1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mưa

Chủ đề trong 'Văn học' bởi vtnccr, 23/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vtnccr

vtnccr Thành viên mới

Em ạ, hôm nay anh sẽ kể cho em một câu chuyện về Mưa nhé vì thời gian này ở Hà Nội cũng có nhiều cơn mưa bất chợt.

Mưa ở Sài Gòn

Someone told me long ago,
    "There's a calm before the storm"
    I know it's been coming for some time

When it's over so they say
    It'll rain on a sunny day
    I know shining down like water

Trời Sài Gòn, nắng chói chang, con đường nhựa bốc những làn hơi tạo cảm giác như phía trước như có một hồ nước mát vẫy gọi khiến ta luôn muốn lao về phía trước nhưng mãi mãi chẳng tìm được hồ nước trong mát đó.
    Em bảo em phải đi làm thêm để thêm kinh nghiệm trước khi tốt nghiệp, nhìn khối lượng công việc không nhiều nhưng em phải đi sang tận Tân Phú và Quận 2 để gặp khách hàng.
    Nắng nóng...
    Đường xa...
    Một cô gái nhỏ bé như em thì thật vất vả, thói quen của em lúc nào cũng gấp gáp nhưng biết bao lần em bị va quệt trên chiếc xe lọc cọc đấy. Anh thì vẫn tin em sẽ làm được công việc đó thôi nhưng nếu anh là bóng mát cho em hết cả chặng đường dài thì vẫn tốt hơn em nhỉ? Với lại em đi xe ẩu lắm mà xe thì như không phanh ý làm sao anh yên tâm.
    Hai đứa đi với nhau thì quãng đường cũng rút gọn lại nhiều, trời cũng như bớt nắng và xanh trong. Công việc em xuôi và Q1 thẳng tiến, trước mắt là một bữa tối no đầy và một buổi cafe nhẹ nhàng bên nhà hát. Em ngồi sau nghêu ngao hát vui tươi, dựa vào lưng anh nhịp theo điệu nhạc.
    Và cơn mưa Sài Gòn đến bất chợt, ào đến và trút những vạt nước xuống như dồn nén như bức xúc để xóa tan nhưng oi bức của mọi người trong cả ngày dài. Cơn mưa chiều Sài Gòn khiến những người phương Bắc chẳng kịp tìm ra chỗ trú chân hay tìm chỗ để mua một cái áo mưa chống lại những cơn bực tức của đất Sài Gòn
    Khi anh và em tìm được chỗ trú mưa thì cả hai đứa đã ướt sũng, anh lau vội những giọt nước lạnh trên má và tóc em. Gió vẫn thổi từng cơn kéo theo từng màn nước hắt vào chỗ trú của hai đứa làm cả hai đều run rẩy, co ro. Anh rút vội bao thuốc cố tìm ra một điếu chưa bị ướt để châm hút cho đỡ lạnh, nhưng em vội vàng dựa vào anh ôm vòng từ phía sau.
    Chẳng hiểu nữa, do điếu thuốc châm vội hay do vòng tay em mà anh thấy ấm áp vô cùng.
    Và đằng xa, cầu vồng hiện lên cuối ngày như báo hiệu cơn mưa đã dứt
    Em ạ, Sài Gòn mưa ấm lắm....

To be continues....
  2. vtnccr

vtnccr Thành viên mới

Mưa Hà Giang

I want to know, have you ever seen the rain
    I want to know, have you ever seen the rain
    Comin’ down on a sunny day

Anh đi Hà Giang trong một chiều sát Tết Dương. Giờ này thì đa số mọi người đều quay quần chuẩn bị cho một bữa ăn cuối năm hay lên một kế hoạch mua sắm, nhưng anh lại lựa chọn đi xa.
    Khi em giận anh thì với anh thành phố chở nên ngột ngạt, mọi thứ xung quanh, con người xung quanh chở nên nhàm chán và anh phải lựa chọn lên đường.
    Anh đi trên nhiều con đường của Việt Nam nhưng chẳng bao giờ anh với em cùng nhau đi xa nhỉ?
    Anh mong sẽ có một ngày anh đưa em đi qua những đỉnh đèo đầy nắng và gió hay rò rẫm leo cao trong sương mù lên Quản Bạ. Anh sẽ chỉ cho em khi leo lên đỉnh Lũng Cú và nhìn về tổ quốc, đất nước mình thật đẹp em ạ. Rồi tối mình sẽ về Đồng Văn ăn cải đắng, thịt nướng, canh măng chua, ngồi café Phố Cổ trong cái lanh 2-3 độ. Sáng sớm anh đưa em ra Mã Pì Lèng ngắm dòng Nho Quế như thanh gươm xanh cắt ngang núi và cao nguyên đá lớp lớp đan xen, sắc lẹm dần lộ ra theo ánh nắng của bình minh. Rồi anh đưa em về Mèo Vạc ăn trâu gác bếp, ăn lạp xưởng gác bếp với chút rượu ngô cay. Và anh đưa em đi Du Già, Mậu Duê, đường Âm Dương… đi đâu mà chẳng được em nhỉ, miễn là có vòng tay em ấm áp bên anh?
    Mưa trên này lạ lắm em ạ, em đổ bên con đèo này thì nắng ấm, trời xanh mát, chạy sang sườn đèo bên kia thì mây giăng che đỉnh, mưa tạt rát mặt. Chẳng biết lúc này anh ở sườn nào trong trái tim em?
    Rồi khi em nhắn tin gửi vào bao nỗi nhớ, gửi vào bao yêu thương, anh muốn chạy ngay về để gặp em để nhìn thấy em dù chỉ là trong thoáng chốc. Anh chạy thẳng từ Việt Quang về Hà Nội trong một đêm đông mưa phùn trong cái rét 1-2 độ, trong suốt quãng đường anh chỉ gọi tên em để tự đánh thức mình trong cơn buồn ngủ và nỗi sợ hãi khi chạy một mình trên con đường vắng. Mưa ở Hà Giang đầy nỗi nhớ em ơi.
  3. vtnccr

