1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

MỘT Ý TƯỞNG KHÔNG CÒN MỚI !?

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi dahothai, 25/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dahothai

dahothai Thành viên mới

Máy của trường là để sinh viên thực tập sao các bác lại tính dùng vào việc riêng???????????
    Tôi thật không hiểu sao trường bách khoa khi không có máy CNC thì thầy kêu như vạc rồi khoe này nọ ở nước ngoài nó có cái máy tự động điều khiển bằng máy tính. Khi nhà nước sắm cho máy thì việc chính dùng cho sinh viên thực tập và nghiên cứu thì không làm toàn dùng vào việc kinh doanh riêng. Thật đáng buồn. Máy của trường nhẽ ra chỉ dùng vào việc duy nhất là cho sinh viên dùng thôi ngoài ra không nên dùng vào bất cứ việc gì với bất cứ lý do gì.

My email: cnc_vietnam@yahoo.com
    Đó la? ý kiến cu?a bạn, tôi xin có một va?i ý kiến thế na?y: Không biết bạn có pha?i la? sinh viên bách khoa HN không vây? ma? du? la? SV ơ? đâu chăng nưfa!
    1- Nếu số máy đó chi? la?m chơi cho sinh viên xem thi? câ?n gi? pha?i mua máy thật, chi? câ?n máy cái mô hi?nh như các thâ?y đaf nghiên cứu la? xong!
    2- Nếu không sa?n xuất thật, nghiên cứu ứng dụng thực tế thi? mafi nê?n công nghiệp cu?a VN chi? dư?ng lại ơ? T630!!!
    3- Đó la? chính sách nha? trươ?ng khuyến khích đấy chứ, các thâ?y không ăn không được đâu va? lại chi? được thực hiện cho quy chế. Không có cơ chế đó thi? có lef chúng ta vâ?n pha?i sếp ha?ng đưa phiếu mua GẠO đấy!
    4- Nếu không tham gia sx thực tế thi? la?m gi? có các ba?i gia?ng công nghệ cho các bạn học
    .......
    Bạn hafy nhi?n lại mi?nh xem như thế có quá khắt khe không. Không la?m việc thi? đống sắt đó cufng gi? ! Rất ca?m ơn bạn đaf đọc tin
  2. thaiphien2

thaiphien2 Thành viên mới

Tôi thấy đúng ! máy nhà nước sắm thì fải đề sinh viên thực tập, đàng này các ông giấu như mèo giấu ....Khi sinh viên thực tập thì cho dùng máy cũ rích xưa còn hơn trái bí.Sinh viên ra trường chả biết G-code là cái quái gì, ông còn biện bạch là chỉ cần mô hình là đủ, ngành cơ khí ta mãi làng nhàng vì suy nghĩ thế.
    Máy to máy đẹp để các thầy làm ăn, sợ Sinh viên nó rờ vào chúng nó phá hỏng, tôi cũng là người Bach khoa nên quá hiểu chuyện này.
    Nếu là chính sách nhà trường thì ông nào chủ trương, các ông làm có đóng thuế má gì không?.Mọi họat động sản xuất chỉ phải dùng cho mục tiêu duy nhất là đào tạo, nhưng dường như không hẳn vậy.
    Bác dẹp cái suy nghĩ làm ăn trên tài sản công đi, máy ấy cũng sắm nhờ tiền chúng tôi đóng thuế, hãy dành chúng cho sinh viên cơ khí thực tập đúng nghĩa
  3. tinhthanthep

