1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một thời mê ... máy .

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi TuansanPhaply, 08/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ocean11

ocean11 Thành viên quen thuộc

ui cha, silver monitor mới đích thực là đồ vintage đấy bác ạ, nó từ thập kỷ 50 lận, so với monitor SGM-12X của bác Audi (mãi thập kỷ 80s) thì phải là đời... ông bà rồi. Nhưng bác có nhầm không, silver monitor hình như không có 10", chỉ có 12" với 15".
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 09:02 ngày 03/06/2004
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

hì hì hì... Bác TSPL rất kị đồ Trung Cộng. Dòng loa Tannoy Sliver của Anh không có loại 10'''' thì đã có người Tầu sản xuất, lo gì ?
  3. planets

planets Thành viên quen thuộc

Bác tuansanphaply ơi em có một vài thắc mắc về cái bài AES ấy. Mong bác giải thích giúp:
    Bài này chủ tiếp nói về khâu ghi âm. Cái này ngoài tầm kiểm soát của ta. Vậy khi phát lại âm thì có gì khác không?
    Theo bài này sự khác biệt giữa tube và bán dẫn là đặc tính về méo khi quá tải. Vậy âm li công suất bao nhiêu thì sẽ không bị quá tải do peak signal? Giả sử có một ampli công suất thật lớn với độ méo cực thấp thì có thể hay hơn tube được không?
    Peak signal của đầu CD phát ra thường giới hạn ở mức trên dưới 100dB. Với 1 đôi loa có độ nhạy 89db/w@1m để ra được 100dB em ước tính chỉ cần khoảng 16w thôi. Với lại peak signal chỉ thỉnh thoảng diễn ra trong thời gian rất ngắn có khi quá nhanh mà tai người không cảm nhận được.
    Đứng về phương diện độ trung thực, tín hiệu nhạc từ khi ghi âm đến khi đến tai người nghe đã đi qua cả tá transitor (theo em biết thì đa số đĩa nhạc được ghi âm bằng thiết bị bán dẫn, trừ những đĩa dành cho dân chơi âm thanh). Vậy khi phát lại trên một bộ toàn tube từ đầu đến chân thì tube có "lọc sạch" được những cái xấu của transitor không hay là tube "thêm" cái gì đó vào tín hiệu để che đi những cái xấu kia của transitor?
    Trên thực tế nghe nhạc trên những bộ bán dẫn rất trong thì tiếng hát thường có tiếng bật hơi của ca sĩ rất sắc. Khi nghe qua tube thì tiếng này êm hơn nhiều. Vậy âm thanh bật hơi rất sắc này có phải là âm thanh thật của đĩa khi qua tube được làm mềm đi hay đó là méo của transitor?
    Em đã đọc qua nhiều tài liệu nói về sự khác biệt giữa tube và transitor nhưng hình như vẫn còn nhiều bí ẩn chưa lý giải được. Mong bác chỉ giáo thêm.
  4. newlth

newlth Thành viên mới

xin loi cac bac nhe cho em hoi 1 cau voi, em cung khoai do am thanh lam nhung it tien va chua co kinh nghiem nua. Em thay a Thang pho Hue ban doi tannoy D637 gia 9,5tr thi la dat hay re, da bac nao nghe doi nay chua? Voi so tien duoi 10trieu thi cac bac khuyen em nen mua con tannoy doi nao va o dau luon nhe
  5. TuansanPhaply

