1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Một vài kinh nghiệm cá nhân với học bổng Erasmus Mundus

Chủ đề trong 'Du học' bởi Des, 21/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Des

Des Thành viên mới

Một vài kinh nghiệm cá nhân với học bổng Erasmus Mundus

Chào các bạn,
    Như đã hứa, mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm cá nhân trong việc apply cho học bổng Erasmus Mundus (EM). Hi vọng sẽ giúp các bạn năm tới có thêm chút thông tin và niềm tin trong công cuộc săn tìm học bổng. (Không rõ chủ đề này có bị trùng lặp không, nếu trùng lặp xin Mod chuyển giúp)

PHẦN 1:

Xin giới thiệu qua 1 chút về bản thân, mình apply học bổng EM 2010 là năm đầu tiên và chỉ apply 1 khóa học EMECS (European Master Embedded Computing Systems). Hiện giờ mình đang ngồi chờ dài cổ để chờ giấy tờ từ châu Âu mà vẫn chưa nhận được cái nào dù đã liên lạc tùm lum.

Đầu tiên là về thông tin về EM chắc các bạn đều đã biết và đều có thể tự search được. Các thông tin sơ bộ là: nhiều chương trình (>100), các khóa đa dạng, chọn 2 nước châu Âu, mỗi năm đi một nước (cho khóa master), sau khi học xong sẽ được nhận bằng của cả 2 trường ở 2 nước.
    http://ec.europa.eu/education/external-relation-programmes/doc72_en.htm

Tiếp theo là đánh giá của mình về học bổng EM. Đây là đánh giá hoàn toàn mang tính cá nhân và cảm tính, dựa trên kinh nghiệm apply cho khóa EMECS của mình, nó không đúng cho các khóa học khác.

1. Theo mình đánh giá thì EM là một học bổng khá dễ để apply . Thậm chí tất cả mọi việc mình làm để có được học bổng này chỉ đơn giản là gửi 1 cái email và ngồi chờ (nói một cách khác là ngồi chơi). Đó là toàn bộ không hơn không kém.
    Tất cả những gì bạn cần gửi là đây :

http://mundus.eit.uni-kl.de/index.php?id=39

Không cần postal mail, không có điều tra kiểm tra giấy tờ văn bằng, không phỏng vấn. Tất cả dựa trên tinh thần tin tưởng lẫn nhau.

2. Theo quan điểm của mình thì EM khá dễ để dành được . Thường có những câu chuyện rỉ tai nhau rằng EM là một học bổng danh giá và rất khó để dành được. Thực tế có vẻ không phải như vậy. Đúng là EM là một học bổng khá hào phóng và là một chương trình lớn nhưng để dành được học bổng này theo mình nghĩ là cũng không khó lắm.

Thứ nhất: bạn có quyền apply cho ít nhất 3 chương trình trong 1 năm (3 là tối đa, nhưng cũng có thể là tối thiểu, mình chưa rõ có ai bị loại vì apply 4 chương trình chưa). Cơ hội của bạn sẽ tăng lên khi apply cho nhiều chương trình hơn. Tất nhiên là bạn phải đầu tư thời gian và công sức tương ứng. Thực tế cho thấy rất nhiều bạn apply 3 hb (hoặc hơn, ai biết) bị loại ở 2 cái và trúng đc 1 cái. Ngon lành.

Thứ hai: bạn thường nghe nói tỉ lệ cạnh tranh của học bổng EM rất cao. Thực tế con số đúng là như vậy và sẽ càng ngày càng cao. Theo thông tin mình có thì năm nay mỗi chương trình có từ 500 đến 1000 hồ sơ và chỉ có 10-15 suất học bổng cho mỗi chương trình. Tuy nhiên đừng quá lo lắng vì những con số.
    Vì học bổng này được chia theo khu vực địa lý, do đó sự cạnh tranh không đến nỗi quá kinh khủng như vậy. Bạn thực ra chỉ cần phải cạnh tranh với bạn bè Đông Nam Á thôi. Theo mình nghĩ thì chắc cũng không quá 80 hồ sơ (vì đa phần là thuộc về các bạn China và India rồi). Do đó bạn chỉ cần có hồ sơ đẹp hơn tầm 80 người quanh quanh khu vực là có cơ hội, chứ không cần phải giỏi hơn 800 hồ sơ khắp tòan cầu.

Thứ ba: bạn luôn có cơ hội thứ 2. Thực tế cũng cho thấy rất nhiều người từ Reverse List (RL) được đẩy lên Main List (ML). Mình xin nhắc lại là rất nhiều. Vì sao? Thứ nhất 1 người có thể được vào ML của nhiều chương trình EM và họ sẽ chọn 1 bỏ cái còn lại. Thứ hai, chương trình EM đôi khi bị mang tiếng là đi chơi nhiều hơn đi học nên cũng sẽ có một số người sau nhiều đêm vắt óc suy nghĩ xem đi chơi hay đi học thì quyết định đi theo chương trình/học bổng khác. Do đó cơ hội luôn có cho những bạn RL.

