1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mưa Sài Gòn ...

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi lykinhky, 12/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thangio_Argentina

thangio_Argentina Thành viên rất tích cực

Sg bước vào mùa nóng,cái nóng kinh khủng,nóng như chưa bao giờ đc nóng.Trong cái nóng bỗng nhiên thèm 1 cơn mưa,1 cơn mưa đúng với ý nghĩa "mưa SG".Thèm đc cái cảm giác nhìn thấy những cành me,cành điệp xanh ngắt,đầy lá non sau những cơn mưa.Thèm đc cái cảm giác đói,chạy tung tăn từ Võ Văn Tần qua Trần Hưng Đạo,từ bột chiên đến ốc Tino.Thèm cả cảm giác lạnh ngắt,cái lạnh thấu xương khi bị 1 cơn mưa bất chợt,2 đứa bì bõm đẩy xe mà run lập cập.Có lẽ mỗi lần mưa là 1 lần đói vì thế nhìn thấy mưa lại muốn đc quay về như ngày xưa,đc chiều chiều tan học đi ăn trái cây bên Nguyễn Cảnh Chân,đc ăn bánh canh cua ở chợ NTP...Giờ đây,khi công việc đã phủ kín 1 ngày dài,khi những bữa cơn trưa văn phòng đến rồi đi gấp rút anh chợt nhận ra rằng anh thật sự thèm đc như ngày xưa.Đc dùng những đồng tiền mỗi đầu tháng có đc để cùng em tung tăn.Đã quá xa rồi phải ko em???Anh ko nghĩ vậy,chắc chắn 1 ngày gần đây mình sẽ lại có đc cảm giác đó.Anh mong chờ ngày đó đến thật gần,anh mong chờ 1 cơn mưa...
  2. nhoc_iu

nhoc_iu Thành viên mới

Đã lâu rồi ko còn được thấy mưa SG nữa... nhớ những ngày nắng dịu lúc chuyển mưa, còn ngửi được mùi đất hanh hanh... đường phố như bớt oi nồng bụi bặm.... lớp học như loãng ra với những tiếng mưa, tiếng sấm....với những cơn gió thốc mạnh vào trong, những hạt mưa bắn lên trang vở nhoà nhạt... không khí mát lạnh và ta cảm nhận được cái ấm áp giữa bạn bè... hoặc là những khi ở nhà trùm chăn mơ màng giữa tiếng rì rào của mưa bên ngoài.... hay những khi đứng nơi bậc thềm nhìn mưa rơi, cảm nhận những hạt mưa man mát ... hít vội cái không gian tươi mát lẫn mùi đất oi nồng... mưa SG cũng đỏng đảnh như con gái, đến bất chợt, lúc rì rào rả rích, lúc to lớn sấm rền, lúc dai dẳng lúc chớp nhoáng... sau cơn mưa thì mặt đường sũng nước... đâu đó vang lến tiếng chổi chà soàn soạt quét sân.... rồi đường phố lại đông đúc trở lại...
  3. MAICHIEUTHUY

MAICHIEUTHUY Thành viên mới

Mới 7h Sài Gòn đã có những tia nắng chói chang rồi , và chưa bao giờ em lại mong mong một cơn mưa đến thế .
    Một cơn mưa có thể xoá tan đi mọi nóng bức , mọi ưu phiền và mệt nhọc ở trong em . Một cơn mưa xóa tan tất cả , tất cả mọi điều.
    Cái nóng bức của công việc và cái nóng bức ngoài trời như đang thiêu cháy đốt em và em mong mưa .............
    Chỉ duy nhất một cơn mưa mà thôi.........
  4. Tsu

Tsu Thành viên mới

Anh ơi,
    Trời đất đã chuyển mình
    Sài Gòn đã mưa rồi đấy
    gọi là mưa chuyển mùa
    hay là mưa đầu mùa
    anh nhỉ?
    dẫu gọi là gì thì mưa SG vẫn thế
    ... trong veo nụ cười em khi nhìn mưa rơi
    trong veo ánh mắt em khi lẩm nhẩm một câu ca anh thích
    trong veo những tháng ngày mong nhớ ...
  5. connhockhochiu

connhockhochiu Thành viên mới

Mình đã sống ở nơi này được 2 năm rồi, điều làm mình nhớ nhiều nhất đó là những cơn mưa Sài Gòn đó
  6. tandaudinh

tandaudinh Thành viên mới

Tớ vẫn hay nói với em rằng: "T thích mưa, mỗi lần mưa T muốn hai đứa mình ở cạnh nhau để bù cho những tháng ngày T lang thang một mình ", em vẫn cứ hay nói câu này mỗi khi hai đứa đi cùng nhau và gặp cơn mưa bất chợt. Sài Gòn cứ hay có những cơn mưa bất chợt để tớ và em lại cứ mãi muốn ở gần nhau. Cảm ơn mưa Sài Gòn. Cảm ơn em.
  7. hanah82

hanah82 Thành viên mới

Lâu lắm rồi mới được ngắm mưa. Sau giấc trưa trằn trọc vì cái nóng, cơn mưa rào thật lớn đã làm dịu hẳn cái không khí oi bức của tháng 4. Cây cỏ trước sân nhà được tắm mát và gội sạch những bụi bặm, nhìn xanh tươi hơn. Mùa mưa bắt đầu rồi! nhìn mưa, bao nhiêu cảm xúc, kỷ niệm vui buồn của những ngày mưa xưa lại tràn về, tràn về...bâng khuâng...
  8. chieuxua08

chieuxua08 Thành viên mới

Mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ, dài tay em mấy thủa mắt xanh xao ...
  9. hienhq

hienhq Thành viên mới

mưa SG buồn lắm , nhìu lúc chịu không nổi nữa mọi người ạ!
  10. nguoiyeunuocViet

nguoiyeunuocViet Thành viên mới

Gửi bà con bài Mưa một mình do Phương Thanh hát . thơ Thạch Tâm Tuyền .Ai đi xa SG nghe bài này nhớ SG lắm .

Sài gòn đang chìm trong mưa ,hàng me rủ lá bên đường .Sài gòn mưa dài đêm thâu mình em trong căn gác nhỏ .Sài gòn mưa hoài anh ơi đường mưa ngăn lối chim chiều ,sài gòn mưa buồn câu ru mình em thao thức nghe mưa
    Sài gòn mưa mưa 1 mình bơ vơ thân lạc loài nhạc nhòa phai qua cửa kính nước mắt cùng rớt như mưa. Sài gòn mưa mưa 1 mình loanh quanh trong lạnh lùng nghẹn ngào nhạt ko phai sắc có khóc chỉ khóc ta nghe.
    Sài gòn bao giờ thôi mưa người xưa nhớ lối quay về .Sài gòn mong ngày mưa qua.Đường xa xôi như hóa gần. Sài gòn mưa hoài anh ơi tìm đâu chút nắng cho đời .Sài gòn mưa sầu thêm khơi mình em ôm giá băng trôi .

Tôi ko biết cách gửi nhạc lên ai biết chỉ tui , tui sẽ gửi bài này lên . Hoặc ai có bài này gửi lên cho mọi người cùng nghe nhé .