1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một thời thơ ấu ... và hoài niệm ...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi thuyenxaxu, 04/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

À , anh hiểu ý của dgt rồi . Thanks TK Anh cũng bậy thật . Vô tình thôi, nhưng đúng thật là sai . Hư quá, đồng lõa tòng phạm với cô LK, đúng là hư thật hehehe
    Về tính chất ly kì hồi hộp thì thú thật, ở vao giai đoạn đó, mấy anh em tụi anh cũng như ngồi trên đống lửa vậy . Khi nhận đuợc tin báo từ VN là ba má và các chị em mình đã sang Campuchia là hầu như bên này, chả ai học hành lam việc hay ngủ nghê chi cả . Hồi ấy, 7 anh em trai thức suốt đêm bàn chuyện đến tận sáng . Tin tức thời ấy lại nhận đuợc rất khó khăn .
    Anh còn nhớ , cứ phải nhờ hết người này đến người khác, có thân nhân đang sống trong các trại tỵ nạn, đề tìm kiếm dò hỏi xem ba má mình, chị em của mình , đã tìm đuợc đến trại chăng .
    Khi biết đuợc ba má và chị đến đuợc Nikhom, hoan hỉ không đủ trấn áp nỗi lo , lo cho 2 em đang bị lưu lạc nơi phương nào .
    Ai chả biết, dọc theo 2 bên bien giới Miên Thái, có biết bao là thổ phỉ tàn quân của PolPot gì đó, đang ngang dọc bắt cóc phụ nữ trẻ em để làm tỳ thiếp cho chúng . Nhất là, chúng rất thù người VN .
    Lo lắm ! Lo lắm khi ấy ....
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 05:42 ngày 20/09/2009
  2. teekanne

teekanne Thành viên rất tích cực

Em nhầm lẫn hết các mốc thời gian rồi anh Thuyền. Không phải là cả nhà anh tập trung ở SG và cùng ra đi trong thời điểm đó sao anh? Hay là bố mẹ anh băng rừng phải mất vài tháng mới sang tới Thái Lan, trong thời gian đó anh và các anh kia đã tới đảo và đã được đưa sang CA?
  3. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Hừ, với thái độ của anh, tôi thấy anh chẳng có tí gì áy náy hối lỗi cả, anh tự trách mình như người lớn giả vờ tự trách yêu với trẻ con thôi, anh ạ! Cho dù anh là ai, thì cũng đừng nên có thái độ như thế với người khác, anh nhé! Anh cố tình đọc qua loa, rồi lại vu cho người khác cái lỗi qua loa "cũng giống như mình", nghe thật chẳng đáng chút nào!
    Cá nhân tôi chẳng bao giờ cố sống để vừa lòng hết thiên hạ. Đến một giới hạn nào đó, sự cố gắng làm vừa lòng một chút ít người nhỏ nhoi sẽ làm mất lòng số đông đấy. Thứ hai nữa tôi cũng chẳng bao giờ mang chuyện hạnh phúc cả đời của người khác đi để đánh đổi lấy niềm vui vì được chứng tỏ bản thân của mình. Mong anh cẩn trọng, anh nhé!
    Được dangiaothong sửa chữa / chuyển vào 09:17 ngày 20/09/2009
  4. badseed