Thứ tư: Bạn hoàn toàn chủ động với hồ sơ của mình. Do chỉ xét duyệt dựa trên các thông tin trong application form mà bạn cung cấp, không phỏng vấn, không điều tra.
    Nên việc bạn nhận được học bổng hay không chỉ phụ thuộc vào 2 thứ : thành tích học tập/làm việc cá nhân, và khả năng viết văn của bạn đến đâu trong Letter of Motivation.

Và chúng ta đều biết rằng cả 2 thứ này có thể hơi khác hoặc khác xa so với thực tế...
    Mình không nói đến việc giả mạo giấy tờ hay gian lận, đạo đức khoa học không cho phép chúng ta làm những việc như vậy.
    Mình đang nói đến việc khéo léo đẩy những điểm mạnh của hồ sơ lên, làm mờ đi các điểm yếu, ví dụ như bị đúp 1 năm chẳng hạn. Về Letter of Motivation thì càng như vậy, phần lớn là những lời đại ngôn bịa đặt về lý tưởng mà không rõ đến bao giờ mới thực hiện được, nhưng nó là cần thiết và bạn cần phải bịa đặt giỏi và hợp lý để dành được một học bổng tốt.
    Do đó bạn hoàn toàn có thể chủ động và đầu tư thời gian, công sức cả tiền bạc nữa cho những việc này, khả năng sinh lời cao.

3. Theo mình đánh giá thì EM không phải là một học bổng quá hào phóng. Có thể các năm trước, trong pha thứ nhất 2004-2008 ngân quỹ còn rủng rỉnh thì lượng tiền hàng năm nhận được còn cao (1600E/tháng thì phải cái này nhờ các bạn đi trước confirm giúp).
    Hiện nay, quy định về tài chính cho EM chỉ còn là : 1000E/tháng + 4000E/năm cho vé máy bay và các phụ phí khác. Như vậy tổng cộng chỉ còn tầm 1300E/tháng.
    Đây là chưa kể việc có được chu cấp cả 12 tháng hay chỉ là 10 tháng học thôi, cái này sau mình experienced sẽ confirm lại.
    Như vậy tầm 1300E/tháng thì không phải là nhiều nếu so sánh với các học bổng khác.
    Ví dụ như Huygens:

- sinh hoạt phí hàng tháng là ,1.380 (bao gồm bảo hiểm y tế)
    - học phí toàn khóa
    - phí visa
    - một vé máy bay khứ hồi
    Thậm chí Huygens còn cho vé máy bay khứ hồi !

Ngay như học bổng 322 vốn nổi tiếng là đói thì (hình như) giờ cũng tầm 900E/tháng

Do đó không nên quá ảo tưởng rằng học bổng EM là dồi dào, cũng chỉ bình thường như các học bổng khác. Nhất là khi cả châu âu đang rung rinh vì khủng hoảng tài chính như hiện nay, đồng Euro thì mất giá kỷ lục sau nhiều năm. Chẳng rõ là ngân quỹ chi cho giáo dục có bị cắt xén không?

Sơ bộ mình có 3 đánh giá như vậy, chắc chắn sẽ có nhiều bạn không đồng tình và có những quan điểm riêng. Như đã nói, mình mới apply năm đầu, lại chỉ apply một chương trình nên chắc chắn không thể đánh giá hết được các khóa học khác. Hơn nữa mình cũng không có nhiều nghiên cứu về các học bổng và khóa học khác ở Châu Âu. Rất hoan nghênh các bạn/anh/chị đi trước cùng tham gia và đưa ra các ý kiến/kinh nghiệm riêng.

Các vấn đề khác như: đi học EM học ít chơi nhiều, hay đi học EM mỗi tháng để ra được bao nhiêu, hoặc đi học EM thường thì ra trường là về nước, khó mà ở lại được. Xin mạn phép không bàn vì mình hoàn toàn không có kinh nghiệm về vấn đề này và nó cũng phụ thuộc nhiều yếu tố, tùy người. Hi vọng sau 2 năm nữa mình sẽ có dịp chia sẻ vấn đề này với các bạn.

Tiếp theo mình sẽ chia sẻ về một số kinh nghiệm nhỏ trong quá trình chuẩn bị và apply EM. (Đang viết, hẹn các bạn trong thời gian tới )

PHẦN 2:

Phần tiếp theo mình đi vào một vài hướng dẫn và kinh nghiệm để apply EM

Xin được nhắc lại 1 lần nữa, đây chỉ là kinh nghiệm apply cụ thể cho khóa EMECS nó có thể khác với khóa mà bạn apply

Thực ra những kinh nghiệm và các bước chuẩn bị này các bạn đều có thể tìm thấy tại rất nhiều forum, blog trên mạng và tất cả đều tương tự nhau.

Cụ thể các bạn có thể vào các trang sau để nghiên cứu về các anh/chị/bạn apply Erasmus Mundus 2009 và 2010:

2010 http://ttvnol.com/forum/Duhoc/1192348.ttvn

2009 http://ttvnol.com/forum/Duhoc/1117791/trang-1.ttvn

2009 part2 http://ttvnol.com/forum/Duhoc/1163956.ttvn

Để cổ động cho EM và phục vụ các bạn mới mình xin được tổng hợp lại và focus kĩ hơn vào EM, coi đây như 1 tài liệu cho newbie có thể bám vào để có những bước chuẩn bị đầu tiên.