tinhthanthep Thành viên mới

Tôi là sinh viên chế tạo máy trường bách khoa hà nội. 5 năm học một lần duy nhất thầy dẫn vào xem cái máy phay CNC. Máy không chạy thầy chỉ dẫn vào chỉ trỏ đầu dao, trục vít me, bộ điều khiển... sau đó cho chạy tốc độ cao rồi phanh kít một phát bảo là nó dừng ngay tức khắc không có quán tính. Chấm hết. 5 năm đó chỉ bấy nhiêu thôi. CÒn khi thực hành thì cho đứng cái máy tiện khỉ ho cò gáy từ năm 60 bó tay. Nhố nhăng hết sức. Nhẽ ra những bài thực hành như vậy phải để sinh viên thực tập trên máy CNC chứ không phải trên cái đống máy cũ đó. CÒn việc máy xịn dùng nhiều nó hỏng là đương nhiên. Dùng 5 năm đến 10 năm lại thay máy xịn hơn gấp nhiều lần thế lo gì. Đầu tư có phải dùng mãi mãi đâu. Máy còn dùng để cho nghiên cứu sinh, thực tập sinh làm các bài thí nghiệm, chế tạo các đề tài nghiên cứu chứ không phải để chủ yếu các thầy kinh doanh rồi hồi lại % cho nhà trường. Lúc làm dự án xin tiền mua máy sao không thấy có dòng chữ nào là để nhà trường kinh doanh????? toàn thấy ghi là phục vụ sinh viên nghiên cứu khoa học, thực tập.........
    Thực tế thì sao???????????
    Việc gì nó ra việc đó. Người ta mua máy thì sẽ có khoản tiền mua phôi cho sinh viên học, sẽ có khoản tiền dùng để bảo trì bảo dưỡng chứ không phải mua caí xác máy về là hết. Các bác đừng lấy lý do phải kinh doanh mới có tiền đẻ mua dao cụ, phôi... các khoản đó đã có đầu tư của nhà nước, của trường không cần nhờ đến mấy cái % của các bác.
  4. cocacola1

cocacola1 Thành viên mới

Bác tinhthanthep nói đúng lắm.
    Các bác nên nhớ, bản thân nhà trường, là một đơn vị trực thuộc nhà nước, nên những gì nhà trường có, là thuộc nhà nước, mà của nhà nước, là của nhân dân, phải đem ra để phục vụ lợi ích chính đáng cho ng dân mà cụ thể ở đây là các bạn sinh viên chứ không phải là mang ra để làm lợi cho một vài cá nhân. Nếu các cá nhân đó muốn kiếm tiền, họ có thể kiếm tiền, nhưng đừng mang tài sản của nhà trường ra mà kiếm tiền như vậy.
    Bản thân tôi cũng là một sinh viên của BK, tôi nói ra điều này thì tôi phải thành thật xin lỗi các thầy giáo nghiêm túc, cả đời chỉ biết cống hiến cho sự nghiệp giáo dục, khồng màng vụ lợi. Nếu bạn là một thầy giáo, chắc hẳn, bạn phải có một chút gì đó gọi là sỹ diện nghề nghiệp. Bạn thử ngẫm nghĩ lại, những việc mình làm, sau khi các sinh viên - học trò của bạn, biết được, thì họ sẽ coi bạn như thế nào? Đến lúc đó, bạn đứng trên bục giảng, có đáng không?
    Nhà nước ta vẫn đang dùng ngân sách đầu tư cho giáo dục, mục đích là để nuôi nấng, phát triển tri thức cho thế hệ kế tiếp, chứ không phải là để cho một vài "con sâu làm rầu nồi canh" vụ lợi kiếm chác đâu.
    @dahothai: Bác muốn làm giàu, cái đó không ai cấm. Bác làm giáo viên trong trường, đồng lương công chức không đủ sống? Bác có thể đi làm ngoài, hãy dùng chính những gì mình có để kiếm sống. Bác hiểu ý tôi chứ ạ?
  5. dahothai

