm giấy tờ du học của những người đã nhờ Lại Văn Hạnh tư vấn?

8. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

http://www.facebook.com/photo.php?f...46212721.88875.238242969537686&type=3&theater

Dạ, bác admin bác ý vào đính chính "FB của bác tự lập ra", bác cũng k coi cọp ở đâu, và bác í cũng k dựa bất cứ thông tin gì ở cái Forum này. Nhưng nói thật nhé, chỉ cần vào cái FB đó là thấy "mùi đồ rang, xào nấu" các kiểu thơm phưng phức.
    Link trên là một ví dụ coi cọp từ bài viết của bác VI ở topic dính, chỉ thay từ bác bằng từ "bạn".

Đã ăn cắp rồi còn la làng bảo k biết nguồn ở đâu, cái Forum này tuy k xôm tụ chát chít, nhưng lượng thông tin của nó là vô giá cho bất cứ ai.
    Còn tí thể diện thì nên trung thưc với lòng mình, và chèn source vào bài viết "ăn cắp". Đừng có ăn cắp của người khác rồi về vỗ ngực bảo của mình, rồi k biết là từ đâu A BZ mới có thông tin đó. Trc đây tàu lượn như quạt chảo ở đây, chẳng qua bị ném đá phanh thây, nên phải tàu ngầm.
    Hè hè, 100% tôi khẳng định tất cả các bài viết ở đây đều đc bác cày nát để com cóp thông tin (từ thời còn chưa sang được đức tới giờ), nên việc k đọc bài của bác Quachvu là sự dối trá và rẻ rách!

Ôi, e xin thề, e hứa e đảm bảo từ ngày x tháng y năm z e k vào đây, e chỉ tầu ngầm thôi :))))))))))))))) vaiz
  9. quachvu

Vậy là cái trang Hội Sinh Viên Việt Nam của riêng một mình Lại Văn Hanh? Và quy định rõ ràng của Lại Văn Hạnh là có quyền tự một mình Lại Văn Hạnh xóa bất cứ comment, bài viết nào trong Hội Sinh Viên Việt Nam mà không cần phải thông báo trước với chủ nhân của comment hay topic đó, mặc dù bài viết đó không hề phạm luật hay quy định gì? Vậy là qui định của riêng Lại Văn Hạnh là sẽ lập tức xóa toàn bộ comment nào dám vô trang của riêng Lại Văn Hạnh để đề nghị các bài viết của Lại Văn Hạnh đã copy mà không ghi nguồn trích dẫn nên ghi rõ nguồn đã copy? Thử hỏi có trang web nào có quy định kiểu độc tài như vậy không? Kiểu lập tức chặt chém, thủ tiêu tất cả các ý kiến hay người nào đã phát hiện ra việc copy, đạo văn không ghi trích dẫn nguồn gốc của mình.
  10. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Em thấy vụ này rất lằng nhằng, trong khi chỉ một lời xin lỗi và sửa là xong ?

Tại sao lại thế ?