Xin nhắc lại các kinh nghiệm trong này không mới, chỉ là dựa trên kinh nghiệm Cá Nhân tổng kết lại

Tổng quát cho việc chuẩn bị cho Erasmus Mundus

- Thời gian chuẩn bị cần thiết : >6 tháng (kể cả IELTS/TOEFL)
    - Thời gian deadline của Erasmus Mundus thường từ tháng 11 cho tới tháng 1

Các bước thực hiện
    1. Chọn khóa học và lên kế hoạch du học (>3 tuần)
    2. Chuẩn bị các chứng chỉ (>3 tháng)
    3. Chuẩn bị hồ sơ, nặn SOP, LOR (>2 tháng)
    4. Gửi và hậu gửi

Cụ thể cho từng bước:

1. Chọn khóa học và ra lên kế hoạch du học (3 tuần)
    Bước này bạn phải làm những gì ? Thứ nhất bạn cần tìm ra cho mình những khóa học phù hợp, ở đây xin bao quát tất cả mọi thể loại du học và mọi cấp độ từ học lại đại học, học lên thạc sỹ cho tới thẳng lên tiến sỹ và cả từ tự túc cho tới học bổng v.v

Bạn cần xác định xem mình cần gì, sức mình đến đâu, tiềm lực tài chính có thể huy động ra sao.
    Nhưng quan trọng nhất vẫn là trả lời các câu hỏi mình cần gì và mình thích cái gì và muốn trở thành cái gì sau 5 năm nữa.
    Trong giai đọan này nhiệm vụ của bạn là search, nghiên cứu, hỏi han, tìm hiểu, để chọn cho mình một cái đích để nhắm tới.

Sau khi chọn được đích thì tiếp theo là lên được quyết tâm đi học. Cái này không đơn giản, để có thể đi học, hoặc chỉ là chuẩn bị đi học bạn cần xác định mình sẽ tiêu tốn những thứ sau đây:
    - Thời gian
    - Tiền
    - Cơ hội
    - Và khá nhiều công sức

Nói những điều này là để các bạn xác định trước, nếu muốn có một bộ hồ sơ đẹp với những TOEFL, IELTS, GRE có điểm số cao, SOP hay, LOR xịn thì bạn nên cân nhắc, chuẩn bị tinh thần nghỉ việc hoặc đi làm parttime. Tiếc tiền lương, vừa đi làm vừa chuẩn bị hồ sơ sẽ làm giảm cơ hội của bạn đi đáng kể.

Cụ thể với học bổng EM thì bạn tham khảo các khóa học ở đây

http://eacea.ec.europa.eu/erasmus_mundus/results_compendia/selected_projects_action_1_master_courses_en.php

Bạn tìm kiếm trong đó 3 khóa học phù hợp với mình nhất. Tùy vào đặc điểm cá nhân, thời gian chuẩn bị mà bạn tập trung vào 1 khóa mình thích nhất hoặc san đều cho nhiều khóa khác nhau.

Sự phù hợp ở đây có thể là :

- Khóa học mình thích nhất
    - Khóa học đúng ngành mình học/làm nhất

Nói chung là giai đọan này quan trọng, tuy nhiên bạn cũng chưa cần phải quyết định ngay từ đầu mà suốt trong quá trình chuẩn bị sẽ là những lần bạn tự tìm về chính mình và tự hỏi mình đã chọn đúng hay chưa, đó có đúng là cái mình cần hay không v.v đó sẽ là cả một quá trình.

2. Chuẩn bị các chứng chỉ (3 tháng-9 tháng)

Đầu tiên là xem xét xem bạn cần phải có những gì trong tay trước khi apply, thường thì các khóa học sẽ không đòi hỏi gì khác ngòai bằng cấp đại học loại khá (B) và điểm tiếng anh TOEFL/IELTS ổn là đủ. Trừ đi Mỹ bạn cần thêm GRE.

Bạn phải chú ý, tùy mỗi khóa học đều yêu cầu người apply phải tốt nghiệp đại học với chuyên ngành phù hợp. Nếu bạn muốn đi theo hướng trái ngành trái nghề, bạn phải chứng minh được khao khát đó của mình và tốt hơn là bạn nên apply đi Mỹ nơi bạn được hoan ngênh.

Cụ thể với khóa học EMECS bạn cần có đảm bảo những yêu cầu sau:

http://mundus.eit.uni-kl.de/index.php?id=29

Với EMECS có nhắc đến GRE tuy nhiên không bắt buộc, nhưng rõ ràng nó đã được đề cập thì chắc chắn sẽ là một điểm để xem xét trong hồ sơ.
    Với các khóa khác mình không rõ là có cần GRE không, nhưng thường là không, các bạn tự check với khóa cụ thể của mình để biết.

Như vậy chủ yếu ta cần là 2 thứ

- Bằng đại học ổn ổn loại khá
    - Điểm TOEFL/IELTS

Về bằng đại học, không có gì nhiều cần suy nghĩ, nếu bạn còn là sinh viên, cố lên để có được ít nhất bằng khá, giỏi thì tốt hơn vì bạn sẽ được 1 cái bằng khen, cái này rất là quan trọng.
    Nếu bạn đã ra trường thì ko còn gì nhiều để nói, nhưng cũng có 1 vấn đề để nói đó là đối với các trường nước ngoài, (thường thì)tất cả các trường đại học của VN đều như nhau, nên dù bạn có tốt nghiệp ĐH Dân Lập XYZ hay bạn tốt nghiệp ĐH Tổng Hợp/Bách Khoa, cơ hội như nhau.

