1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mùa đông ấm áp

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi deeppurple, 10/12/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deeppurple

deeppurple Thành viên mới

Mùa đông ấm áp

Mùa đông lạnh nhưng rất lãng mạn, nắng mùa đông yếu nhưng đủ làm ấm trái tim một ai đó...Thế nên nó yêu mùa đông, yêu cái ấm áp của tình người trong đêm giáng sinh, yêu cái quây quầy ,tiếng cười đùa rôm rả, thế nhưng cuộc sống không bao giờ cho nó những gì nó muốn, nó đã quen cuộc sống một mình khi ba me nó chia tay, nó có nhà nhưng lạnh lẽo, nó ao ước được bên gia đình, được bên bố mẹ....

Hoà vào dòng người đang nhộn nhịp đi chơi lễ giáng sinh, bất chợt nó nhận thấy một chú bé, giữa cái thời tiết se lạnh của mùa đông chú bé chỉ co ro trong chiếc áo trắng ngả màu mỏng manh. Bỗng có sự đồng cảm, một sự đồng cảm vô hình giữa nó và chú bé. Cái cảm giác lẻ loi trong dòng người tấp nập, của cái thành phố đông người. Nhin theo chú bé đang liến thoắt về phía một cụ già, đang mệt mỏi nghỉ chân trên một góc đường, chú bé ngồ xuống nhanh tay bẻ nửa ổ bánh mì queo quắt vì lâu, cả hai ăn ngon lành, cười nói, giữa một mùa đông lạnh, trong cái áo mỏng manh như thế, chú bé vẫn vô tư, vẫn mỉm cười như thách thức số phận, cụ già tuy còm cõi, những nếp nhăn, những vết đồi mồi của một cuộc sống bươn trải, của những khổ cực, nhưng cụ vẫn cười, đưa bàn tay xương xẩu xoa đầu chú bé, ánh mắt hạnh phúc, sáng trong. Nó nghĩ đến mình, nó có cuộc sống đầy đủ, nó có vật chất tiện nghi, sao nó không có được cái hạnh phúc nhỏ nhoi đó. Nó không có cái xoa đầu đầy yêu thương của ba mẹ, cái nhìn triều mến, cái hạnh phúc chia sẻ nhỏ nhoi kia. Ba mẹ nó cãi nhau, chia tay, nó sống một mình, nó được cung cấp đầy đủ, nhưng nó vẫn không hạnh phúc. Nó cố bước đi thật nhanh nhưng cái hình ảnh đó cứ trong nó, nó cảm thấy lạnh thật sự, không phải lạnh vì cơn gió của mùa đông mà lạnh trong tim nó, nó nhớ bố mẹ, nhớ những ngày gia đình nó bên nhau....

Quay nhanh về lại cái góc phố, cậu bé vẫn ngồi đấy, cố nép sát vào bà cụ, một thân hình nhỏ nhoi với trái tim ấm áp đang cố sưởi ấm cho cụ bà kia qua được cái mùa đông lạnh. Dừng lại, nó đưa chiếc áo bông mẹ nó mới mua gửi sang cho chú bé. Ngồi lại bên chú bé và cụ bà, nó như được sưởi ấm giữa mùa đông lạnh hay trái tim lạnh của nó....

Còn bao nhiêu nửa những mảnh đời bất hạnh ấy, những trẻ em nghèo, cơ nhỡ, không cha không mẹ. Các em như những sinh linh bé bỏng lạc giữa dòng đời tấp nập. Làm đủ thứ việc chỉ để lo miếng cơm manh áo. Ở tuổi này lẽ ra các em phải được ăn học, được chăm sóc, được chăm cho cơm ăn áo mặc, thế mà....

Những cánh tay nào sẽ chìa ra để đón nhận các em, những cánh tay nào sẽ trao cho các em áo ấm trong mùa đông giá lạnh đang về...Cần lắm những tấm lòng để mùa đông thêm ấm áp.
    Đừng đóng chặt trái tim mình, hãy mở cửa trái tim để biết rằng giữa mùa đông lạnh mình vẫn thấy ấm áp....
  2. 0983050580

0983050580 Thành viên mới Đang bị khóa

Bỗng dưng muốn khóc....
  3. DoctorPhan

DoctorPhan Thành viên mới

Các em may mắn thì được nhận vào các nhà mở, mái ấm để nuôi dạy. Chẳng hạn như nhà May Mắn của cô Tim Aline Rebeaud, nuôi rất nhiều trẻ em cơ nhỡ, không gia đình và người tàn tật. Các Trung tâm nuôi dạy trẻ Mồ côi và các đối tượng Xã hội,Trung tâm trẻ em đường phố, Nhà cứu trợ Trẻ em tàn tật... Biết bao nhiêu Trung tâm đã mọc lên như thế, giúp các em được dạy dỗ, được đi học, được đào tạo việc làm để kiếm sống, để các em trở thành những người có ích cho xã hội. Nhưng để các Trung tâm này tồn tại lâu dài, và tiếp tục công việc cao cả như thế thì rất cần sự chung tay của Cộng đồng. Chúng ta hãy cùng nhau đóng góp, gánh vác trách nhiệm cùng với Xã hội để chia sẽ tình thương cho các em, giúp các em có một tưong lai tươi sáng hơn.
    Hãy chung tay vì tuổi trẻ Việt Nam.
  4. alanh

alanh Thành viên mới

Vào đây cho tập trung nhé
    [topic]971181 [/topic]
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa