1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mua quần áo mùa đông ở đâu, sang Đức cần mang những gì ạ ?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi rooney91, 09/08/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nếu sang Dres ,cố sống, cố chết nên xin vào khu Hochschul hoặc khu nó đóng luôn văn phòng Studentenwerk . Hai khu này di bộ là ra trường ..., tiện lợi giao thông . Còn bét hơn thì xin khu Wunsch , nhưng đừng để bị nó tống về Blasewitzer ( khu này gần sông, gần chợ - đi tắt, gàn rừng . Phong cảnh nghe bề thanh thanh là đẹp nhât, nhưng hôm nào trời mưa tuyết thì ngịa đi học lắm
  2. rooney91

rooney91 Thành viên mới

BỏĂn câng khỏằe nhỏằ?
    Uhm, mơnh câng biỏt là ra Hano , nhặng h toàn Ăo cỏằTc tay, mỏãc không ỏƠm lỏm :sad:
    Anh Vi : Hic, em sang 'ỏƠy mỏằ>i thuê nhà, không biỏt có 'ặỏằÊc vào KTX không
    Em thưch thuê ngoài hặĂn, không chung 'ỏằƠng :D
  3. trasuaomai

trasuaomai Thành viên tích cực

@rooney91:
    đúng rồi. bạn cứ mang nhiều euro đi. sang đây đến lúc hạ giá kiếm được toàn đồ hiệu mà giá lại rẻ nữa chứ.
    Quần áo mùa đông với thời tiết đầu thu này chưa có nhiều. Bạn cứ mang tạm vài cái áo len, áo khoác là được. Giầy thì nên sang đây mua. Năm ngoái tớ mang 3 đôi ở nhà đi. Sang đây ko đủ ấm, ko đi trời tuyết được, đi bộ nhiều mòn và hỏng hết, vứt sọt rác rồi.
    Nói chung là không đến nỗi lạnh lắm đâu. nếu đã quen thời tiết mùa đông ở Hà Nội rồi mình nghĩ sang đây tầm -13 độ hoặc hơn nữa vẫn chịu được. Chả ăn thua gì đâu.
  4. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Thê ngoài mỏằ>i phỏÊi chung 'ỏằƠng chú ỏĂ. Ngoài là sỏằư dỏằƠng cạng bỏp vỏằ>i vài ngặỏằi.
    KTX nó có 3 loỏĂi:
    1. loỏĂi theo dỏưy, cỏÊ tỏĐng ( khoỏÊng 20 phòng) chung 1 cĂi bỏp to. LoỏĂi này rỏằ nhỏƠt.
    2. LoỏĂi giỏằ'ng WG, khoỏÊng 4 ngặỏằi chung 1 bỏp.
    3. LoỏĂi '''' ĐĂi ỏằ?a, fn trong nhà'''' chỏng chung 'ỏằƠng ai cỏÊ ^^
    LoỏĂi 3 nhà 'ỏạp, mỏằ>i lỏm. GiĂ câng 'ỏt. ỏằz Đress den khoỏÊng 250-280 thơ phỏÊi.
  5. nova_12

nova_12 Thành viên mới

Khuyên bạn nên mua 1 số quần len , ở trên phố cổ có bán ( chỗ nào mình kô rõ vì mẹ mình mua cho ) , vài chục nghìn 1 cái , sang bên này mùa đông mặc ở trong rất ấm , tất và áo may ô ( áo 3 lỗ ) minh` cũng hay mang sang .Sắp mùa đông rồi , nên mang đồ ấm nhiều hơn .
    Còn quần jean và áo thì mang đủ dùng thôi , sang bên này mua dần , đồ hạ giá cũng nhiều và đẹp . Hồi mình sang cũng tham , mang 1 đống nhưng sau toàn bỏ xó chẳng mặc :))
  6. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Có ký túc xá nào tầm 200 thôi không nhỉ
    Em nhà quê, hoàn cảnh khó khăn.
    @ Nova : Em vừa mua 2 cái quần len rồi anh ạ :P
    Không cần áo ba lỗ vì áo mặc trong nhà của em nhiều lắm
    @trasuaomai : vì em ở một mình nên muốn chuẩn bị đầy đủ tí ạ
  7. huongdeutsch05

huongdeutsch05 Thành viên mới

bạn sang Dresden học? ở đó thì ký túc xá là khoảng 200 eu (thuê ngoài thì rẻ hơn). giá chính xác cho sinh viên học tiếng ở TUDIAS là 217 eu, thuê dễ lắm, bạn cứ đăng ký là được thui
    Được huongdeutsch05 sửa chữa / chuyển vào 17:26 ngày 10/08/2010
  8. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Chú mua ngay 1 kg thịt chó màng theo. Quà ra mắt cho anh em ^^
  9. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Sang đấy em qua nhà người thân ở Berlin trước.
    Nếu có cách nào gửi thì em mua liền
  10. songhongvnde

songhongvnde Thành viên mới

Mình không muốn mở topic mới cũng không tìm được mục nào giống nên đặt câu hỏi vào đây.
    Mình muốn hỏi là có nên mang hay gửi laptop hoặc macbook về cho người nhà ở VN không ? Ở VN thường dùng hệ điều hành bằng tiếng Anh hay tiếng Việt. Những ký tự trên bàn phím của laptop ở bên Đức có khác nhiều so với ở VN không, có ảnh hưởng gì cho người sử dụng nếu như mang về VN cài đặt lại hệ điều hành bằng tiếng Anh hoặc tiếng Việt ?
    Bạn nào biết trả lời giúp nhé, vì mình muốn gửi về cho người nhà đang ở VN, có nên ko hay là để mua ở Vn thì tốt hơn ?