Cuối cùng là chuẩn bị cho TOEFL/IELTS, những vấn đề này thì bạn phải tự tìm hiểu rồi, có rất nhiều trên mạng. Lời khuyên là:
    - Nếu apply châu âu thì nên thi IELTS, như bạn đã thấy EMECS quy đổi 6.5 IELTS tương đương 100 TOEFL IBT, khá là bất công.
    - Nên sớm mua lấy 1 quyển sách rồi lên thư viện ngồi cầy, chẳng cần đi đâu học làm gì cho tốn tiền, tốn thời gian. (Với toefl mình recommend Barron)
    - Thời gian để bạn cày xong tiếng anh chỉ nên là 3-4 tháng, không hơn, nên chấp nhận mất tiền ra thi, lần đầu không cao thì cũng đc kinh nghiệm, lần sau sẽ cao hơn, không nên tiếc tiền.
    - Nên học/thi TOEFL để muốn học thêm 1 phong cách thực dụng kiểu Mỹ. (IELTS mình chưa học ko biết có vậy không)
    - Tập viết thì đi học Dịch lớp thầy Nghiêm, với 40k/buổi, ngòai việc học mót được cách viết chính luận thì còn được bồi đắp thêm lòng quyết tâm ra đi.
    - Ngòai ra còn một số kinh nghiệm nhỏ mình có viết ở đây các bạn có thể tham khảo thêm:
    http://vietphd.org/showthread.php?p=59566#post59566
    ?f

Tiếp theo là bước 3, theo mình bước này là bước phức tạp và khó khăn nhất trong toàn bộ quá trình chuẩn bị .

