1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mua đồ nội thất phòng cưới này, cực ổn nhé

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi b2t, 21/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. november9

november9 Thành viên mới

Tớ và anh iu rất kỹ tính trong vụ nội thất nên là có thể nói đã "xới tung" các cửa hàng ở Hà Nội lên rồi. Tớ đã review kết quả khảo sát thị trường cũng như là "nghe ngóng" từ các diễn đàn và tống lên blog, paste lại vào đây cho mọi người tham khảo. Thông tin rất chính xác đấy
    Thứ nhất là về cách bố trí phòng ngủ nhỉ. Nếu phòng mà rộng cỡ 15m trở lên thì không phải bàn. Nhưng nếu mà nhỏ hơn thì cần phải thiết kế và bố trí hợp lý. Một chút kinh nghiệm mà tớ "vớ" được đâu đó như sau:
    "Với một căn phòng rộng chừng 15 m2, nên chọn giường khổ 1,6 m x 2 m, tủ đầu giường hình vuông, tròn hay chữ nhật đều được nhưng kích thước khoảng 35 x 45 cm hay 45 x 45 cm. Tủ áo nên có kích thước chiều sâu là 60 cm, có hai buồng (tốt nhất là nên làm tủ áo càng to càng tốt) và một bàn phấn 1 m x 0,5 m x 0,75 m.Nên chọn màu nhã nhặn và cổ điển như vàng nhạt, vàng đậm và cánh gián. Những màu quá mốt nhanh bị lỗi thời. Màu cánh gián rất hợp với các kiểu sơn tường, nhất là màu lạnh như xanh đậm, hồng đậm và xám đậm. Màu vàng nhạt cũng vậy. Chỉ có màu vàng đậm là kén màu tường. Nó có vẻ thích hợp với những bức tường màu kem.Có thể dùng đồ bằng sắt uốn hay bằng gỗ. Tuy nhiên, đồ gỗ thì phổ thông hơn. Nên chọn các loại gỗ có tẩm sấy kỹ lưỡng để chống mối mọt, thay đổi thời tiết, có sơn chống trầy. "
    Tớ bổ sung thêm một số ý như sau:
    - Nếu cô dâu không phải là người thích trang điểm thì có thể quên món bàn phấn đi (tiết kiệm được ối). Thay vào đó có thể treo một cái gương nhỏ phía trên tủ đầu giường. Chứ như vợ chồng thằng em họ em ý, sau khi cưới, bàn phấn thành chỗ để bình sữa cho con và một đống những thứ chẳng có quan hệ gì với mỹ phẩm . Còn vị trí đặt bàn phấn, nếu muốn có thể đóng một cái tủ nhiều ngăn kéo, sau này có baby thì để được nhiều thứ lắm.
    - Nếu kô cầu kỳ thì chỉ cần đóng một cái tủ đầu giường là được rồi (có phải khách sạn đâu), lại tiết kiệm được tiền + diện tích. Tủ đầu giường đừng kiểu cách gì, cứ làm cho 3 tầng ngăn kéo là tiện để sắp đồ nhất.
    Tớ sẽ quay trở lại phần tư vấn cho những ai muốn đóng đồ theo ý riêng sau. Bây giờ tập trung vào mấy cái địa chỉ bán sẵn đồ gỗ nhé!
    Tớ đã đi qua khá nhiều cửa hàng nội thất rồi. Tổng quan thì có chung một nhận xét là nếu đẹp thì đắt mà chất lượng chưa chắc đã đảm bảo, tuỳ vào cửa hàng, nói chung là thượng vàng hạ cám lắm.
    Hệ thống cửa hàng đồ gỗ Singapore của An Dương chia thành mấy cấp. Chú ý là gỗ của họ đều là gỗ công nghiệp và chỉ bán sẵn. Ở Ngô Quyền thường là đồ nhập, kiểu dáng đẹp và giá cũng cực đẹp (ai có sẵn 20 triệu trở lên thì có thể đến đó ). Ở Bích Câu mới có siêu thị mấy tầng liền. Đồ ở đó nhìn qua cũng được, lại hay có trọn bộ giảm giá (có khi chỉ 9M một bộ gồm tủ áo 3 cánh, giường, bàn phấn +ghế bàn phấn, hai tủ đầu giường cũng long lanh lắm). Tuy nhiên, nếu kiểm tra kỹ sẽ thấy đồ đóng không được kỹ lắm thì phải (thử mở cánh tủ áo vài lần). Mặt gỗ thường là dán giấy (tất nhiên cũng thuộc dạng công nghệ cao) nhưng theo tớ thì trông kô nuột nà lắm, mà sau này nó bong hay rộp thì thế nào?! Nhưng vẫn là lựa chọn hay với túi tiền vừa phải.