TuansanPhaply Thành viên mới

Các anh chơi 1 phát đi sâu vào kỹ thuật thế này thì nhà em bí mất !
    Anh Audiophile, bạn Lê Hoài Thanh mới là các tay kỹ thuật . Em chỉ thuộc loại nằm thoải mái, nhắm mắt, thưởng thức thôi .
    Và em mượn cái đề tài này để góp ý với các dân chơi máy móc kiểu tài tử và hưởng thụ như em .
    Theo dõi các bài trên đây, chúng ta đã tìm những cái gọi là " tối hảo " để đem ra bàn, để nghiên cứu thì hay lắm, nhưng mà để mê say thì rất dễ ... xa nhau !
    Là vì đường chơi âm thanh có muôn vạn nẻo và coi bộ cái thiên đàng của nó cũng xa lắc, xa lơ ! Tiền đổ vào bao nhiêu cũng chẳng thấy đủ trừ phi đã ngộ ra ý nghĩa của :
    Tri túc, tiện túc, đãi túc, hà thời túc .
    Tri nhàn, tiện nhàn, đãi nhàn, hà thời nhàn .
    Em đã từng lái xe suốt đêm để sáng bảnh mắt ra là ngồi thưởng thức máy của bạn bè phương xa, những người khác cả màu da và màu tóc nhưng chung 1 nhịp điệu của âm thanh .
    Thường thì anh nào có máy mà muốn cho bạn bè thưởng thức thì họ cũng chuẩn bị rất kỹ và cũng làm em vừa ngại, vừa sợ .
    Sợ nhất là bị đặt vào cái ghế ngồi ở giữa phòng như ngồi trên ghế ... điện ! Có anh lại ân cần bảo ngồi rồi lại còn dí tận tay 1 ly rượu hay bia ... tiếp đãi như thế thì quả là việc phê bình máy của anh em cũng dễ bị " méo " , chẳng ai đành tâm mở lời phê bình thật chân tình về cái máy " gây tiếng động " trước mặt .
    Còn em thường thi chỉ thích nằm cạnh người đẹp ( cũng có lúc phải gọi là của nợ ! ) , tay trong tay, mắt trong mắt và âm thanh cứ việc " hổn hển " là hay rồi .
    Vì thế mà nhà em, ngoài mấy phòng nghe bình thường cho cả bạn bè vào nghe, em còn có 1 phòng chuyên để relax, nghĩa là chỉ dùng nhạc để thư giãn .
    Và cũng không kiểu cách , sang trọng gì cả, chút đèn mờ, chút âm thanh vừa đủ nghe , cảm thấy đời nhàn hạ vô cùng và lúc ấy mới là " đỉnh " hạnh phúc
    Và cái thoải mái ấy không hẳn là đến hoàn toàn bởi âm thanh , nó đến từ cái ghế mà em copy kiểu của VN rồi thuê làm như hình dưới đây, chẳng biết ở VN đã có tay nào thưởng thức kiểu này chưa ?
    Được tuansanphaply sửa chữa / chuyển vào 04:13 ngày 10/08/2004
  6. lehoaithanh

lehoaithanh Thành viên tích cực

Chắc là do TIM ,xem post #93 và 94 ,nếu được thì xem luôn cái link của lumanuawhttp://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=&threadid=37866&perpage=10&pagenumber=10
  7. TuansanPhaply