PHẦN 3

Link: http://ttvnol.com/forum/Duhoc/1245117/trang-3.ttvn

Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 08:52 ngày 28/05/2010
  2. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhiệt liệt hoan nghênh bạn Des đã post bài chia sẻ kinh nghiệm, chắc các bạn sau sẽ học hỏi được nhiều từ bạn Des. Chỉ có điều, bạn đã nhấn mạnh đây là kinh nghiệm của bạn khi apply chương trình EMIC gì đó, nên mong bạn đổi title cho phù hợp, và những khẳng định của bạn dùng từ EM nói chung, là không thích hợp, vì tất cả chỉ (có thể) đúng với chương trình của bạn mà thôi, khác xa với phần lớn các chương trình EM mà tôi biết, vì thế, bạn đừng dùng EM nói chung gộp vào đây, ảnh hưởng đến các bạn apply EM khác sau này, nhất là chương trình của bạn chỉ là năm đầu tiên được tiến hành. 3 điểm của bạn đưa ra, có thể đúng phần nào về tuyên bố, nhưng về nội dung dẫn chứng đưa ra rất khác với các chương trình khác.
    1. Thủ tục của EM, theo bạn, là khá dễ dàng. Mình đồng ý là so với việc apply một số học bổng và funding đi Mỹ, Nhật, Úc, bạn apply đi EM (và phần lớn các học bổng khác ở Châu Âu) phải trải qua ít bước hơn, ít yêu cầu hơn. Nhưng không có chương trình nào mình biết, lại chỉ cần gửi 1 cái email rồi ngồi chờ như chương trình của bạn. Nếu bạn nào apply các chương trình EM rồi thì sẽ biết họ yêu cầu thế nào, mình không có thời gian để đi vào chi tiết từng chương trình. Với các bạn năm tới định apply EM, mình khuyên khác bạn không nên chủ quan chỉ gửi 1 email rồi ngồi chờ, hãy đọc thật kỹ yêu cầu, hướng dẫn của chương trình, email đến cho Coordinator hỏi bất cứ cái gì không đề cập hoặc không đề cập rõ trong hướng dẫn, và cuối cùng, các bạn EMer vẫn đang luôn ở đây giúp đỡ các bạn.
    2. Học bổng EM, theo bạn, khá dễ dàng để dành được. Mình không biết bạn so sánh với học bổng nào, nên cũng không đề cập việc đúng sai ở đây, tuy nhiên có rất nhiều học bổng, danh giá cũng như không danh giá, phân chia chỉ tiêu theo khu vực, phân chia theo ngành học. Vì thế, mức độ cạnh tranh tuỳ vào nước, và tuỳ vào ngành học. Có lẽ ngành của bạn mới nên mức độ cạnh tranh quá dễ chăng? Chứ như mình quen một số bạn, apply EM đúng ngành, nhưng không được, lại được FulBright, Endeavour, HSP, Panasonic, có những bạn có được admission và fund ở những trường top 30 ở Mỹ, lại quay qua chọn đi EM (EM 2009 có ít nhất 2 bạn như thế). Chuyện làm đẹp hồ sơ thì học bổng/funding nào cũng thế thôi, tuy có những chiến lược riêng đánh vào những ưu tiên riêng của ban xét tuyển. Có 2 bạn mình biết vào top 10 CS của Mỹ, sử dụng EssayEdge để đánh bóng hồ sơ của ác bạn ý. Quan điểm của mình là, làm thế nào tốt nhất thì làm, cứ đi đã, cứ có fund đã, rồi phải cố gắng mà học để chứng tỏ mình xứng đáng với fund đấy. Thế nên trong vấn đề này, mình khuyên là các bạn apply 3 chương trình EM và apply cả các học bổng/funding khác để tăng cơ hội, đến lúc có được nhiều hơn 1 học bổng rồi hãy cân nhắc và hỏi ý kiến của người đi trước để lựa chọn ra một học bổng tốt nhất. Còn nếu chưa có thì 1 học bổng/funding cũng là đáng quý, cân nhắc thiệt hơn có nên đi không, nhưng hãy nhớ rằng ra nước ngoài học là một cơ hội rất tốt không những cho chuyên môn mà còn cho tầm nhìn và kinh nghiệm sống của bạn
    3. EM, theo bạn, không phải là một học bổng quá hào phóng. Bạn apply đi Mỹ rồi, tình hình funding của các trường bên Mỹ năm nay bạn cũng biết thế nào, VEF thì chưa bao giờ được so sánh về tài chính với EM, và đang rơi vào tình trạng thế nào chắc bạn cũng biết. Học bổng châu Á như JDS, Monbusho, các học bổng của Sing, Hàn thì khá ít tiền so với EM. ADS, Endeavour của Úc cũng không bằng EM. Một lần nữa nhắc lại, mỗi EM có một scheme học bổng riêng, chỉ chung 1 điều duy nhất đấy là được 21000EUR/1 năm tất tần tật (giờ tăng lên - chứ không có chuyện giảm đi, là 24000EUR/1 năm) hay sao ý. Nên thông tin của bạn đừng nói chắc như đinh đóng cột thế, bạn có thể nói là chương trình của bạn, đừng lôi EM ra đây.
    Mình nêu facts của EM ra đây, các bạn tự đi tìm hiểu so sánh với các học bổng khác nhé:
    1 năm được cho 21000EUR. Năm nay có tăng lên, số cụ thể mình không biết, nhưng không giảm. Trong số tiền này, bạn sẽ phải trả học phí cho các trường, và số lượng học phí này tuỳ vào chương trình, đối với phần lớn các chương trình EM về kỹ thuật, học phí là <=4000 EUR năm, so với các trường ở HL, học phí là 8000-12000EUR năm. như vậy bạn sẽ được nhận 21000-4000/12 tháng > 1400 EUR/tháng. Nếu bạn sống ở những nước, thành phố mức sống không lớn, thì số tiền bạn phải chi trả cho sinh hoạt phí là chỉ tầm 400-700 EUR/tháng. Số tiền nhận 1 cục như thế, chuyện chia ra 10 tháng hay 12 tháng không quan trọng, chuyện bạn đi máy bay nào cũng không quan trọng vì bạn không có tiền vé máy bay. Còn về bảo hiểm, bảo hiểm của chương trình EM, theo mình, là thuộc loại tốt nhất ở Châu Âu, chẳng biết tính bao tiền nữa (http://eacea.ec.europa.eu/erasmus_mundus/funding/insurance/indemnities.pdf), so với Monbusho của Nhật thì cao hơn nhiều.
    322 tuy 900EUR nhưng có nhiều chỗ vẫn phải đóng học phí. Còn số tiền 1400 kia là bạn đã trừ học phí đi rồi nhé.
    Ngân quỹ dành cho EM tất cả các chương trình không giảm, chỉ có tăng, bạn vào đọc kỹ lại nhé http://ec.europa.eu/education/external-relation-programmes/doc72_en.htm
    Lời khuyên cho các bạn apply: chúng ta có quan tâm đến tài chính này kia, nhưng đó không phải là vấn đề tiên quyết khi các bạn apply EM hay các học bổng khác
    Với Des, topic này của bạn, mình nhắc lại, mình rất ủng hộ nếu bạn viết cho chương trình EM của bạn, còn về tổng thể, như mình đã nói, việc chia sẻ, trao đổi thế nào là quan trọng, không phải cứ chia sẻ và trao đổi là tốt. Qua bài viết này, bạn đã chứng minh cho cách suy nghĩ đấy của mình và các bạn EMer khác, rằng bạn đang tiến vào con đường khoa học nhưng, nói thật, bạn tư vấn, đánh giá, chia sẻ hoàn toàn phiến diện và có hại cho các bạn khác. Theo lời Bác Hồ nói, bạn đang rất nhiêt tình đấy
  3. EUsymphony