    Đồ gỗ SB-furniture (Trên Lê Duẩn hoặc Vincom) toàn hàng nhập, đẹp long lanh. Cũng là gỗ công nghiệp, dán bề mặt thôi nhưng công nghệ cao nên trông rất nuột. Và giá thì... Gần 9M một cái tủ hai cánh rộng 90cm!!!
    Nhà Đẹp (ở trên Fivimart Trúc Bạch hoặc 17 Tông Đản) cũng chỉ bán sẵn. Đồ ở đấy mẫu mã cũng được, giá từ 10-15 triệu một bộ, và cũng với chất liệu gỗ công nghiệp.
    Nhà Xinh ở 12 Trần Bình Trọng (chỗ Cung Văn Hoá) thì có nhiều mẫu mã (vì nó là tổ hơp của nhiều xưởng đồ gỗ mà) .Có những mẫu khá là bắt mắt và giá cũng tương xứng .Ai thích tủ bếp đẹp và tiện dụng thì vào đó mà copy.
    Còn các cửa hàng đồ gỗ ở Hàm Long thì giá rẻ (tầm 2.5 tr là có một cái giường rồi), nhưng nó rất đúng với câu "trông xa tưởng nàng Kiểu, lại gần hoá ra...". Gỗ ở đó được sơn bóng, thêm tí hoa văn nữa nhưng mầu rất tối và tớ đảm bảo sau một thời gian sẽ bị xước, trông xuống mã lắm.
    Trên Đê La Thành thì tớ không ghé thăm nhưng theo tổng hợp ý kiến thì thấy là kô nên vì đồ ở đó thuộc hàng chợ. Còn có người comment là cả phố đó chỉ có đồ gỗ công nghiệp cao cấp ở Sing Lan (số 995) là được, giá cả phải chăng. Ai thích thì thử check nhé!
    Nếu thích mua sẵn đồ đóng bằng gỗ thịt giá rẻ thì ghé thăm Hoàng Anh Gia Lai ở Tràng Thi, nhưng khuyến cáo là chỉ hợp với những ngươi già trước tuổi thôi nhé!!! Ko hiểu sao gỗ đẹp (Xoan đào đắt hơn bạch tùng) mà mẫu mã lại như thế chứ.
    Bây giờ chuyển sang tiết mục dành cho những ai muốn đóng theo ý riêng. Trước hết, nên xác định trước mình định đóng những cái gì, kiểu dáng mẫu mã như thế nào. Như cá nhân tớ thì tớ dùng phần mềm thiết kế nội thất Outline để thiết kế cách bố trí đồ đạc. Phần mềm rất dễ dùng nhưng tìm mãi kô có crack nên là các mẫu đồ của nó xấu ỉn. Vậy nên chỉ dùng để thiết kế không gian bố trí thôi. Về mẫu đồ thì chịu khó dạo qua thị trường một tí (tớ chôm ý tưởng ở SB-furniture, lên mạng tìm ở mấy trang nội thất nước ngoài nữa rồi môđifê tiếp). Quan trọng là phải có ảnh hoặc tự vẽ lại mẫu.
    Sau đó là chọn nơi đặt đóng. Nếu ai ít thời gian + ko muốn nghĩ nhiều + nhiều tiền thì có thể phó thác cho mấy công ty chuyên thiết kế nội thất. Cái lợi là có người nghĩ hộ mình, kô phải lo lắng nhiều. Cái dở là mất thêm khá nhiều tiền và đồ đóng xong chưa chắc đã vừa ý. Dù sao thì tớ sẽ giới thiệu mấy cửa hàng như vậy cho bà con lựa chọn.
    Ở 73 Mai Hắc Đế có cửa hàng chuyên thiết kế và đóng đồ bằng gỗ Gụ Inđô (họ bảo thế) hoặc gỗ Tếch hay Arch gì đó. Kiểu dáng khá là đẹp, gỗ thịt nhưng trông vẫn trẻ trung. Giá cả thì: "khoảng 3 - 5 trđ tiền giường, 5-9 trđ/tủ quần áo, bàn phấn từ 1,5 - 4trđ, tủ đầu giường 700 nghìn đến 2 trđ, tủ đựng tivi: 1,5 trđ đến 4trđ". Vợ tên Ngọc, chồng tên Vinh, nếu gặp bà vợ thì giá có thể rẻ hơn. Họ sẽ thiết kế cho mình xem, nếu ưng thì đóng. Tuy nhiên, có người nói là "họ phán khoảng 23- 25 triệu gồm 1 giường, 1 tủ, 1 bàn phấn, 1 táp đầu giường (bằng gỗ gụ)". Hừm nếu vậy thì đắt đấy!!! Người khác thì nói rằng họ đóng "15,900,000đ cho 01 giường 1.8 x 2m, 01 tủ 4 buồng cao 2.2m, 01 bàn phấn và 01 gương rời, 01 táp-đờ-luy nhỏ bằng gỗ de". Gỗ de là gỗ nhóm 4, như vậy là cũng đắt.
    Có một địa chỉ là Cool Home (152 Triệu Việt Vương) thì tớ chưa check nhưng hình như cũng khá được, giá cả kô rõ là ntn.
