1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mua đồ ở Thái Lan - nên mua những gì

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi hamchoiboi, 07/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 10102006

10102006 Thành viên mới

Theo kinh nghiệm nhà em thì hơi khác các bác ạ, mua tivi bên Thái cũng chẳng rẻ hơn nhiều, nhất là so với thời điểm này ở Việt Nam, mang ra sân bay mà không có người quen thì >200$ phải đóng thuế (trừ khi bác sách tay), cộng thuế vào thì quá tội, rồi ko có bảo hành, nhỡ về nhà có làm sao thì chít. Nhà em đắn đo lắm mới ra được quyết định KHÔNG MUA, bây giờ về nhà thấy giảm giá ào ào ở các trung tâm điện may nghĩ mà vẫn thấy quyết định của mình là đúng đắn.
    Cá nhân em khuyên bác mua những thứ này:
    - Quần áo, nhất là bác nào thích đồ hiệu, rẻ cũng kha khá.
    - Mỹ phẩm: Vào Siam mà mua bác nhé, nhiều bạt ngàn, mẫu thử đủ hết, hãng nào cũng có, chứ ở Sân bay ko có đầy đủ mà ít mẫu thử lắm.
    - Mấy đồ lặt vặt trang trí nhà cửa: đẹp mà giá cả rất phải chăng. nhưng nhớ mua ở chợ là phải mặc cả nhé.
    - Tinh dầu thơm: Cái này thì tuyệt vời bác ạ. Đốt nến ở dưới một chút tinh dầu pha loãng ở trên trong phòng ngủ thì lãng mạn và thư giãn vô cùng. Cái này mà mua ở VN thì cứ gọi như là xa xỉ, còn bên ấy bá đầy rẫy ở chợ, giá rất bình dân vài chục ngàn một lọ 30ml (em nhớ ko nhầm là 50k)
    - Hoa quả: Tận dụng đi bác ạ, ngon, bổ, rẻ. Nếu bác khỏe tay thì sách 1 ít về làm quà.
    Chúc bác có một chuyến đi zui zẻ
  2. fym

fym Thành viên rất tích cực

Ặc, $ tiêu mái thoải. Nhiều chỗ, chơi nguyên tiền Việt nó còn nhận cơ mà. Sang đấy nếu có thời gian lọ mọ thì tìm đuợc nhiều thứ độc lắm. Còn nếu đi theo tour, thì vẫn có thể mua đuợc nhiều thứ. Nói chung quần áo rẻ hơn bên mình. Nồi cơm điện cũng rẻ , nên mọi nguời hay mua về.
  3. hideip

hideip Thành viên mới

Mua CD về mà dùng dần
  4. hamchoiboi

hamchoiboi Thành viên mới

Cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình tư vấn. Em không đi theo tour mà là đi bụi. Dự kiến sẽ có 1 ngày, 1 đêm ở Pataya, 1 ngày, 1 đêm ở Băngkok, chính vì thời gian hạn hẹp thế nên ko thể sang đấy mới đi xem khắp nơi được mà phải xác định sẵn nhữgn thứ định mua mà nhanh chóng phi đi trong thời gian ở đấy. Em sẽ ở dài hơi hơn ở Chiềng Mai, nhưng hình như khu này không thấy nhiêù người nhắc đến khi đi mua sắm nhỉ. Bác nào đã đi Chiềng Mai rùi ạ? Ở đấy có tiện mua đồ như ở Băngkok không ạ? Mọi người nhiệt tình tư vấn tiếp giúp em nhé.
  5. saturdays

saturdays Thành viên rất tích cực

em cũng định đi Thái vào tết này thành ra chẳng dám mua quần áo gì vào dịp này cả. Em định mua giầy ở bên đấy, mua ở đâu ngon hả các bác?
  6. i_love_franklampard

i_love_franklampard Thành viên mới

chả hiểu quần áo ở bên ấy có j đẹp nữa, trông lùng thùng thấy mà ghét, mấy bộ trông tàm tạm cũng phải ít nhất 1000 B , từng ấy tiền về nhà mình mua được khối quần áo đẹp hơn nhiều
    còn đồ mĩ phẩm như dầu gội đầu, sữa tắm v.v... thì nên mua, vì chất lượng tốt hơn mình và giá chấp nhận được