EUsymphony Thành viên mới

Đọc bài bạn chủ topic thấy hơi buồn, có cảm giác bạn ấy "tán" em EM dễ quá, một cái email đã đổ.
    Thế rồi em EM em ấy "đồng ý kết hôn" với bạn ấy rồi, thì bạn ấy lại băn khoăn về "nào gia đình em ấy có giàu không?, dòng dõi có quý tộc không? em EM thích ăn chơi nhảy múa, du lịch hay em ấy chăm chỉ học hành làm research". So em ấy với cô hàng xóm Huyghen, hay nhìn sang bên kia Đại Tây Dương với em "Mẽo" lúc nào cũng lắm anh theo đuổi. Àh, bạn ấy còn sợ em EM có "còn trong trắng" hay không nữa, này nhé, lúc đầu thì cho anh A - Chinese ở ML, nhưng mà anh A-China này lại bỏ theo em Mẽo, thế là anh B-Vietnamese lại ung dung lên làm "người tình thay thế" của em EM thay cho anh Chinese. Hài, sao em EM dễ dãi thế.
    So sánh xong thì bạn ấy vẫn cho thấy bạn ấy còn băn khoăn lắm, còn muốn lấy của em Mẽo một chút, đắp của bạn Huyghen một tẹo cho "cho tình yêu qua 1 cái email" của bạn ấy!
    Nói tóm lại tớ rất hiểu băn khoăn của chủ topic đâu đó vẫn còn rơi rụng vào bài viết. Và dù sao cũng nên nghĩ tích cực. Nghĩ đi cũng nghĩ lại. Châu Âu và cả cái ủy ban EC đó không thừa hơi và thừa tiền đểlập ra cái EM này để cho tiền lung tung đâu.
    Tất nhiên có những chương trình khá dễ được học bổng như các course mới mở chẳng hạn, nhưng cuộc sống luôn có may mắn (và bạn phải xứng với cái may mắn đó). Chứ không có cái gì dễ cả.. Chỉ có cái gì quá dễ là có người bỏ tiền vào túi mình và bảo "mày đi học đi".
    P/s: Sorry bạn Des vì tớ đã hình tượng hóa một chút!
  4. TungKelvin

TungKelvin Du học Moderator

Đọc cái bài này mà thấy buồn ghê, haizzz.
    Đôi điều gửi tới chủ topic:
    - Trước tiên rất cảm ơn những chia sẻ của bác, nhưng bác nên replace lại các term EM thành EMECS, kẻo các bạn sau này apply đọc được bài này lại ảo tưởng thì chết. Chẳng có cái học bổng nào dễ dàng cả, có thể cái ngành học của bác năm đầu tiên thì ít người apply và bác được, bác cảm nhận nó dễ dàng quá chăng :-). Mà bác cũng viết cực đoan quá cơ, gửi mỗi một cái email thôi á, không email qua lại confirm với Co. là hồ sơ có đầy đủ không à...? Trong cả quá trình apply mà dùng mỗi cái email rồi được học bổng như bác em thấy có một không hai đấy. Bọn em bửa cả mặt ra chuẩn bị hồ sơ cẩn thận, email đủ kiểu mà còn toạch, thế nên em thấy khâm phục bác quá cơ...
    - Những cái gì cảm thấy quá dễ dàng đạt được thì con người thường không thấy quý trọng đâu, thế nên lời khuyên của riêng bản thân em là bác nên đi US có lẽ hợp với bác hơn đấy. Rất mong bác suy nghĩ lại nhé:-)
    P/S: Em nghĩ sống trên đời thì phải biết khiêm tốn một chút, đừng có vừa đạt được một cái gì đó mà đã nghĩ là nó thế này thế kia. Bài của bác mà quăng sang các subforum khác ở đây thì bị ném đá vỡ đầu đấy. Ở đây toàn người hiền lành thôi.
    Em có vài điều nhận xét hơi thẳng thế, có gì bác chủ topic đừng để bụng nhé:-)
    Được TungKelvin sửa chữa / chuyển vào 18:03 ngày 21/05/2010
  5. minhthuy88

minhthuy88 Thành viên mới

Hic, bản thân em chưa apply EM, và đg có ý định chiến đấu cho năm nay. Nhưng cũng theo dõi thread của Em, rồi cả thread trước của anh Des khi đưa ra những thắc mắc về hướng đi sau khi ra trường. Và cũng đã chứng kiến anh í bị mọi người phản ứng ntn. Thiết nghĩ cs nhiều lúc cũng nên nhìn nhận từ nhiều góc cạnh. Nếu chúng ta xem xét rằng: những gì mà chủ topic nói như thế với mục đích là để động viên cho các applicant vào năm sau, thì chắc là mọi người k fản ứng như thế này. Thêm nữa, với 1ng apply thành công EM rồi cả US nữa thì rất đáng cho mọi người khâm phục chứ ah. Và chắc hẳn chúng ta fải công nhận rằng: những gì chúng ta đã làm đuợc rồi, chúng ta sẽ luôn thấy nó không quá khó khăn như khi chưa đạt được. CS thật đa dạng, và em luôn tâm niệm nhìn nó thật đơn jản, em nghĩ chủ topic chưa đáng để bị nhận những j nặng nề. Take it easy. Vẫn mong tiếp tục nhận được những đóng góp của chủ topic cũng như các EMers.
    Em không quen biết j chủ topic, không có ý định bênh vực j, chỉ là muốn mọi người có cái nhìn thiện cảm, công bằng và đơn jản hơn thôi.
    Và trên hết là không mong bị ném đá ah.
  6. thanhthuy286