Em bị bận rộn với cuộc hội thảo cho đến tận tuần trước thành ra chẳng có thì giờ tham gia bàn bạc như trước ! Rồi đến cuối tuần định nhảy vào bi bô thì thấy không khí đượm màu chiến tranh, mất cả hứng .
    Bây giờ em chọn cái " hóc Bà tó " này để bi bô với hàng xóm, láng giềng , mời các anh vào chơi cho vui . Nhảy qua mấy cái Tannoy hay dở, ráp ampli dễ ... xa nhau quá .
    Đầu tiên em xin nói thêm về Ebay .
    Trong thời gian qua, có vài anh em hoặc đã bid rồi nhờ thanh toán, hoặc nhờ bid mua hàng trên ebay ...
    Em xin trả lời chung như sau :
    Mua Hàng trên ebay là 1 cái thú, nhất là những ai ham máu cờ bạc đỏ đen như em , đang cần cục pin cho Vi tính ? Gọi cho HP nó đòi tới 180 USD, vào ebay thấy vài giờ nữa là khóa mà giá mới 20 USD .. thế là coi như cục pin không thể thoát khỏi tay em . Mua xong coi như lãi, có thể dẫn cả nhà đi ăn mà lòng vẫn vui .
    Nhưng mà không phải lúc nào cũng ngon ăn ! Đọc kỹ cũng bị lừa ! Email nhiều lần tưởng là ăn chắc rồi cũng nhận hàng xong là đem vứt ... Ít nhất là em cũng có trên 10 món đang nằm ở 1 xó, khi báo cho seller, có thằng đểu còn khuyên mình là cứ làm như nó thì hy vọng lấy lại vốn ! Cho nó negative feed back ? Không đơn giản, những seller có ý định lừa ( đặc biệt là tụi con buôn ) không cho mình feed back trước, nó đợi mình cho trước rồi nó cho sau, thành ra vì cái 100% feed back của mình không muốn bị ảnh hưởng thì đành nuốt bồ hòn .
    Còn kiện với ebay ? Đúng là ebay có nơi cho mình kiện đấy, nhưng tụi con buôn mới là quan trọng với ebay, thành ra kiện vài lần thì mỏi tay , chán chẳng muốn khiếu nại nữa .
    Bây giờ đến chuyện bid hộ, trả tiền hộ .
    Trả tiền hộ bạn bè ở VN không khó, Anh em ở VN sòng phẳng và hào sảng , cái khó là khi trả xong thì anh Paypal nhảy ra nghi ngờ : Sao buyer kia trúng mà mày lại trả tiền ? Cái ID kia là của mày hở ... mày định mua chui trốn tránh nghĩa vụ với ebay hở ... thế là nó treo em 1 tuần để điều tra . Bây giờ thì xong rồi, nó hiểu rồi nhưng em không dám làm nghề trả tiền hộ nữa vì
    lỡ seller định ăn gian tiền nghĩa vụ với ebay, nó khai láo thì cái ID của em với 100% công lao tu hành biến mất mất thôi .
    Nên nhớ : Năm ngoái, Ebay đã mua luôn Paypal và nó quản lý rất chắc, khó đùa với nó được khi chạm vào quyền lợi của nó dù chỉ 3 $ .
    Chỉ còn bid hộ thì em sẵn sàng, nó cũng thú như đánh bài bằng tiền thiên hạ, chỉ cần các anh em cho biết item number vài ngày trước khi khóa sổ là em bid cho, việc này nẩy sinh 3 vấn đề :
    1/ Đã nhờ bid thì gặp bến trong, bến đục gì cũng ráng chịu nhé, cái này thì dễ thông cảm thôi .
    2/ Nhờ bid nhưng lại muốn seller gửi thẳng về VN . Việc này thì tùy ở seller, nguyên tắc thì seller có quyền và được Paypal khuyến cáo là không nên . Buyer cũng mất quyền " bảo hộ " của Paypal khi chỉ định seller gửi về địa chỉ khác với địa chỉ đăng ký trên paypal . Vì thế, trước khi định nhờ, anh em nên email hỏi ý seller trước, seller chịu thì hãy tính .
    3/ Nhờ bid và cũng nhờ em nhận hàng : Việc này không có vấn đề gì nếu seller cũng ở Canada, em lại sướng là khác vì được mở ra xem và thử .
    Nhưng nếu seller ở Mỹ thì cẩn thận .
    Khi hàng qua biên giới ( có khi ở sân bay ) ; Hải quan đánh thuế, dù chỉ là 10 $ thuế, nhiều hãng vận chuyển vẫn tính thêm 1 khoản gọi là broker fee Nghĩa là tiền công nó ứng trước và đóng thuế cho mình ...Cái này thì đau lắm, như UPS thường thì tính 25 USD thêm, có hãng xỏ lá là nó cứ lại giao cho mình mà chẳng đòi, hai tuần sau thì nhận được thư đòi, không trả thì vài tuần sau có thư của luật sư nó đòi .
    Đó là những khó khăn mà em kể ra không phải với mục đích từ chối giúp đỡ anh em mà chỉ cốt để anh em liệu mà tính toán , công lao không cần thiết phải tính, khi về uống cafe là vui rồi .
    Qua đến phần mua bán .
    Gần đây, đã có mục mua bán linh tinh trên 1 box rie6ng . Điều này phải cám ơn các " lãnh tụ " của TTVNOL .
    Nhưng mà vào đến đấy nó lạc lõng lắm !
    Phàm đã là dân chơi máy, quen biết nhau, việc mua bán nhiều khi chẳng cốt kiếm lời hoặc cần bán tống, bán tháo cho bất cứ ai . Ở đây, anh em biết nhau, nhường máy cho nhau cũng như chia xẻ niềm vui, mang của ngon, vật lạ giới thiệu cho nhau , gả bán cho nhau thì mới vui .
    Tiền vốn qúy, nhưng mua bán với anh em nhiều khi lại chẳng vì tiền ! em cứ lấy thí dụ như sau :
    Em lái xe đi làm thì thấy 1 cái đài to tổ bố tụi Tây đem vứt, ngưng lại, cậy vài khe ra ngó thì ra cái ampli là SE chưa kể 1 lô bóng đèn mà bên này hàng vứt đi thì cũng chắc chắn là của Mỹ và còn tốt .
    Thế là phải bỏ cả làm việc, chạy về nhà lấy đồ nghề đi tháo , phóng xe ào ào vì sợ xe rác nhặt mất, ngả người ra giữa vỉa hè để mở cả chục con ốc ( sao mà nó gắn nhiều ốc và chặt thế ) !
    Mang được về nhà còn lo giấu vợ về tội mang rác về chật nhà !
    Những cái này, em biết là anh em mê máy thích lắm . Có thể em mang về cho, cũng có thể em mang về bán ... giả sử có gặp anh em nào thấy ... ghét quá mà phang đến ... 100 USD thì so với cái công khiêng về đến VN cũng chẳng phải là để lấy lời ! Mà post cái máy này lên cái box kia thì chắc nhiều người cũng tưởng mình điên !
    Vì thế, gía mà mods can thiệp được để có 1 topic chuyên về đổi chác, cho không, mua bán ... thì hứng thú hơn ...
    Thí dụ như em vừa khám phá ra là tại Làng giá trị ( Village des valeur ) là nơi mà 11 năm trước em đưa anh Audiophile đi mua cái cassette xách tay có 3 $ đem về HN nghe thấy hay vô cùng ( Anh Audiophile còn nhớ không nhỉ ) thì nơi này đang có tới 2 cái đài Telefunken khoảng 50 tuổi, em thèm ôm lắm, nhưng mang về nhà thì vợ li dị mất . Mà bỏ thì tiếc vì chắc chắn là chưa tính đến cái ampli SE ( chắc chắn ) có khi nó lại có cặp Tannoy, Goodman trong đó không chừng !
    Em định tuần sau, mượn xe tải đến mua , đem ra đường thì làm thịt , bạn bè nào thích thì em vác về .
    ( còn tiếp )
  8. phong_kts