vtnccr Thành viên mới

Mưa ở Nghệ An

Yesterday and days before
    Sun is cold and rain is hard
    I know, been that way for all my time

'Til forever, on it goes
    Through the circle of fast and slow
    I know it can't stop, I wonder

Sứ Nghệ, nơi vùng đất nghèo, nơi “chó ăn đá, gà ăn sỏi” và trẻ con nơi này muốn thoát ly chỉ có con đường học. Phải chăng vì vậy mà vùng đất này cũng sản sinh ra nhiều vĩ nhân? Anh nằm bẹp trên chuyến xe hướng về Hà Nội, nơi có em chờ đợi trong những ngày hè ngắn ngủi. Từng cơn gió Lào lùa về khiến con người thêm bức bối ngột ngạt dù đã quá nửa đêm. Và cơn mưa chợt ùa đến như dòng suối mát thổi đi những bực bội vì hơn 50 con người bị nhồi nhét trên một chiếc xe. Anh ngồi canh cửa sổ và nhìn từng giọt nước tí tách đập lên cửa kính, vỡ toang thành những giọt nước ly ti. Ánh đèn đường chiếu xuống, khúc xạ qua những giọt nước tạo thành một khung cảnh mờ ảo đầy tinh nghịch.
    Điện thoại chợt lập lòe báo tin nhắn đến:
    -
    Anh đi đến đâu rồi?
    -
    Chắc vừa qua Diễn Châu rồi em, sáng tầm 5h là anh về Hà Nội.
    -
    Về nhanh anh, em nhớ anh nhiều lắm.
    Thoáng lặng, một lúc điện thoại lại rung báo tin nhắn
    -
    Anh có yêu em không?
    -
    Có, anh yêu em nhiều lắm.
    -
    Nhiều là như thế nào hả anh?
    -
    Em biết ko? Anh yêu em nhiều như những hạt nước trên ô cửa trước mắt anh, mong manh, dễ vỡ nhưng khi vỡ thì nó càng tạo nhiều những giọt nước hơn và tinh khiết.
    -
    Vậy thì em ngủ ngon rồi.
    Lúc này khoảng cách của anh và em không phải là hơn 300km mà khoảng cách giữa nhịp đập của trái tim.
    Mưa ở Nghệ An ngọt ngào lắm em ạ.
  4. vtnccr

vtnccr Thành viên mới

Mưa ở Hà Nội

I want to know
    Have you ever seen the rain
    I want to know
    Have you ever seen the rain
    Coming down on a sunny day

Hà Nội lúc này thật kỳ lạ, lúc nắng chang chang, nhưng trong thoáng chốc lại xầm xì mưa như trút nước. Hà Nội trong cơn nắng nóng đỉnh điểm báo hiệu cơn bão số 4 ập về.
    Anh ngồi lặng lẽ trong quán cafe, điếu thuốc cháy dở hơn nửa trong tay, ly cafe đen không đường quen thuộc tan hết đá loãng toẹt. Mắt rõi ra hồ chỉ thấy gió giật gào thét, mặt hồ mờ đi trong màn mưa lạnh ngắt, gió ập vào từng cơn như dao cứa lên da. Lạ nhỉ, giữa hè mà sao thấy như cuối đông vậy. Anh ngoảnh mắt nhìn quanh thấy trống rỗng lẻ loi. Anh bước ra sát cửa nhìn về phía Tây lẩm bẩm.
    - Em ở nơi đó cũng có nhiều cơn mưa. Mưa ở đó thế nào hả em? Hà Nội mưa lạnh lắm em ạ.
  5. tinhco90

tinhco90 Thành viên mới Đang bị khóa