thanhthuy286 Thành viên mới

Hello anh DES và các bạn
    Đầu tiên về bài viết của anh DES mọi người nên đọc kỹ là Đây là đánh giá hoàn toàn mang tính cá nhân và cảm tính, dựa trên kinh nghiệm apply cho khóa EMECS của mình, nó không đúng cho các khóa học khác. Điều đó có nghĩa nó chỉ đúng với course của anh ấy. EM có nhiều course khác nhau, mức độ cạnh tranh, nộp hồ sơ cũng khác nhau. Tiếng Việt của chúng ta vốn phong phú và đa dạng nên có lẽ lần sau anh DES có viết ra một từ EM thì cũng nên chú thích là EMECS vào đề mọi người khỏi phải hiểu lầm.
    Thứ 2 là về việc đạt được học bổng EM có dễ dàng hay không? Bản thân mình thấy so với việc dành được RA, TA ở Mỹ thì EM dễ thở hơn nhiều vì sau khi apply xong mình không phải nát óc ra đọc journal hay paper để xem hướng nghiên cứu nào phù hợp để viết email tán tỉnh prof. Tuy nhiên, để có được một hồ sơ tử tế, trước đó chắc chắn anh và các bạn cũng đã phải bỏ thời gian ra nghiên cứu và viết được 1 SOP trong đó nhấn mạnh được ưu điểm của mình. Nếu theo anh DES "phần lớn là những lời đại ngôn bịa đặt về lý tưởng mà không rõ đến bao giờ mới thực hiện được, nhưng nó là cần thiết và bạn cần phải bịa đặt giỏi và hợp lý để dành được một học bổng tốt" thì anh có dám khẳng định rằng trong cái SOP của anh gửi apply cho các trường ở Mỹ ko có những "đại ngôn từ" đó. Nếu chỉ dùng một bài viết bình thường, không biết cách đánh bóng điểm mạnh điểm yếu, anh có chắc profile của anh sẽ nhận được admission. Em cũng đồng ý với anh rằng EM là một học bổng chỉ dừng ở mức fairly high reputation nhưng một bài viết của anh coi như xóa bỏ toàn bộ công sức của các EMers khác. Điều đó có nên hay không?
    Thứ 3, trước tiên đưa ra những nhận định EM có phải là một học bổng hào phóng hay không thì nên nhớ rằng chẳng bọn dở hơi nào cho các bạn tiền để sang châu Âu múa may quay cuồng ở nước nó. Anh DES nên đọc kỹ số tiền mà anh sẽ được nhận hoặc ko cùng lắm email đến co-or để confirm. Em không rõ các học bổng khác thể nào nhưng course của em là 44 000 EURO/2 năm, trong đó EM trừ đi 12 000 EURO học phí + bảo hiểm, mình sẽ nhận 32 000 EURO (1000 EURO/tháng + 4000 EURO đi lại/năm--> Anh có thể dùng tiền này để mua vé máy bay ). Mức đó hoàn toàn có thể sống thoải mái ở các nước châu Âu và vừa đủ ở Anh. Và theo như em biết thì chắc nếu anh nhận được RA hay Fellowship ở Mỹ thì có là cao lắm cũng xấp xỉ mức này ( chưa kể khoản anh làm quần quật cho Prof ). Xét ở một mức độ nào đó, EM giúp cho chúng ta không bị quá nhiều áp lực và cân bằng giữa việc học và enjoy life.
    Thứ 4 về chuyện học EM xong có tìm được việc không hay phải về nước... là phụ thuộc vào định hướng của mỗi người. Anh chẳng cũng đã có plan của riêng anh. Em nghĩ anh nên chọn nơi mà anh cảm thấy thoải mái nhất. Nếu vẫn còn lăn tăn về EM thì có thể bỏ để bắt đầu một năm ở Mỹ sau đó xin TA hoặc RA. Nếu anh đi học mà đã có ngay trong đầu mình rằng EM học ít chơi nhiều, blah blah... thì yên tâm vẫn còn một đống Waiting list phía sau anh. Chỉ sợ anh không vượt qua nổi một chữ TIỀN thôi.
    Tóm lại em nghĩ anh DES hoàn toàn có ý tốt và giúp cho các bạn năm sau có nhiều kinh nghiệm hơn nhưng anh nên xem xét lại cách viết của mình. Chúc anh có sự chọn lựa tốt. G luck
  7. thanhthuy286

thanhthuy286 Thành viên mới

Đây gọi là tranh luận chứ không phải ném đá bạn ạ. Mình đồng ý là chủ topic có ý tốt nhưng điều còn quan trọng hơn là làm cho người đọc cảm thấy được ý tốt đó. :D
  8. jesuisbanal