bác này đen tối quá
  7. mimixinhdep

mimixinhdep Thành viên rất tích cực

Giải trí mà gặp trai-làm-thành-gái thì xong nhỉ, hờ hờ.
    Em hỏi tí, đang tính qua bển chơi, cơ mà thấy sợ nó bạo loạn, nó làm cho quả bom "BÙM" một nhát thì toi đời, coi như k còn em Mimi trên ttvn nữa thì đau lòng lắm Các bác đừng chê em lo xa, tại em ham sống thôi, đời còn dài mà
  8. fromantoan

fromantoan Thành viên tích cực

Sợ giề, đây đang sống ở Bangkok từ thời đảo chính tới khi đánh bom tới giờ có làm sao đâu. Hôm 31/12 nó hoãn Count Down 2007, tới khi nổ bom vào midnight còn nhảy vào quay phim chụp ảnh, nói chuyện với tụi phóng viên nước ngoài vui lắm. Đời người mấy khi có cơ hội hay như thế.
  9. datdn

datdn Thành viên quen thuộc

Mua điện thoại di động cũng rẻ.
  10. hamchoiboi

hamchoiboi Thành viên mới

Mình vào các diễn đàn và đã sưu tập một số thông tin mua sắm bên thái. Chia xẻ với những ai sắp đi thái nhé.
    Nếu bạn nào định đi Thái theo tour thì đúng là nên cắt 1 số show biểu diễn như thach_huong_son đã nói mà đi shoping. Đặc biệt là Show cá sấu, hổ, rắn ... Túm lại là nếu bạn nào có ý định shoping thì nên dành ít nhất 1 ngày (all day) mà đi thì mới có thời gian là lựa hàng ưng ý.
    Hàng điện tử thì siêu thị nào cũng same như nhau về giá cả, chất lượng-> chọn cái siêu thị nào thuận tiện nhất mua trước khỏi phải vác nặng. À, mà nếu ai định mua nhiều thì nên sắm 1 cái xe đẩy ( ở Đinh Tiên Hoàng có 200 k )
    Nếu ai định sắm đồ trang trí lặt vặt decor trong nhà: đèn, đế nến ...thì nên qua chợ đêm mua, đẹp mà giá cả hợp lý. Mình mua được một bộ đèn siêu đẹp, siêu độc ở VN mà giá chỉ có 80k (sướng quá, thích nhất là cái này trong cả chuyển đi)
    ở Thái bán rất nhiều tinh dầu thơm giá lại rẻ nữa chứ, bạn nào thích thì đừng bỏ qua nhé.(Cái này cũng mua ở chợ đêm. )Mình mua 1 lọ nhỏ (bằng chai rượu thắp hương, hì hì, tạm ví như thế nhé), có 50K mùi tây giã man.
    À, các bạn nữ nên tranh thủ mua mỹ phẩm nhé, giá chỉ bằng 60% ở VN thôi, lại được dùng hàng xịn. Nhưng các bạn nên vào Siam mua nhé, vì ở đây có nhiều tester lắm,lại đầy đủ các nhắn hiệu nữa nên chọn được nhiều hơn các nơi khác.Nói đến đây lại tiếc rồi. Mình mua ở sân bay, giá thì same nhau nhưng ít màu và ít tester nên toàn phải liều.
    Mình cũng vừa đi Thái Lan về đây. Bạn sẽ ở khu vực nào, ngoại ô Bangkok hay là ở hẳn tỉnh khác. Nếu ở ngoại ô Bangkok, mạn gần sân bay thì bạn có thể vào khu FUTURE PARK. Đấy là 1 tổ hợp siêu thị gồm 3 siêu thị rất lớn, đi máy ngày cũng không hết đâu: BIG C, The CENTRAL và ROBINSON. Đồ BIG C chủ yếu là hàng bình dân nên bạn có thể mua áo phông hoặc tất quần về làm quà. còn The CENTRAL là cao cấp nhất, rất khó mua. tuy nhiên, ở The Central cũng có những shop bán đồ mỹ phẩm loại vừa tiền để bạn làm quà như WATSON chẳng hạn. Nói chung là đồ thì rất nhiều, rẻ có, đắt có nên tùy cơ ứng biến thôi bạn ạ. Với lại nó cũng ocn tùy thuộc vào đối tượng bạn định cho quà nữa. À ngoài ra còn có TESTO LOTUS hoặc MACRO nữa cùng dễ mua lắm. MACRO gần giống như METRO nhà mình ý.