badseed Thành viên mới

Bạn dgt nói nặng lời quá rồi, badseed cho là anh Thuyền không "cố tình" đọc qua loa đâu, mà anh ấy sơ ý thật.
    Anh Thuyền đã lỡ đưa chuyện riêng của ngkhác lên mạng thì anh vào sửa bài lại, xóa phần đó đi (hoặc nhờ mod box Tâm sự xóa hộ). Xong anh đính chính + chính thức xin lỗi các bên đương sự. Ý bạn thấy vậy có được không hả bạn dgt?
  5. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Anh viết thiếu chi tiết nhiều, vì sợ kể kỹ sẽ dài dòng lụm thụm lắm . Có khi , lụm thuộm quá, anh sẽ .. heheh mất hứng rồi không buồn viết tiếp nữa đó em .
    Chính xác là, nhà anh tụ tập đêm hôm đó, đa phần là để chia tay nhau . Làm sao mà đủ tiền vàng để hết cả gd đi chuyến ấy chứ .
    Số vàng ban đầu , nộp cho chủ ghe để anh cả đuợc nhận vô làm việc trên ghe, phụ việc với thợ máy tài công, là 3 cây vàng . Đây chính là tiền mồ hôi nuớc mắt của anh và anh kế anh , chắt chiu giao cho mẹ anh để mẹ anh thu bòn từng chỉ vàng , để đóng .
    Chả phải khơi khơi mà mẹ anh, các anh lại dế cho 1 thằng em trai tuôi chưa đê"n tuổi teen phải lan lộn sống ở bến xe vỉa hè đâu . Anh là đứa .. làm ra tiền ! Những tháng năm đầu, sống ở bến xe, anh chỉ tự kiếm đuợc cho miệng mình ăn , cho mình sống . Bán trà đá xe đò, bơm vỏ xe thuê, luợm trà rung rớt trên nóc xe đò, luợm cafe rớt rải trên đuờng khu bến xe, mấy cái đó chỉ đủ miếng ăn . Nhung sau này, anh và Út có vốn, lại có sự giúp đỡ của nhiều nguời tốt ở bến xe, nhất là mấy chị buôn hàng chuyến, anh bắt đầu thu mua hàng, bán lại cho các sạp ở các chợ lớn khi họ lên bến xe mua . Đa phần là hàng lậu, hàng trốn thuế ... Có vốn . Bòn tiền cứ vài ngày lại mang về cho mẹ . Mẹ đạp xe đạp chở anh đi mua từng phân vàng, từng chỉ vàng ...
    Anh cả thì siêng năng, chịu khó, nhất là thông minh . Anh là nguoi có học, nhưng lại khép mình khiêm tốn giữa đám dân bến cảng dao búa . Nên đuoc nguoi ta thuơng . Chủ tàu cho phép anh cả dẫn luôn anh 2 lên các ghe sống đời hải hồ sông nuớc . Anh 2 từ giã cuộc chài tôm bắt cá bơi xuồng Minh Hái , và cũng theo anh cả luôn .
    Đêm hôm ấy, 2 anh kéo luôn cả 2 anh kia đi theo . Đi theo free ! Vì không ngờ , cả 2 ghe đánh luôn 1 chuyến . Đúng lý ra chỉ 1 ghe đánh thôi . Nhưng phút cuối bị động , nếu không đánh luôn ghe kia, sẽ bị công an xã nơi đóng ghe, sẽ tóm . Thiếu nguoi , khong điều thủy thủ kịp, nên chủ tàu nhét luôn 2 anh kế vô thủy thủ đoàn luôn nữa .
    Riêng anh . Anh cả vốn muốn dẫn đi cho = đuoc .
    Đêm hôm ay gd tụ tap để chia tay . Vi biết có găp nhau nữa ko . Hay như các ghe khác, bỏ thân ngoai đại duong xa lạ .
    (a se ve viet, ba má va 2 em va chị , họ đi sau anh cung khoang 4 năm . Họ đi bằng tiền lam ra cúa bên này . Đi đuong bộ , đa số là đi thoat thi thân nhân bên Mỹ mới trả . Trá $ bang cách cho vo nha bang của chủ to chuc bên nay . Đay cung la ly do tại sao, khi sang ben nay, tui anh tuy đi hoc, nhung phai rang đi lam them nua . Cuc kho vi phai de danh tien cho ba ma va cac chi em minh đi sau)
    se viet tiep ..
  6. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Khi biết mình phạm lỗi mà vẫn "nhơn nhơn" như thế thì có nên nặng lời không hả bạn. Chỉ vì cố chứng minh mình tốt, mình hay mà đi tiết lộ thông tin cá nhân của người khác, trong khi anh ta đã biết LK làm thế là sai. Vô tình giết người cũng phải đi tù đó bạn ạ! Thà anh ta sửa xoá cái gì, thì ít ra dù cũng kha khá số thành viên trong này biết, nhưng "người bị hại" cũng giảm được chút thiệt thòi, mà người ta cũng đánh giá anh ta là thành thật nhận lỗi, đằng này anh ta qua loa vài câu, chắc đang tập trung vào chiến dịch PR bản thân kia. Chán!
    Thân làm mod, thành viên vi phạm thì xử lý rồi, trước khi viết ra cái đó ít ra cũng phải giật mình chứ???
  7. maybeU

maybeU Thành viên mới Đang bị khóa

8. vjtzinol

vjtzinol Thành viên rất tích cực

Đọc topic của anh hơi muộn, sẽ chẳng bao giờ em hiểu được thế hệ đàn anh của mình sống như thế nào nếu không có những bài viết như thế này. Cám ơn anh, chờ những bài tiếp theo của anh đấy !!!
  9. lucky059

lucky059 Thành viên mới

sorry các bác. vì tính tò mò của em mà đâm ra lại lắm chuyện thế này. làm mất vui topic. thôi. để tự em tìm hiểu vậy.
    em cũng không hiểu vì sao mà chuyện này lại có thể cứa nát bao nhiêu trái tim của các chàng trai box thi ca. LK là idol ở đấy ạ. chết. lại tò mò.
    à. đọc mấy bài post của các bác ở topic này đả kích và mắng chửi LK em thấy hơi thậm tệ quá. đừng lấy nỗi đau của người khác ra mà xỉ vả, càng không nên lấy danh dự người ta ra mà nhiếc móc, trong khi chưa biết thật giả trắng đen thế nào. làm như thế, chẳng giống người chính trực tẹo nào. vài điều suy nghĩ các bác có ném đá cũng ném nhè nhẹ nhé.
  10. dht585

dht585 Thành viên quen thuộc

Cậu này vớ vẫn thật, âm binh của LK hay sao? Tôi thấy anh Thuyenxaxu chả có lỗ gì, anh ấy viết ra sự thật cho mọi người rõ.
    Tôi đọc các bài của anh Thuyenxaxu thi hiểu rõ lý do vì sao cô LK cứ đeo bám tìm cách làn anh Thuyenxaxu mất hứng. Rất may anh Thuyenxaxu vẫn còn hứng thú viết tiếp
    Nếu tôi là đạo diễn điện ảnh chắc chắn tôi sẽ mua ngay bản quyền câu chuyện của anh Thuyenxaxu, tuyển một dàn diễn viên xịn, quy phim, âm nhạc... để kiếm vài cái Oscar về cho VN