    Gỗ Việt trên Nguyễn Chí Thanh chuyên gỗ Xoan đào, Bạch Tùng. Mẫu mã trẻ trung, giá cả cũng tạm ổn (phụ thuộc cả vào việc bạn có giỏi đàm phán không). Họ cũng sẽ thiết kế cho mình.
    Còn có Grand bois chuyên gỗ Gụ (Tháp Hà Nội, Big C, Sơn Tây...). Họ cứ khăng khăng gỗ của họ là ở VN (lấy đâu ra mà lắm thế?!) không phải gỗ nhập từ Inđo như các nơi khác. Mẫu mã rất tinh tế và khác biệt nhưng giá cả cũng khác biệt. Tớ không thích thái độ của họ lắm (họ bảo là họ chuyên đóng cho nhà rộng+giầu!?).
    Trong tháp Hà Nội còn có Morbido, chuyên nhập đồ ở Sing về, mẫu mà hoàn toàn là phong cách Châu Âu cổ điển, rất sang. Họ có nhận thiết kế và đóng cho khách, chăm sóc khách rất nhiệt tình. Nhưng mà có lẽ họ quen đóng cho tây hay sao ý, giá rất tây. Chính tớ đã để cho họ thiết kế theo mẫu mã ý tưởng của tớ và khi nhận được báo giá thì tớ suýt chết ngất!!!
    Ngoài ra, còn nhiều những công ty như vậy nhưng khuyến cáo mọi người là định đặt đóng thì nên theo người nào đó đã từng đóng rồi để biết tay nghề, chứ kô là nhiều nơi đóng ẩu lắm, mình sẽ phải dùng thứ kô vừa lòng đấy.
    Cuối cùng là dành cho đối tượng giống tớ, tự thiết kế và đặt xưởng mộc đóng. Lý do là gì? Thứ nhất là theo ý mình, thứ hai là tìm đến xưởng mộc là tìm đến gốc rồi (các công ty hay cửa hàng thường đều đóng ở những chỗ này) nên mình tiết kiệm được rất nhiều tiền. Nhưng chú ý là phải đầu tư thời gian một chút chứ không thì cũng méo mặt vì thất vọng đấy!!!
    Có người comment: "Em đi xem đồ của "Nhà đẹp" rồi về nhờ 1 anh, chuyên đóng đồ cho NĐẹp, rẻ đi được 5.000.000. Trọn bô (tủ 4 buồng, giường, tủ đầu giường, bàn phấn, tủ TVi ) là 14.000.000. Địa chỉ đóng đồ gỗ: Anh Thắng: 0953.307528. Khi có nhu cầu, theo kiểu dáng nào, anh sẽ thiết kế và gửi lại bản vẽ cho mình."
    Người khác: "Chị họ tớ vừa mới đóng giường 1,8m*2m ở 14 ngách 20 ngõ Trại cá mà chỉ có 2triêu thui, chất lượng là Gỗ Dổi gì đó." Gỗ Dổi có lẽ chỉ nên dùng đóng tủ bếp?!
    Một người khác nữa: "Gỗ tự nhiên - Bạn có thế tham khảo địa chỉ sau: cơ sở La La 5658479 / 0913 285 273-Anh Quyền - chủ cơ sở La La. Địa chỉ: Ngõ 73 Hoàng Văn Thái, Thanh Xuân, Hà Nội. Đây là cơ sở của anh trai em, hoạt động được cả chục năm rồi, rất có uy tín. Nếu cơ sở không bận, trực tiếp anh ấy sẽ đóng đồ, đảm bảo là cực kỳ cẩn thận và đẹp đấy ạ!"
    Khác nữa nữa: "Công ty DLL, ngõ 27 cát linh, goi điện cho số máy : 8234252. Đây là công ty của một số kiến trúc sư. Địa chỉ này không có Showroom vì làm theo thiết kế của gia đình, đảm bảo đồ gỗ đẹp và giá cả phải chăng, mình đã đóng toàn bộ đồ gỗ phòng cưới của mình, rất đẹp, đồng thời giới thiệu cho rất nhiều bạn mình đóng đồ ở đó, chỗ đó tin cậy mà lại được tư vấn về nội thất."
    Riêng tớ được chị Rosaline trong diễn đàn giới thiệu cho một chỗ mà theo tớ là numberone đấy. Chú thợ mộc ở đây có hẳn xưởng mộc riêng, chuyên đóng cho người quen hoặc các cửa hàng như tớ nói tới ở trên. Tay nghề cao, chất lượng đảm bảo, nếu kô muốn nói là cực đẹp. Giá cả kô thể hợp lý hơn. Gỗ chủ yếu là Giáng Hương, gụ, gõ đỏ (toàn gỗ loại 1), hoặc de (nhóm 4) rẻ nhưng mùa đồng hay nứt, hè thì OK, có cả gỗ công nghiệp nữa. Tớ đã đặt đóng ở đó rồi. Ai có nhu cầu thì bảo tớ hoặc chị Rosaline giới thiệu cho, free!
    Được november9 sửa chữa / chuyển vào 09:57 ngày 23/09/2006
    Được november9 sửa chữa / chuyển vào 10:03 ngày 23/09/2006
  2. masako