    Nếu bạn có em bé rồi thì nên mua sữa tắm JOHNSON mùi hoa quả cho bé. Mình mua thử về dùng cho bé con nhà mình rất thích đấy. Nếu cần tư vấn gì thì PM cho mình nhé.
    Em thấy ở Big C cũng nhiều đồ được đấy chứ ạ, nhưng vẫn thích mua quần áo ở Robinson nhất,áo sợi ở đấy đẹp mà rẻ hợp với mùa thu ở HN nhưng ko hợp với Thái, quần áo em bé ở Thái thì đắt có khi hơn cả người lớn hihi, mẹ em mỗi lần vào đấy thì bước ra không nổi vì tay xách nách mang, lần nào đi Thái cũng tha về các loại sữa tắm dầu gội để làm quà.
    Bạn mà gặp đồ nào ưng ý thì nên mua ngay, vì sẽ không có thời gian để quay lại
    Đi taxi ở đó rất rẻ, chẳng cần biết đường, chỉ cần nói với người ta mình muốn ra chỗ này, chỗ kia. Khi về thì xìa cái card của khách sạn mình ở là người ta đưa về tận nơi. Đừng có vào BigC làm cái gì, mất công, nó cũng như cái BigC ở Việt Nam thôi mà, trừ phi bạn muốn mua hoa quả mang về làm quà. Xung quanh cho BigC ấy, có một loạt các trung tâm mua sắm lớn or mua đồ ở Robinson...( bạn hỏi thêm lễ tân của khách sạn, TheMay kô nhớ tên cái trungtâm ấy lém) mua ở đó đồ sẽ đảm bảo về chất lượng.Ở tất cả các khách sạn, nhà hàng nhân viên nói tiếng Việt hơi bị siêu, như người Việt luôn bạn tha hồ hỏi thêm thông tin.Lưu ý là tất cả các trung tâm thương mại lớn đều đóng cửa lúc 21h.
    Ở chợ Paratunam, nếu có thời gian chịu khó mò mẫm có rất nhiều đồ dây bằng đá, phalê tuyệt đẹp & rẻ.
    Nên mua dầu gội đầu, đóng thùng về dùng dần vì đồ rẻ hơn Việt nam & chất lượng tuyệt hảo. Đừng sợ quá cân, bạn chẳng dùng hết 25kg của mình đâu, nếu quá thì cả đoàn share được mà.
    Pratunam, nằm cạnh toà nhà Amari Water gate, hặc bảo taixi đưa đến Pratunam market là OK. Tại đây, bên chợ có thể mua quần áo (đặc biệt áo phông rất rẻ, tôi mua áo phông nam chỉ từ 100-120 Bath nhưng bạn phải mua khoảng chục cái trở lên nó mới bán, trang sức kiểu hippi.,hoá mỹ phẩm..v...v Bên kia đường là siêu thị đồ IT Pantip plaza, nhiều vô kể và rẻ.Tại đây nếu mặc cả thấy hợp lý thì nên mua luôn vì không có thời gian quay lại đâu. Nếu có một ngày rảnh thì đi chợ cuối tuần Chatuchak ở phía Bắc bằng skytrain, nhưng chắc là không kịp đâu vì bạn đi tuor mà.
    - Ngoài ra vào siêu thị Robinson ở phía Nam BKK, quần áo, đồ điện tử và đồ thể thao rẻ, mua được. Đừng nghe tụi guide mua ở nhũng chỗ mà chúng nó nói là chuyên về cái này cái kia là bị thịt đấy (ví dụ siêu thị đồ da), đắt lòi.
    Vẫn mong mọi người tư vấn tiếp.