dahothai Thành viên mới

Có vẻ là mọi người đang rất nóng!!!
    Nhưng các bạn hình như đang bức xúc về nền giáo dục việt nam chứ không phải là câu truyện làm giầu của các thầy.
    Rất cảm ơn ý kiến đóng góp và bày tỏ của các bạn, đọc xong tôi cũng đang rất nóng đây, theo tôi thì thế này:
    1- Đúng là nền GD việt nam gần đây đã có những thầy giáo không còn được tôn trọng như trước cũng chỉ vì đồng tiền, thế nhưng có thầy kiếm sống liêm chính đúng như quy chế, còn có thầy thì...các bạn bị bức xúc ở những thầy đó là đúng, nhưng đừng nói tất cả các thầy nhé!!!
    2- Quy chế hợp tác làm ăn với các công ty ngoài là có và đang rất sôi động, cụ thể là BK có: Viện Hasc, công ty BK, TT cơ khí chính xác....và đang mở Công viên công nghệ ở Bắc Ninh. Nếu không có quy chế đó làm sao các thầy dám làm.
    3- Về thực tập như đi chơi, không được làm bài bản là đúng, nhưng cũng có nguyên nhân:
    - Thời gian 5 ngày thực tập CNC có đủ để thành thạo?
    - Tôi không biết các bạn đóng học phí bao nhiêu, nhưng chúng tôi chỉ nhận được 10.000đ/1sv/ 1tuần- đó là con số thực mà nhân viên như tôi nhận được. 10000đ đủ bao nhiêu thép để thực tập? các bạn thử đặt mình vào là tôi xem nên làm thế nào?
    số phôi mà các bạn thực tập 2/3 là do chúng tôi chủ động, bạn thử điều tra sẽ thấy, TT có 40 người mà hàng năm được cấp 50.000.000 tiền phôi, đầu năm nhận tiền, giữa năm thép tăng!!!?
    - Có những thầy đúng là thường gán CV ngoài vào giờ thực tập SV- đó là không tốt cho một số trường hợp, còn các ban nghề khác thì là tốt đấy, SV có điều kiện thực tế, có thép mà làm cả tuần chứ.
    - Bản thân các SV vào thực hành thì chểnh mảng, ngủ lăn lóc, hỏi gì cũng không nhớ, nói tục chửi bậy...1 số bạn lại có thói thích biển thủ dụng cụ các thầy. Các bạn thử học nghiêm túc đi, mọi thứ sẽ khác.
    4- Thực tập trên máy cổ?nên hay không nên?
    Có bạn phản bác không nên thực tập trên máy cổ- đây cũng là ý nghĩ của tôi lúc đầu- nhưng đó là sai hoàn toàn:
    - Các máy CNC hiện đại là thế, nhưng về cơ bản là bắt nguồn từ những cái máy cổ đó: chỉ khác vítme bi chính xác và thay tay người bằng sự trợ giúp máy tính.
    - Không học máy cổ, các bạn có hình dung được các người thợ làm như thế nào không- mà thực trạng VN tay thợ vẫn đang là phổ biến. Các bạn đã bị các anh thợ chửi là kỹ sư đi ngược chưa???
    Cuối cùng thì xin thưa với các bạn:
    + Các bạn hãy tìm hiểu rõ vai trò, chức năng của Trung tâm thực cơ khí đã nhé, nó có vai trò: phục vụ sv thực tập nghề, sản xuất, chuyển giao công nghệ, nghiên cứu chế tạo.
    + Ý nghĩa của thực tập 5 tuần đối với SV:
    - Rèn luyện tác phong, ý thức kỷ luật lao động
    - Là người thợ trong 5 tuần
  6. danglegia

danglegia Thành viên mới

Chung quy mọi thứ đê?u tư? con ngươ?i ma? ra, nếu ngươ?i ta có TÂM + TA?I thi? môi trươ?ng na?o, cơ chế na?o cufng tôt ca?.
    Nhưng xét trên tổng thê? thi? cơ chế pha?i đi đâ?u, nói như bác TKT hay CCCL thi? kê? ra la? hơi ba?o thu?, không năng động. Tất nhiên cơ chế mơ? thi? cơ hội cufng mơ? cho nhưng ke? cơ hội nhiê?u hơn, nhưng đích đến la? phát triê?n thi? trước sau nó cufng sef quay theo đúng quyf đạo thôi!
    Pha?i không các bác? hóa ra các bá đê?u dân BK ra a??
  7. cocacola1

cocacola1 Thành viên mới

Uhm, thực sự, sinh viên Việt Nam ngày nay học tập còn quá thụ động. Họ chỉ ỷ vào những cái gì có sẵn mà họ không dám chủ động làm một cái gì cả.
    Tại sao các bạn không biết tranh thủ thời gian thực tập quý giá ở trong trường? Bản thân tôi, 5 tuần thực tập, tôi lăn lộn với máy và dầu, với phoi và dao. Ngoài giờ, xin đi làm không công cho một công ty cơ khí tư nhân, để làm gì ạ? Dạ thưa để ngồi hàng chục tiếng đánh bóng cái lòng khuôn sao cho nó bóng như mẫu.
    Thời gian thực tập rất quý giá, các bạn sẽ không hiểu gì cả nếu các bạn chỉ ngồi trên lớp và đọc sách.
  8. 12345a