Bạn minhthuy ạ, bạn nên đọc lại kỹ những gì mọi người viết. Chúng mình chẳng có nhiều thái độ với bạn Des, mà chúng mình có thái độ với những gì bạn ý viết. Mình nói thẳng, chẳng biết bạn ý có mục đích gì khi viết bài này, chia sẻ, khoe khoang hay chỉ đơn giản là muốn cười vào những người đã từng góp ý với bạn ý, sự thật là bạn ý không có trách nhiệm với những bài viết của mình. Bạn ý nêu ra những chi tiết rất cụ thể và không đại diện (học bổng của bạn ý mới là năm đầu), để rồi khái quát lên. Tai hại nhất là những chi tiết đấy rất không đúng với phần lớn các chương trình khác. Mình cũng đã nghĩ đến việc bạn ý muốn động viên các bạn khác, nhưng không có nghĩa nói về EM một cách như thế, bạn minhthuy đọc kỹ lại những đánh giá của bạn ý nhé. Bạn thấy được khích lệ từ đó chăng? Các bạn khác có bạn nào không định apply EM xong đọc bài này của bạn Des thì muốn apply không?
    Đối với các bạn đang chuẩn bị apply các học bổng nhưng không tự tin, chúng mình luôn động viên các bạn ý apply EM và nhiều học bổng khác, không phải bằng việc hạ thấp uy tín của EM hay các học bổng đó, mà bằng cách động viên các bạn ý như:
    - Chẳng có gì để mất vì EM không quá tốn kém tiền bạc, công sức và thời gian để nộp hồ sơ
    - mình profile có điểm yếu thế này thì phải lấy điểm mạnh khác của mình bù vào và đừng sợ điểm yếu đó nữa
    - kể ra những điểm mạnh, những vui vẻ có được khi bạn là một EM để motivate mọi người
    Bạn cứ thử nghĩ xem, cách nào có hiệu quả, cách nào không. Bạn thì nghĩ bạn ý động viên mọi người thế, nhưng bạn ý có nghĩ thế không? Bạn xem chúng mình có đả kích bạn ý nhiều không? Điều chúng mình muốn là các bạn, những người đang apply hay đã được nhận, có cái nhìn đúng đắn và thái độ nghiêm túc cần thiết để apply thành công cũng như thích ứng được việc học hành trong các chương trình đó. Đấy là điều chúng mình nghĩ chúng mình nên làm, thay vì viết một bài viết chẳng mấy giá trị và theo mình, còn có ảnh hưởng xấu rất nhiều cho các bạn đang muốn apply EM khác. Bạn thì nghĩ chúng mình không công bằng với bạn ý, thế bạn có nghĩ công bằng cho chúng mình khi chúng mình đều muốn tốt cho các bạn đi sau, chứ không phải tập trung vào việc đả kích một vài cá nhân ở đây. Họ không đáng để chúng mình tốn thời gian như thế bạn ạ.
  9. minhthuy88

minhthuy88 Thành viên mới

Không hiểu chủ topic lập account vào jờ gì nữa mà kể từ ngày em thấy a ấy post bài ở bên thread liên quan đến nội dung của EM thì nếu là em chắc em k dám post bài nữa mất. haizz, khó thật, chắc đây cũng là bài cuối cùng em post ở thread này, em trẻ người, nên k dám nhiều lời, sợ lại lỡ lầm lại bị coi là hỗn thì nguy.
    Có lẽ vì em thấy mặc dù chủ topic có ý tốt, và trong bài viết của mình luôn miệng nhắc đến là: đây là ý kiến chủ quan, k áp dụng cho các chtrình, và title của bài viết cũng đã là kinh nghiệm cá nhân nhưng vẫn k tránh khỏi "bom đạn".
    Và em cũng hiểu rằng, những anh chị đi trước, chắc hẳn sẽ có suy nghĩ rằng: một học bổng danh giá và đầy khó khăn (theo em đánh já) như EM, các anh chị đã fải rất vất vả mới đạt được, thì jờ đây có ng nói đến nó " nhẹ tựa lông hồng" sẽ cảm thấy k được tôn trọng, đánh já cao.
    Hic, đau đầu quá, kiểu như là fiên toàn k có hồi kết í.
    Thôi em chỉ có đôi nhời như thế, có gì sai sót, nhỡ nhời, mong các anh chị bỏ quá cho em, trẻ người non dạ.
    Em xin rút lui ah.
    Được minhthuy88 sửa chữa / chuyển vào 00:28 ngày 22/05/2010
  10. jesuisbanal

Haizz, chả trách những người đi làm mõ cho thiên hạ như chúng mình. Giải thích đi giải thích lại rồi mà bạn minhthuy này vẫn cứ nghĩ chúng mình ghét bạn des, và còn sợ ghét lây sang cả bạn minhthuy nữa. Mình chịu rồi, bạn đã cố tình không hiểu thiện ý của chúng mình, mình cũng chẳng biết nói thế nào nữa, chúng mình đã mắng chửi bạn des và bạn câu nào chưa? Bạn vẫn không hiểu những bài viết của chúng mình có mục đích gì à? Thật thất vọng khi truyền thống topic EM từ khi nó ra đời lúc nào cũng được nhiều bạn hưởng ứng và được hưởng lợi từ đó, nay nếu không trôi tuốt tuột đến trang nào, thì lại xảy ra những việc thế này.
    Thật sự cảm thấy rất thất vọng, vì cớ gì một topic như thế, làm những thành viên như mình chán nản. Khi chúng mình đóng góp chúng mình chẳng nghĩ sẽ được nhiều người biết tôn trọng công sức, nhưng cũng chẳng nghĩ là sẽ bị các bạn khác, đặc biệt là các bạn sắp apply - đối tượng mà chúng mình hướng đến - suy nghĩ về chúng mình thế này. Có lẽ mình cũng nên nghĩ đến việc từ bỏ cái box lâu nay gắn bó với mình nhất này đi thôi. Quá thất vọng..