1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một thế kỷ thuyết tương đối

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi 680089, 30/10/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CindyNg

CindyNg Thành viên mới

Hay là mình thay đổi câu hỏi...
    Các bạn nào tin tưởng hoặc đồng ý với thuyết tương đối, xin cho mọi người biết tại sao.
  2. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

vì em chưa hiểu :D, nói là ánh sáng là nhanh nhất cũng chưa có cơ sở, tất cả lý thuyết đều dựa vào giả thuyết ánh sáng là nhanh nhất mà phát triển ra, mà giả thuyết ko chắc chắn thì lý thuyết cũng vậy.

giả thuyết nói là ánh sáng là nhanh nhất, ko gì nhanh bằng, nên trong 1 con tầu đi bằng v as, 1 ng đi trong tầu và cộng vecto v có thể nhanh hơn as => không gian phải co lại để luôn đảm bảo ko vượt quá v as...ko hiểu lắm, giả thuyết về 2 anh em sinh đôi cũng ko giải thích đc, nói chung là ko tin, em nghĩ ko gian và thời gian là 2 khái niệm hoàn toàn riêng biệt, khác nhau và ko liên quan, ko thể gộp ko thời gian vào làm 1 đc (ko biết có phải vậy ko?)
  3. CindyNg

CindyNg Thành viên mới

Chào em,

Khoa học gia Albert Einstein, với thuyết tương đối, đã được chọn là nhân vật nổi bật nhất trong thế kỷ 20. Ông được xem là một trong các nhà khoa học vĩ đại nhất của nhân loại. Hiện tại, có trên 90% số lượng khoa học gia đồng ý với thuyết tương đối. Đây là một tỉ lệ áp đảo. Nó dẫn đến một hệ lụy là những người phản đối thuyết tương đối sẽ bị cho là hoang tưởng, còn không thì cũng là háo danh. Các nhà khoa học ngày nay, nếu muốn các bài viết khoa học của mình được đăng tải trên các báo chí khoa học uy tín, thì buộc phải viết sao cho tương thích với lý thuyết này.

Thế nhưng, vài phần trăm khoa học gia còn lại, dù bị gán cho là tâm thần hay bất bình thường, cũng vẫn kiên trì không đồng ý, vẫn kiên trì với những luận điểm của họ. Trong thế giới khoa học, bên nào đúng, bên nào sai, là không tùy thuộc vào số lượng, nhưng có một điều chắc chắn là các phản biện của họ không được đăng tải trên các tạp chí khoa học.

Nếu em muốn biết thêm về các phản biện của họ, em có thể vào đây:
    http://diendan.nuocnga.net/showthread.php?t=6712
  4. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hiệu ứng đường hầm thì sao bác. Có hạt tốc độ cao hơn ánh sáng rồi đấy
  5. CindyNg

CindyNg Thành viên mới

Fan tương đối có câu trả lời cho các chuyện đó. Và niềm tin vào thuyết tương đối của các nhà khoa học cũng đã không bị sứt mẻ chút nào, cũng vẫn là 90 phần trăm, bao gồm các khoa học gia người Việt nổi tiếng.
    Họ cho rằng thuyết tương đối cùng với các lời giải thích của fan tương đối là thuyết phục hơn.
    Nếu bạn nghĩ rằng bạn đã có đủ luận chứng thuyết phục để đánh đổ thuyết tương đối, bạn hãy trình bày chúng một cách rõ ràng và chi tiết. Tôi lúc nào cũng ủng hộ quyền tự do ngôn luận.
  6. Premium...

Premium... Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

quả đất này không có gì là tương đối nhưng chính con người muốn đi tìm cái gọi là tuyệt đối của họ nên mới có cái gọi là tương đối vì con người không hiểu nổi tạo hóa được cho nên mấy kẻ ngu hay muốn phát minh ra này kia để tiện nghi tuyệt đối và do vậy tương đối chỉ là những gì mà tuyệt đối có vẻ như mờ ảo với cái độ thông minh tương đối
  7. a4cva

bác cho em hỏi, 1 cái máy bay đang bay vận tốc mach 1, bắn 1 quả tên lửa có vận tốc mach 2 (khi thử nghiệm tĩnh trên mặt đất), vậy vận tốc của quả tên lửa là mach 3 (cộng vận tốc) hay là mach 2???

cái này giống cái cộng vận tốc ánh sáng, trên mọi hệ quy chiếu vận tốc as luôn ko đổi? vậy vận tốc quả tên lửa cũng thế, ko đổi, luôn là mach 2 dù bắn trên phương tiện gì, có cái gì đó ko ổn
    ở đây
  8. a4cva

nếu as cũng giống quả tên lửa, luôn có một vận tốc dù phóng từ vật nào thì ko có nghĩa là không thời gian sẽ co lại khi vận tốc as là ko đổi, giống như vận tốc quả tên lửa là ko đổi nhưng mà ko thời gian vẫn ko co lại khi ta đi nhanh như nó và có thể nhanh hơn, vượt vận tốc của nó, as cũng như vậy thôi, nó phụ thuộc vào đặc tính lực đẩy của vật, quả tên lửa có cơ chế đẩy cố định và ko đi quá đc mach 2, dù đc bắn từ máy bay ở mach 3 thì chắc nó cũng bị oxi cản lại, giảm tốc về mach 2 thôi vì lực đẩy đcơ ko đủ lớn, as chắc cũng vậy, bị hạn chế tốc độ vì cơ chế lực đẩy của nó ko có nghĩa là ko có gì có thể vượt qua nó
  9. CindyNg

CindyNg Thành viên mới

Mach 3.
  10. rekkhan

rekkhan Thành viên mới

hiệu ứng đường hầm chỉ cho phép hạt đi xuyên qua vùng cấm năng lượng của cơ học cổ điển, không hề đá động gì tới việc phá vỡ vận tốc ánh sáng.
    việc người ta xem c là vận tốc lớn nhất bắt đầu từ việc Michelson thí nghiệm đo vận tốc ánh sáng trong môi trường aether trong 2 trường hợp: 1) hệ đo di chuyển cùng chiều với ánh sáng; 2) hệ đo di chuyển ngược chiều ánh sáng.
    Nếu như c không phải là hằng số thì kết quả đo c trong trường hợp (1) phải nhỏ hơn trong trường hợp (2).
    Tuy nhiên kết quả lại hoàn toàn giống nhau nên Einstein kết luận c là hằng số.