12345a Thành viên mới

hehe pác Thái ơi,
    Pác share cho mình xin cái tài liệu về Mold Std với,
    Tks pác nhiều nhiều,
    Pác mail cho mình nhé
    hung.nq@pmt.vn
  9. Blue_hanoi

Blue_hanoi Thành viên mới

Chào bác Thái ! ý tưởng của bác thật là hay mong 1 ngày ý tưởng của bác sẽ được thực hiện tại khắp các trường có máy móc cơ khí ở VN . Các kỹ sư cơ khí ở phưong tây hơn kỹ sư của chúng ta rất nhiều về khoản thực hành .Họ thực hành ở đâu vậy ? xin thưa cả nhà rằng là họ phải tự tìm nơi thực tập tại các xưởng tư nhân và bị đì còn hơn học sinh cơ khí mỗi năm vài tháng công việc bắt đầu từ việc quét xưởng lau máy chứ ko ngồi büro uống cafe đâu ! mỗi ngày 8 tiếng và gần như ko công mình vẫn nhớ như in ngày đầu trong cái nắng oi ả của mùa hè ngồi đánh bóng khuôn (Đứng thì đúng hơn) ,cuối ngày chủ hãng tới coi và phát biểu : ko thể tốt hơn đựơc nữa
    Bạn có thể lập trình tốt trên vi tính nhưng đưa vào máy chưa chắc đã chạy tốt nên nhiều hãng đào tạo lập trình viên từ những công nhân am hiểu kỹ thuật
    Bạn thiết kế trên vi tính thì ok nhưng cái sản phẩm ấy liệu có thể gia công ? hoặc giá thành gia công có hiệu quả kinh tế ko ?( bạn có thể tự làm và tự trả tiền nếu như bạn có khả năng )
    Bạn biết 1 máy phay CNC Moriseiki giá bao nhiêu tiền ko ? 1 dao hợp kim hạng bét cũng vài trăm ngàn đồng ! chỉ 1 cái lệnh sai hoặc 1 thao tác sai thì liệu nó còn chạy hay ko? và ai chịu trách nhiệm về cái máy tiền tỉ đó !và hơn nữa khi các đoàn thăm quan tới sẽ thấy những cỗ máy hiện đại làm việc chứ ko phải đống sắt sơn màu . Hy vọng ý tưởng của bác Thái sớm thành công để các sinh viên thực tập được tận tay bấm nút Start và tháo lắp phoi
    1 máy CNC khấu hao hết là 4 năm (Đức) thì thật là lãng phí khi những máy móc hiện đại đó trở thành đồ cổ
    Bác Hồ dạy : học phải đi đôi với hành ! và mình hành từ những cái ABC với hy vọng 1 ngày nào đó sẽ tiến lên những cái lớn hơn
    Trên đây là những suy nghĩ riêng của mình ,cái mong muốn của mình là ngành cơ khí vn tiến nhanh tiến mạnh tiến vững chắc tiến thẳng lên KTTT hiện đại và bỏ qua giai đoạn phát triển tiền TBCN
  10. tunganhmai

tunganhmai Thành viên mới

Cái này bác nói rất đúng, tất cả các máy hiện đại đều dựa trên những nguyên lý cơ bản từ máy cổ điển mà phát triển lên. Vì vậy chúng ta đừng có nghĩ rằng là chúng ta chỉ đang học cái cổ trong khi đó bên ngoài thì toàn máy hiện đại hết rồi. Hầu hết các bạn sinh viên của chúng ta đang có nhận thức là học máy cổ có nghĩa là chậm tiến. Còn các thầy trong quá trình giảng dạy lại chưa thể đưa ra những hướng đi đúng cho sinh viên của mình.
    Bản thân tôi không phải là dân BK, không biết thực tế ở trong trường mình các trung tâm gia công cơ khí và trung tâm thực tập dành cho sinh viên hoạt động như thế nào, và vì vậy, tôi không có góp ý gì nhiều.
    Nhưng nếu những gì mà dahothai nói là đúng, và không có gì sai phạm thì anh em nhất trí nên ủng hộ bác ấy.