masako Thành viên mới

Ui bạn November9 ơi cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé, những thông tin của bạn thực sự rất rất có ích cho mình. Bạn có thể cho mình biết giá cả bộ giường tủ mà bạn đã đặt đóng không? Mình cũng muốn đặt một bộ bằng gỗ tự nhiên mà chưa biết nên hỏi ở đâu cả, nếu ổn chắc là mình xin bạn địa chỉ ở đó luôn với. Cảm ơn bạn trước nhé!
  3. november9

november9 Thành viên mới

Dear masako, bọn tớ đóng gỗ Giáng Hương, một bộ gồm giường có 2 ngăn kéo hai bên 1.6x1.9m, 1 tapluy, hai thứ này giá 8M, bàn làm việc hoành tráng giá 2.8M, tủ tivi kiêm giá sách 1.5x1.8m giá 3.5M, tủ áo 4 cánh 2.1x2m giá 9.5M. Tổng thiệt hại là 23.8M nhưng theo nhận định của tớ thì không đắt tẹo nào vì riêng cái tủ áo 4 cánh tớ đã thấy có những chỗ hét tầm 16M rồi. Mà gỗ Giáng Hương là gỗ nhóm 1, đảm bảo bền và vân rất đẹp. Tuy nhiên, nếu ấy kô khó tính tới như tớ thì đóng gỗ de cũng được, nếu thế thì cái bộ của tớ chỉ khoảng 16.5M thôi, quá rẻ! Được cái bác thợ mộc này có tay nghề rất cao và chiều khách, chẳng quảng cáo mà chỉ do người này giới thiệu người khác thôi. Bọn tớ cũng nhờ bác ý đóng tủ bếp cho nhà bạn tớ bằng gỗ de, trọn gói bao gồm cả inox, các phụ kiện đi kèm là 10M.
  4. Fisher