phong_kts Thành viên mới

Hay quá, bổ trung ích khí quá, mời bác Tuansanphaply tiếp tục đi, bên Canada nó vứt đi toàn của quý thế, ở mình vút mấy món đấy chưa kịp chạm đất đồng nát đã hứng mất rồi. Bom ta còn cưa lấy thuốc nữa là đài đóm.
    Được phong_kts sửa chữa / chuyển vào 08:48 ngày 10/11/2004
  9. TuansanPhaply

Bây giờ qua đến chuyện thiết bị cho việc đóng loa .
    Hôm trước ở HN, em có hứa là khi về sẽ tìm tòi về kỹ thuật đóng loa, khổ thật vì bị các anh trên này hăm he dữ quá nên cuối cùng thì em cũng bỏ ý định đóng cặp loa Lowther PM 6A ở đây vì công lao động đắt quá mà đã đóng xong thì không còn cơ hội sửa chữa, thay đổi phần bên trong .
    Khi đem vào tới SG hỏi bạn bè thì có anh bảo ở trong Nam đã có những xưởng đóng loa với thiết bị cả triệu USD ??? !!! Em thì không tin lắm vì đóng có cái thùng loa chẳng cần phải có những thiết bị chính xác đến 1 phần 10 sợi tóc như xưởng cơ khí mà em đang phục vụ .
    Em lại 1 nơi cắt thuê, chuyên trị về cắt thuê, muốn cắt dài, cắt ngắn gì cũng được và mỗi nhát cắt là 1$ .
    Vừa chụp được 1 tấm hình thì bị nhân viên lại bắt phải del ngay vì họ sợ ăn cắp kiểu .
    Thật ra, thiết bị cắt gỗ dùng numerical control không có gì phức tạp cả .
    Vấn đề vẫn là dùng con dao 90độ quay thật nhanh là chỉ vài đường cắt là có thể xong 1 lượt 4 cái loa mà các mí nối rất khớp với nhau .
    Em vào internet và lấy bài này để các anh đọc vậy :
    http://www.soundstagelive.com/factorytours/api/
    Chỉ cần nhìn vào mấy cái hình và với kiến thức kỹ thuật của anh em trên này thì việc chế tạo 1 bàn cắt Numerical control không có gì là khó khăn .
    =
    Trong thời gian hơn 1 tháng, tuy bận tối mắt, em cũng lo việc sửa sang lại mấy cái phòng nghe, thay máy như thói quen và gặp 2 điều không may mắn dù là đã nghi trước về sản phẩm của Sony .
    Đầu tiên là cái ĐV, SACD mà thiên hạ vẫn ca ngợi 1 thời :
    DVD SONY S9000 ES .
    Cái này nhìn vào là mê ngay, nặng chình chịch . Định mua để bỏ bớt đi cái Cambidge CD và cái DAC Sigma nhưng mà thất vọng ê chề ! âm thanh dở như hạch ! cho vào DAC sigma thì đỡ hơn nhưng mà cũng thua xa cái cambridge cũ kỹ .
    Chưa kể là em Sony này chỉ chơi với đĩa gốc ! Copy thì chỉ nhận đúng 1 loại CD copy của Mitsumi mà phải là Mitsumi có in chữ trên đĩa còn loại mới cũng chê, Maxell , maxmax gì cũng chê tuốt !
    Cái thứ 2 là cái Receiver cũng Sony, ES hẳn hoi nhá : SONY STR-DA2000ES ES RECEIVER
    thiên hạ cũng khen quá , model 9000 của nó tới 6000 $ !!! và em chộp trên ebay, refurbished với 3 năm warranty, vừa gắn xong cho chạy thì như ho gà, ngày hôm sau đem đến hãng thì Sony kiếm cớ trốn trách nhiệm, phải dở luật với dọa dẫm mãi nó mới đổi cho cái mới tinh, đem về nghe không còn ho gà nhưng cũng đúng là đồ " it '' s a Sony " , bụng bảo dạ 1 lần cuối là từ nay cạch tên Sony .
    2 món này sẽ lên ebay khi em có thời gian thôi, nghe chán lắm và anh em chớ dại mà thử !
    ============
    Đây là hình cái amp SE mà em căm cụi tháo ngoài đường để đem về tặng Minhpt , không phải hàng bán nên chắc không vi phạm :
  10. TuansanPhaply

Hôm nay lại nhà ông bạn già Korea để tiễn ông và phu nhân vào viện dưỡng lão !!! Thế là mất đi 1 bồ tèo, bù lại, ông " nhượng " cho bộ Tannoy Berkeley HDP 385A , huy động cả vợ con đến khiêng mệt phờ gáy và ngộ ra rằng mình cũng đến tuổi về vườn nay mai .
    Nhưng mà cặp này mới ơi là mới, chắc ông già rảnh xong là đánh bóng bằng củ sâm !
    Ông ta còn tới 4 Transport, 4 DAC mà toàn là những thứ VN cho là gấu, hổ, báo ... trong đó có 1 em Luxman tube ... , chắc mai cũng lén vợ đến bắt con tube CD này .
    Cặp CELESTION SL600 với cặp chân cũng hỗn quá mà chưa biết có phép nào để khiêng về đây trời !
    Viết thế thôi nhé, chi tiết quá là coi như vi phạm quy định .