1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mua đất chưa có sổ đỏ

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi lanhu, 02/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lanhu

lanhu Thành viên mới

Mua đất chưa có sổ đỏ

Mình định mua một mảnh đất chưa có sổ đỏ (được huyện/xã cấp năm 84, đã qua 2 chủ), các bạn có thể chỉ giúp mình thủ tục tiến hành mua bán thế nào?

Họ cho mình 2 giải pháp
    1, Mua bán qua xã, giao hết hồ sơ cho mình, mình phải thanh toán hết tiền luôn - gia re hon 60tr, nhung chi phi minh tu di lam so do mat khoang 40tr- tuc la chi re hon 20tr.
    2, Minh dat coc 100tr, ho lam so do ten minh, bao gio xong so do, minh thanh toan not.

Theo ban, minh nen lam cach nao? Cach nao la hop phap nhat d/v giao dich mua ban dat ko co so do?

Neu ho chu dinh lua minh chi de lay tien dat doc, minh phai co rang buoc gi khi dat coc?

Cam on cac ban, minh can gap loi khuyen cua cac ban,
  2. lanhu

lanhu Thành viên mới

Fsai o dau? Vao giup to nao!!!
  3. fsai

fsai Thành viên mới

Mua đất giấy tay thường giống như mua vịt giời ... nên cần phải túm chắc được "người được thừa nhận, được coi là chủ đất" ở các thông tin sau (tốt nhất là dò hỏi hàng xóm, và chính quyền xã):
    - hộ khẩu;
    - quan hệ xã hội của họ;
    - tiềm lực tài chính của họ.
    Ngoài ra còn thông tin về quy hoạch và kế hoạch sử dụng đất.
    Các vụ án tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng đất tại Tòa thường xuất phát từ các tình huống:
    1. Giá đất tăng, bên bán không bán nữa.
    2. Giấy tờ không làm được.
    3. Phát sinh một lão nào đó từ trong bụi nhảy ra nói là này là đất của mình.
    4. Nội bộ gia đình bên bán lục đục, và họ xù không bán nữa.
    Tớ chả bít miếng đất bạn mua có giá trị cỡ nào nhưng nếu được, bạn cứ làm như sau:
    - Lập bản vẽ hiện trạng khu đất để xác định quy hoạch và kế hoạch sử dụng đất của khu đất. Chi phí này thường nhỏ, khoảng từ 500k đến 1mil nếu khu đất khoảng gần từ 100 - 200m2, và thường do Đoàn đo đạc tỉnh thực hiện là quy củ nhất.
    - Sau khi có bản vẽ, các bên sẽ ký hợp đồng đặt cọc hoặc hợp đồng chuyển nhượng, tùy bạn thích các nào cũng được (cái này là quan điểm của tớ, còn nhiều người sẽ offer bạn hợp đồng đặt cọc vì giá trị của nó cao hơn nhưng tớ thấy khi xét xử thì cũng thế)
    1. Bên mua, bên bán (đầy đủ cả gia đình nhé).
    2. Các giai đoạn thực hiện thanh toán tiền mua đất, kết quả nhận được và cả phương thức giải quyết nếu kết quả kô đạt được. Ghi rõ nội dung đặt cọc trong hợp đồng là được.
    Phương án 1 và 2 đều cùng 1 tiến trình pháp lý: xin cấp giấy chứng nhận cho bạn, thì có khác gì đâu, cứ áp dụng phương pháp chiết khấu xem cái nào rẻ hơn thì chọn, nhưng điều quan trọng hơn là nếu xảy ra tranh chấp mua bán đất chưa có giấy tờ, ai đang giữ tiền người đó thuận lợi hơn (bạn kô ôm đất về nhà ngủ được).
    Thế nhé.
    Ngủ ngon
  4. lanhu

lanhu Thành viên mới

Cảm ơn bạn hiền, hú là có mặt liền!
    Để ngủ ngon, tớ quyết định ko mua bán gì. Ko mất ngủ từ giờ trở đi thì cũng phiền.
    Hoa cho bạn đây
  5. baoson1969

baoson1969 Thành viên mới

Hơi bị hay , thêm tí thực tế nữa thì càng tuyệt
  6. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Hê hê hê Vụ này là nghề của anh fsai để kiếm mà. Chặt chẽ lắm.