Fisher Thành viên rất tích cực

5. november9

november9 Thành viên mới

6. hadu_bidv

hadu_bidv Thành viên mới

Vợ chồng tớ cũng mệt với cái vụ đồ nội thất phòng ngủ này cả tháng nay rồi. Đi tham khảo rất nhiều nơi: Nhà xinh, Nhà đẹp, An Dương, Đê La Thành và có 1 số kinh nghiệm chia sẻ như sau:
    - Nhà xinh: mẫu mã đẹp, hàng chất lượng, các chi tiết rất nuột tuy nhiên giá thì cũng ... rất nuột (thường khoảng > 20M/ bộ).
    - Nhà đẹp: mẫu mã được, cũng là gỗ ép công nghiệp, tuy nhiên tớ là người hay để ý các chi tiết đóng ví dụ như ghép mộng, chân vít.. thì tớ thấy không ưng lắm vì họ đóng có vẻ hơi ẩu.
    - Đê La Thành: hehe, chỗ này vui, ra đây mà đi 1 vòng thì được xem đủ loại chất gỗ (mặt cắt), học hỏi được khá nhiều về gỗ. Có 1 hàng nội thất Đồng Phát ngày đầu đoạn ngã tư ĐLT với Giảng Võ đóng mẫu nhái của Nhà xinh mà bọn tớ cũng thích. Vào hỏi giá thì khoang 11 - 12M cho cả bộ: 1 giường 1m6 x 2m, tủ 4 buồng, 1 bàn phấn và 1 Tap. Giá cả hợp lý, mẫu mã được (vì nhái của Nhà xinh) tuy nhiên đóng rất ẩu, và ko yên tâm về chất lượng gỗ. Vì thế bọn tớ quyết định ko mua ở ĐLT.
    - An Dương: Có 2 cơ sở Ngô Quyền và Bích Câu, thỉnh thoảng có chương trình khuyến mại giảm giá nên giá cả cũng ổn. Kiểu dáng hiện đại, gỗ thì cúng là gỗ ép công nghiệp thôi, chất lượng tớ cũng không hài lòng lắm, được cái đóng có vẻ kỹ hơn Nhà đẹp.
    Sau khi đi tham khảo các nơi cuối cùng 2 vợ chồng quyết định mua 1 bộ ở An Dương vì kiểu dáng được, màu cánh gián (đúng màu bọn tớ thích). Giá cả hợp lý: 7tr3 cho bộ 1 Giường 1m6 x 2m, tủ 4 buồng, 1 bàn phấn (cái này đẹp), 1 tap. Nhân viên nhiệt tình, đồ đóng và lắp khá kỹ. Đồ được bảo hành 1 năm, bảo trì vĩnh viễn. Bất ngờ là khi lắp đặt xong thấy rất hợp với phòng ngủ 15,4m2 của bọn tớ, trông khá hiện đại và gọn gàng nên thấy rất tâm đắc. Tuần này sẽ bắt đầu đi mua đồ trang trí, thế là yên tâm 1 khoản hehe
    Được hadu_bidv sửa chữa / chuyển vào 00:02 ngày 26/09/2006
  7. everonpnt

everonpnt Thành viên mới

Địa chỉ tham khảo các sản phẩm chăn ga gối đệm Everon:
    http://www.everonvietnam.com/ [​IMG]
  8. Fisher

Fisher Thành viên rất tích cực

Sao rẻ vậy tớ ra An Dương Ngô Quyền thông thường là >20M bộ
  9. tamcalatoe

tamcalatoe Thành viên mới

Có bạn nào đã mua hoặc đi xem đèn bàn để trong phòng ngủ thì chia sẻ kinh nghiệm và cho tớ cái địa chỉ nhé
  10. viviah

viviah Thành viên mới

Tớ thì ko thấy ưng đồ của An Dương lắm. Gỗ ép công nghiệp được cái nhiều kiểu dáng nhưng bạn để ý mà xem, cánh tủ của họ lỏng lẻo lắm. Mà tớ thấy ở An Dương toàn 20M mà, bạn mua chỗ nào mà có 7,3M rẻ thế! Ax nhà tớ thích chắc chắn nên kể cả bộ tương đối đắt ở đấy cũng ko ưng, hichic.
    Lên Đê La Thành mà bạn xem hàng chợ thì đóng ẩu là đúng rồi, bạn đặt đóng ý. Ở trên đó cũng có nhiều giá cả, nhiều loại gỗ. Tớ đặt đóng 1 bộ giường tủ, táp, kệ tivi bằng gỗ xoan đào, hết 9M. Cuối cùng cũng coi như xong 1 khoản vì còn 1 tháng nữa mới lấy giường tủ cơ